Trang 41 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 3139404142 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 401 đến 410 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác joseph.luong. Nhờ máy thôi bác. Nhờ có BEAF (bird eye autofocus) nên không cần lia máy nhiều. Chỉ cần con chim ở trong frame hình, thì R5 sẽ kiếm con mắt và focus vào đó. Bác mượn Sony A1 về thử thì biết.
    Cuối tuần này em sẽ thử chụp chậm hơn nữa, xem sao.

Canon EOS R5 và EF600mm f/4L IS II USM
    ƒ/8.0; shutter spped 1/100; ISO 100
    Tripod và gimbal head.

#605. Anna's Hummingbird chụp với shutter speed 1/100

Cám ơn bác ASAV. A1 thì không đến bao giờ em mới dám rớ tới. Nhưng chắc sẽ đầu tư thêm gimbal head để chụp chậm ss cho chim sắt cánh quạt.
    Em cũng tò mò tấm #598 làm sao bác chụp được background đen. Có phải là dùng flash? Em nhớ có lần cũng có ai đó chụp kiểu như vậy, nhưng lại nói là không dùng flash. Em vẫn chưa biết làm sao anh ta chụp được mà khg có flash.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Em cũng tò mò tấm #598 làm sao bác chụp được background đen. Có phải là dùng flash? Em nhớ có lần cũng có ai đó chụp kiểu như vậy, nhưng lại nói là không dùng flash. Em vẫn chưa biết làm sao anh ta chụp được mà khg có flash.

Tấm background đen là em kêu con chim vào studio rồi kéo fond đen xuống chụp thôi

Thực tình là lúc đó con chim đang hút bông, khi nó de ra thì rơi vào khoảng background là cái hàng rào gỗ trong bóng cây, nên nó ra màu đen. Nếu nhìn kỹ thì bác sẽ thấy phía trên đầu và phần sau lưng con chim thì background không đồng đều và còn chút màu nâu. Tại vì cái hàng rào không đen đều. Một phần nữa em nghĩ là nhờ lens 600 và chụp ở f/4 nên background càng mịn hơn.

#606. Rufous hummingbird at 1/50.

Canon EOS R5, EF600mm f/4L IS II USM
    ƒ/7.1; shutter speed 1/50; ISO 320
    Tripod và gimbal

Hôm qua em muốn push the limits nên chụp 1/50. Ở speed này thì keeper rate rất thấp, chỉ khoảng 15%.
    Nhưng em muốn thử cho biết, để chuẩn bị mang bộ gear này vào rừng Colombia chụp thiếu ánh sáng, vào tháng 3 năm tới, nếu lúc đó Tập không phun ra một loại quái vật nào khác. Chuyến Colombia này là chuyến em phài hủy hồi tháng 3/2020 ngay khi Cúm Tàu bắt đầu vào Mỹ.
    Được sửa bởi ASAV lúc 03:23 AM ngày 01-11-2021

…Hôm qua em muốn push the limits nên chụp 1/50. Ở speed này thì keeper rate rất thấp, chỉ khoảng 15%.
    Nhưng em muốn thử cho biết, để chuẩn bị mang bộ gear này vào rừng Colombia chụp thiếu ánh sáng, vào tháng 3 năm tới, nếu lúc đó Tập không phun ra một loại quái vật nào khác. Chuyến Colombia này là chuyến em phài hủy hồi tháng 3/2020 ngay khi Cúm Tàu bắt đầu vào Mỹ.
    Bác với em có duyên với Nam Mỹ. Lần trước bác đang ở Ecuador thì em ở Peru. Tháng 3 tới bác ở Columbia thì em ở Chile. Chile bỏ điều kiện quarantine 5 ngày bắt đầu ngày mai, 1 tháng 11. Em cũng hy vọng không có vi khuẩn bắc kinh, thượng hải, tô châu, … làm cản trở.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác với em có duyên với Nam Mỹ. Lần trước bác đang ở Ecuador thì em ở Peru. Tháng 3 tới bác ở Columbia thì em ở Chile. Chile bỏ điều kiện quarantine 5 ngày bắt đầu ngày mai, 1 tháng 11. Em cũng hy vọng không có vi khuẩn bắc kinh, thượng hải, tô châu, … làm cản trở.
    Hay quá! Bị bó chân quá lâu rồi. Vậy bác với em ta cùng đi nào.

"Let's go Brandon!"

Yup, vừa đi vừa vui vẻ đồng ca Let's go Brandon!

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Yup, vừa đi vừa vui vẻ đồng ca Let's go Brandon!
    Anh sẽ chỉ mang Z7+24-120 đi thôi chứ!
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Anh sẽ chỉ mang Z7+24-120 đi thôi chứ!
    Cộng thêm 14-24, 135, Q. Nếu ông già nô en dễ thương thì thay Q bằng Q2M. Có 4 cửu vạn đi theo nên nhờ chúng vác hộ. 😀

Xin lỗi bác ASAV cho chúng em trao đổi một chút.

Các bác cứ tự nhiên.
    Hy vọng bác Văn Khoa sẽ có một chuyến đi ngoạn mục, và có nhiều hình ảnh cho bà con thưởng thức.

Các bác cứ tự nhiên.
    Hy vọng bác Văn Khoa sẽ có một chuyến đi ngoạn mục, và có nhiều hình ảnh cho bà con thưởng thức.
    Cảm ơn anh chủ!
    Anh Văn Khoa còm em mới thấy ngại và có ý chờ cho đến giờ.
    Q2 quả là đáng tiền trên suy nghĩ nó là bản facelift từ Q.
    Em có cầm Q rồi. Má ơi, nó to hơn sức tưởng tượng của em về P&S. Nhưng mà hoàn toàn thỏa mãn về chất lượng hình chụp từ nó.
    Em có ý viết 24-120S mới ra vì nó tốt hơn ống từ nhà đến trường anh đang có.
    Tùy anh, hoàn toàn không áp chế, nếu anh chụp đủ đẹp từ ống khác ngoài 135apo kkk, thì không cần mang thêm phần kg do cái cục kim loại và kính đó gây ra.
    Ô Mai Gát

Cám ơn bác ASAV, em cũng mong bác “bắt” về những con chim thật quý, thật đẹp trong rừng sâu nước độc về cho diễn đàn nuôi. Kỳ này bác mang máy mới nên dễ bắt chim hơn. Bác đi kỳ này mình ên và vẫn mướn private tour guides như kỳ trước?

@blurrist, dù tốt hơn nhưng anh thấy 24-120 S không nổi bật hơn 24-200 bao nhiêu mà lại không có 120-200 nên không nhấn nút chạy đua vũ trang. Quan trọng nhất là cảnh ở Patagonia nên anh sẽ tận dụng Q và CZ 135; nếu từ giờ đến tháng 3 mà có thêm Q2M thì càng tốt. Q của anh 5 tuổi rồi mà vẫn thích nó vì ống kính. Nếu nhỏ như P&S thì không phải là Leica!

Trang 41 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 3139404142 Cuối cùngCuối cùng