Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 49

Chủ đề: Chọn 6D2 hay 5D3

ý bác pumbaa túm lại có phải nó là như vầy phải kg à?
    - 6d2 có DR tệ quá, thua xa 5d3,
    - AF bằng viewfinder có cải tiến nhưng vẫn thua 5d3, bằng 8/10 5d3,
    - Body 5d3 cứng chắc pro hơn 6d2, cái này là chắc chắn ai cũng công nhận rồi,

Cái đáng giá của 6d2 là AF bằng LCD nhanh gấp tầm tầm 100 lần 5d3 và giá rẻ hơn khoảng 15củ

Như vậy bac pummba đang thực tế sử dụng nữa, nói thế rõ rồi, bác nào đang phân vân như chủ thớt thì quyết thôi

Quote Được gửi bởi tntc View Post

Cái đáng giá của 6d2 là AF bằng LCD nhanh gấp tầm tầm 100 lần 5d3 và giá rẻ hơn khoảng 15củ

Như vậy bac pummba đang thực tế sử dụng nữa, nói thế rõ rồi, bác nào đang phân vân như chủ thớt thì quyết thôi
    6D2 DR là 11.9 Evs, 5D3 là 11.7Evs, như thế nghĩa là 6D2 có DR dù gây thất vọng vẫn hơn DR của 5D3 bác ạ.

5D3 hơn ở cái số điểm AF trong viewfinder và độ chính xác. Joystick phía sau cũng hợp lý hơn hẳn cái bánh xe của dòng 6D. 2 thẻ nhớ. Chất lượng video cao hơn. Kháng thời tiết tốt hơn, nặng hơn.

6D2 nhẹ hơn, công nghệ mới hơn, wifi, wireless tether, remote từ mobile thao tác dễ và nhanh. Chất lượng ảnh ít nhất là bằng 5D3. Với người dùng thông thường chụp đủ các thể loại thì nếu biết dùng 6D2 sẽ thấy nó tiện lợi và nhanh hơn hẳn 5D3. AF bằng LCD nếu dùng quen còn chính xác hơn cả AF qua viewfinder và focus vào đâu cũng được, tiện lợi cho việc compose.

Mình đang dùng song song 5D4 và 6D2, vẫn chủ yếu cầm 6D2 đi chụp dạo. Thi thoảng về xem lại ước chất ảnh được như 5D4 nhưng về cơ bản là hài lòng với các chức năng và cảm giác của cái máy. Cuối năm nay khéo sẽ có deal hàng mới giá tầm 950$ nữa thì đây sẽ là cái máy đáng mua cho các bà con thích Canon.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Quote Được gửi bởi tntc View Post

Mặc dù mình ko hiểu mấy thông số trên có ý nghĩa gì ... nhưng hơn 500 pages của 5d3 không hề có 1 sư phàn nàn về chất ảnh và DR trong khi ở 1 thread nào đó thì... :-))). Một cơn gió mà muốn lật đổ 1 toà tháp... coi bộ cũng hơi khó ;-) mà trong khi “cường độ” của gió thì :-))
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 04:42 AM ngày 09-11-2018

Không biết bác chủ có budget cho việc mua máy ảnh tầm bao nhiêu tiền, nếu spec khó quá thì mình cứ coi coi tiền mình có bao nhiêu để lựa cơm gắp mắm cho đúng. Thêm cái nữa là việc chụp ảnh có phải là cái cần câu cơm chính của bác không? Nếu có thì bác coi vấn đề chọn máy phải đáp ứng được yêu cầu của bác, còn không thì 1 vài cái spec chả ảnh hưởng gì lớn.
    Ví như 5D3 nhiều điểm focus hơn 6D2, ờ thì có lý. Bác petertruong đề cập vấn đề này khá nhiều trong khi hình bác ấy chụp center bỏ mẹ. chắc chỉ có 1 điểm focus giữa quá. ). Còn bác muốn chụp thể loại chuyển động thì 6D cũng chụp được rồi, huống hồ gì 6D2. Từ từ chơi rồi biết lúc cần chụp mình sẽ phải làm gì.
    Về AF, 6D 24-70LII, 50 Art, 70-200L II chả thấy có vấn đề gì về độ chính xác của focus, trừ 85L2 thì focus trên 5D3 hơn 6D rõ, mà giờ có mua thì lên hẳn 85f4L IS cho khỏe. Bác chụp thể thao gắn supertele lên thì 5D3 không hỗ trợ nhiều như 6D2 đâu.
    Màn hình lật xoay, liveview focus nhanh các kiểu, góc khó chụp phát một, phóng sự cưới cày ngon lành, 5D3 khóc thét
    Về quay phim thì em no comment, quay chơi thì xách con 6D2 có chống rung điện tử xài đỡ vã, 5D3 thì thêm cái gimbal 15 củ nữa. Chất lượng thì giờ người ta lấy 4K kiếm tiền rồi, so fullHD chi nữa mà hơn với không hơn. Làm tiền bằng quay thì kiếm thêm con Sony, còn quay đối đế quá 6D 2 vẫn ngon hơn, cái màn hình lật xoay kia panning góc thấp mà vẫn quan sát đc nhé.
    Túm cái quần lại là 5D3 là 1 chiếc máy tốt mà chơi không đã bằng 6D2.
    Hobby hay làm nghề thì 6D2 cho lành vì máy mới
    5D3 thì mua máy cũ dính phốt lại ăn thêm cục tức chứ đc cái gì.
    6D2 chụp liên tiếp hơn 5D3.
    Tay to nên cầm 5D3 đầm hơn. Mấy ông tay to cũng qua Sony chơi cả. Giờ đang là trào lưu gọn nhẹ, 5Dr đã ra rồi đấy
    DR-cao cũng đc, không cao lắm cũng chả sao, ngày xưa 5D DR thấp tí cũng ra được tuyệt tác.

Túm lại, các ý kiến trên mang tính cá nhân khá nhiều, bác chủ cứ ra cửa hàng cầm 2 cái lên, thích cái nào thì lấy cái đó vì 2 máy đều cho ra ảnh đẹp nếu "biết chụp".
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

cảm ơn ILo nhé ^_^ ... dù sao mình cũng kiếm được 1 mớ để update từ viêc chụp ảnh(mặc dù chụp rất ngu)... còn ILO vẫn lẹt đẹt 10 năm vơi 1 cái máy lolz

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    cảm ơn ILo nhé ^_^ ... dù sao mình cũng kiếm được 1 mớ để update từ viêc chụp ảnh(mặc dù chụp rất ngu)... còn ILO vẫn lẹt đẹt 10 năm vơi 1 cái máy lolz
    Mình chụp chơi mà, kiếm cũng kiếm đc. lên đời chả biết để làm gì?
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

High bác petertruong83 & ILO tư vấn giúp mình nên mua 6d hay 5d3 ạ ?
    TO| một body và hai lon sữa bò |TO

Quote Được gửi bởi totophotovn View Post
    High bác petertruong83 & ILO tư vấn giúp mình nên mua 6d hay 5d3 ạ ?
    E ko có 6ii nên e ko biết bác ạ :-))

E bình luận trc đó tại vì thread 6ii bàn về tech riết nên nghe ngán quá

Cái màn hình xoay lật + focus nhiều điểm hơn(hơn mki thôi, nhưng vẫn ko cover đến điểm rìa như 5D3) + awb trắng hơn tí(so với 6Di thua 5D3 tí) là điểm cộng của body này

Focus: thì thể theo lời bác hậu, 5D3 vẫn focus cx hơn khoảng trời tối (cái này e quote lại)

Về khoảng IQ: Bác nên down raw về dợt tới dợt lui mấy tấm chênh sáng + thiếu sáng thế nào

Còn lại bác hỏi bác president vì bác ấy mới chuyên qua... với bác hausohen nữa(có luôn 2 máy).

P/s: sau khi thẩm du lại ảnh cũ... e vẫn thích mk1 hơn :-)) nên chắc cưới lại người yêu cũ + back up cho 5D3

Bác cầm máy nào cũng chụp đẹp mà lo gì
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 11:02 AM ngày 20-11-2018

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    E ko có 6ii nên e ko biết bác ạ :-))

E bình luận trc đó tại vì thread 6ii bàn về tech riết nên nghe ngán quá

Cái màn hình xoay lật + focus nhiều điểm hơn(hơn mki thôi, nhưng vẫn ko cover đến điểm rìa như 5D3) + awb trắng hơn tí(so với 6Di thua 5D3 tí) là điểm cộng của body này

Focus: thì thể theo lời bác hậu, 5D3 vẫn focus cx hơn khoảng trời tối (cái này e quote lại)

Về khoảng IQ: Bác nên down raw về dợt tới dợt lui mấy tấm chênh sáng + thiếu sáng thế nào

Còn lại bác hỏi bác president vì bác ấy mới chuyên qua... với bác hausohen nữa(có luôn 2 máy).

P/s: sau khi thẩm du lại ảnh cũ... e vẫn thích mk1 hơn :-)) nên chắc cưới lại người yêu cũ + back up cho 5D3

Bác cầm máy nào cũng chụp đẹp mà lo gì
    Ghẹo bác cho vui tí đó mà :D
    TO| một body và hai lon sữa bò |TO

Quote Được gửi bởi totophotovn View Post
    Ghẹo bác cho vui tí đó mà :D
    đã cố ý add hình để đẩy có cái thread này chìm xuống bác lai đẩy lên :-))

Em cũng nghĩ vụ này bác work out được :-))

Trên fb thấy bác vẫn đang sài 6mki song song với sony mà

Năm nay eos R mới ra... có gì bác nghiên cứu thử Phiên bản eos R Pro nghe nói sẽ ra năm tới ...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 11:57 AM ngày 20-11-2018

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng