Trang 37 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 273536373839 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 361 đến 370 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Tấm ảnh đầu tiên chụp bằng Canon R5.
    Em đang học cách xử dụng máy này, và tập làm quen với mirrorless.
    Vì Adobe chưa có profile cho R5 nên em cũng đang mày mò để post-processing. Chưa hài lòng lắm vì file của R5 sao nhiều noise lắm.
    Xin các bác góp ý. Cám ơn.

Canon EOS R5
    EF600mm f/4L IS II USM +1.4x III
    ƒ/5.6 @ 840.0 mm; Shutter speed 1/400; ISO 12800
    Post-processing in Adobe Camera Raw and Photoshop
    Denoising with Topaz

#561 Anna's Hummingbird

Wow, chúc mừng bác ASAV. R5 luôn luôn back-order mà bác đã có trong tay rồi

Con R5 mp cao nên có thể vì vậy mà noise nhiều hơn 5div khg? Em nhớ có lần xem video của Mark Smith và ông ta nói là ông xài a7Rmk4 (60mp) nhưng khi lúc thiếu ánh sáng thì ông ưu tiên cho a9 (24mp) hơn vì ít noise.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Wow, chúc mừng bác ASAV. R5 luôn luôn back-order mà bác đã có trong tay rồi

Con R5 mp cao nên có thể vì vậy mà noise nhiều hơn 5div khg? Em nhớ có lần xem video của Mark Smith và ông ta nói là ông xài a7Rmk4 (60mp) nhưng khi lúc thiếu ánh sáng thì ông ưu tiên cho a9 (24mp) hơn vì ít noise.

Cám ơn bác ghé thăm. Đúng là Canon sản xuất R5 không kịp để bán. Những dealerships lớn như B&H thì waiting list còn dài. Tháng trước em thấy trên FM giới thiệu tiệm Glazer’s Camera ở Seattle có EF-R adapter, em vào xem và họ còn một cái nên mua liền. Món này còn hiếm hơn cả cái camera. Sau đó em ghi tên vào waiting list, cứ nghĩ chắc qua năm 2021 mới có. Nhưng chỉ 10 ngày sau thì họ báo có máy, và phải quyết định mua hay không trong vòng 24 tiếng. Nếu không mua thì họ sẽ để cho người kế tiếp mua. Rồi em mua luôn Cfe cards, card reader, etc. Chỉ còn cái grip thì chưa có.

Rồi phải update Photoshop và Camera Raw, vì mấy năm nay không update. Lại phải học cách dùng những thứ mới!!

Tuần rồi em xách máy ra thử. Sáng hôm đó trời gần mưa nên âm u. Để ISO 12800. Load lên laptop thì coi rất được, nhưng khi chuyển sang desktop với màn hình bự thì … ôi thôi, em chỉ muốn giục cái máy ảnh vào thùng rác. Noise quá độ, ngay cảở ISO 6400. Thêm nữa vì Adobe chưa có profile cho R5, và em lại không thích Adobe presets.

Hôm nay không phải đi cày nên em ra vườn thử chụp lại lúc trời có nhiều nắng. Thấy kết quả tốt hơn.

Đây là cái mirrorless đầu tiên của em, nên còn nhiều cái “lạ” đối với em, và còn phải mày mò tìm hiểu thêm nhiều. R5 không bắt focus nhanh bằng 5D4, nhưng khi đã bắt được focus thì nó dính vào con mắt của con chim như dán keo. Noise thì nhiều hơn 5D4.

R5 cho phép mình customize (tiếng Việt mình là gì?) nhiều nút cho nhiều phận vụ. Rất tiện cho sở thích từng người. Và R5 có cái rất hay là có thể chụp full-frame hay chụp crop-frame (1.6). Em customize một cái nút để chuyển đổi giữa hai cách chụp này. Bình thường thì em để crop mode, khi nào gần quá (hiếm khi) thì đổi qua full frame.

Trước đây em 100% dùng back-button focus (BBF). Nhưng với Eye-focus của R5 thì không cần BBF, vì sau khi máy đã bắt được con mắt chim thì mình quay máy (hay con chim nhảy) thì máy vẫn giữ được điểm focus vào ngay con mắt.

Tuy nhiên, những tấm em chụp chim đang đậu với R5 thì em cũng có thể chụp bằng 5D4. Mục đích của em mua R5 là để chụp chim bay. Tuần tới em sẽ thử.

Hôm nay em chụp thử Raw và JPEG. Em treo cả hai tấm dưới đây:

Canon EOS R5
    EF600mm f/4L IS II USM +1.4x III
    ƒ/5.6; 840.0 mm; SS 1/3200; ISO 640
    Crop mode. Tripod.

#562. JPEG
    Tấm này thẳng từ máy ra (SOOC), không crop, không chỉnh sửa bất kỳ thứ gì.

#563. Raw thành JPEG
    Tấm này có qua PS: Tăng sáng cho toàn tấm ảnh; unsharp mask trên con chim; Topaz denoise chỉ trên background mà thôi

Bác có thể dịch là "tùy biến cá nhân" cũng ổn.
    Chuẩn thì phải là một câu giải nghĩa: Cài đặt/ chế tạo, ... theo nhu cầu cá nhân/ khách hàng.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Bác có thể dịch là "tùy biến cá nhân" cũng ổn.
    Chuẩn thì phải là một câu giải nghĩa: Cài đặt/ chế tạo, ... theo nhu cầu cá nhân/ khách hàng.
    Cám ơn bác blurrist. Lâu năm không dùng nên cứ quên.

#564.

#565.

Muốn cho lông cổ của mấy con Anna này lên màu thì phải chụp khi không có ánh sáng trực tiếp dọi vào nó, như khi nó đậu trong bóng râm hay khi trời có nhiều mây và sụp nắng. Nếu ánh sáng dọi trực tiếp vào bộ lông, thì lớp lông cổ thường chỉ có màu nâu đen, như trong hai tấm #562 và 563.

Sau mấy năm em cũng lên được D500. Tuy nhiên vẫn chưa có kinh phí thay "nòng" dài.
    Vì thế chất lượng ảnh cũng chả khá lên được, hic!
    Ảnh này em chộp được khi nghe tiếng đâp cánh ngay bên hiên nhà, vác máy ra xổ túi bụi.
    May cũng có ảnh, dù phải crop thấy bà luôn!

Quote Được gửi bởi ThongXanh View Post
    Sau mấy năm em cũng lên được D500. Tuy nhiên vẫn chưa có kinh phí thay "nòng" dài.
    Vì thế chất lượng ảnh cũng chả khá lên được, hic!
    Ảnh này em chộp được khi nghe tiếng đâp cánh ngay bên hiên nhà, vác máy ra xổ túi bụi.
    May cũng có ảnh, dù phải crop thấy bà luôn!

Đất lành chim đậu.
    Không có ống thì từ từ cũng sẽ có thôi bác ThôngXanh. Chứ như em cho dù có ống tương đối dài nhưng không có Hummingbirds để chụp cũng như không
    Tấm #566 tuy crop nhiều nhưng nếu bác in ra treo tường cũng đẹp lắm đó.
    hm...

Cám ơn bác Thông Xanh ghé thăm và treo ảnh. Hy vọng bác tham gia cho vui. Chụp nhiều thì càng có thêm kinh nghiệm. Lens thì từ từ kiếm sau.

#567. Anna mái

#568. Anna

Thêm vài ảnh Anna trong cây Bloodgood Maple màu lá thu.

#569.

#570.

Trang 37 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 273536373839 ... Cuối cùngCuối cùng