Trang 42 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 32404142
Hiển thị kết quả từ 411 đến 418 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cám ơn bác ASAV, em cũng mong bác “bắt” về những con chim thật quý, thật đẹp trong rừng sâu nước độc về cho diễn đàn nuôi. Kỳ này bác mang máy mới nên dễ bắt chim hơn. Bác đi kỳ này mình ên và vẫn mướn private tour guides như kỳ trước?

Em cũng hy vọng là Canon R5 sẽ giúp em có nhiều ảnh đẹp hơn và ít vất vả hơn. Ảnh từ R5, theo em nhìn, thì sắc nét hơn so với Canon 5D4. Một phần có lẽ vì khi xài electronic shutter thì máy hoàn toàn không bị rung (so với mechanical shutter), phần khác là em nghĩ khi AI kiếm ra được con mắt và focus vào đó thì rất chính xác. Toàn bộ làm cho ảnh sắc nét hơn nhiều. Từ khi chụp bằng R5 thì hầu như em không còn phải chụp thêm vài tấm insurance nữa, vì khi máy đã focus thì focus rất tốt.

Kỳ rồi đi về thì em thấy đi mình ên không vui. Thứ nhất là không có người nói chuyện; thứ hai là mình luôn là Khách #1 nên mọi người và mọi việc chung quanh mình đều có chủ ý phục vụ mình. Em thì không thích như vậy, vì em chỉ thích làm đầy tớ nhân dân thôi. Nên có lẽ em sẽ không đi mình ên nữa. Kỳ này sẽ có 6 guests.

Việc của em bây giờ là kiếm người làm thế cho hai tuần để ... đi chơi!

Sau chuyến đi này thì 5 khách kia sẽ nâng cấp hoặc chuyển qua R5! Bác biết họ trước với kinh nghiệm ra sao không? Em nghĩ đi tua nhỏ thì nhiều phần trăm là họ là dân nhà nghề, không làm chậm chương trình hằng ngày. Máy móc bây giờ tối tân quá, em xem những demo của Z9 mà hết hồn! Máy có buffer quá lớn và clear nhanh, 83 tấm lossless RAW mới đầy buffer, buông shutter rồi bấm tiếp 83 tấm nữa, … BEAF cũng khủng khiếp như R5, con chim nào mà lọt vô khung ảnh là coi như mắt một mí hay hai mí đều thấy rõ hết. 😄

Nghề của bác xin nghỉ là đi thôi, bác bận tâm làm gì! S. có ngày làm 16 tiếng, chắc làm thêm để thế bác. 😄

Trong 5 người cùng chuyến Colombia này thì em chỉ biết 1 anh, vì anh ta đã đi chung với em qua Ecuador lần đầu. Em có vào link của mấy người kia thì em đoán họ cũng chụp ảnh chim cò để giải khuây như em. Có lẽ kỳ này đi thì em sẽ thấy tận mắt Sony A1 và Nikon Z9 bên cạnh Canon R5. Và chắc chắn một điều là ai cũng xài lens 600 mm, cộng thêm một lens ngắn hơn cho cận cảnh. Em đoán Z9 ngon hơn R5, vì từ hồi chụp R5 em cũng chưa phân biệt được con chim nào hai mí hay một mí.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    S. có ngày làm 16 tiếng, chắc làm thêm để thế bác. 😄
    Bọn đế quốc nó bóc nột quá lẽ!

Em treo 3 tấm chụp con Rufous. Nó đậu trên cành mà cứ ngước lên nhìn chùm bông. Em đoán nó sẽ bay lên đó hút mật nên để máy sẵn sàng và ngón tay trên shutter, khi nó vươn mình là bấm. Nhờ có 45 MP nên có thể crop vào nhiều, nên em để "full frame" (R5 có crop mode và full mode, gần như là crop sensor vs full sensor) để có nhiều khoảng trống cho con chim bay mà nó vẫn nằm trong frame. Với DSLR thì rất khó, nếu không nói là không thế được, để giữ focus vào mắt con chim. Nhưng BEAF làm cho việc này trở nên dễ dàng. Chim bay lên thì R5 vẫn giữ được focus vào mắt con chim (dĩ nhiên mình phải luôn đè ngón tay trên shutter. Nói thêm: Bây giờ thì em không còn xài back button focus nữa, vì BEAF làm BBF không còn cần thiết nữa.

#607.

#608.

#609.

Ôi mấy các tiện ích này nó làm lụt kỹ năng của mấy anh mất thôi.
    Vừ uống bia vừa nhấn shutter cũng có hình. Tiên sư bố cái bọn tư bản nó tài thế.
    Ô Mai Gát

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Ôi mấy các tiện ích này nó làm lụt kỹ năng của mấy anh mất thôi.
    Bác nói đúng đấy, từ từ rồi quên mất những thao tác để chụp DSLR. Nhưng với công nghệ tân tiến thì những kỹ năng đó không còn thực dụng nữa. Có một lần người ta thử đưa cho một nhóm học sinh trung học cái điện thoại có vòng quay số và bảo các học sinh đó làm cách nào để gọi. Không có em nào biết quay như thế nào để gọi. Hoặc như xe ô tô, thì lúc này chỉ còn những người như ... bác Văn Khoa là còn lái xe số tay thôi.

Mươi năm nữa Thét La đầy đường thì bọn trẻ lại không biết làm sao mà đề máy xe. KK
    Được sửa bởi ASAV lúc 05:28 AM ngày 03-11-2021

He he, lái xe số tay phê lắm bác ASAV ơi, tay xoa tay bóp, chân đạp chân buông thỏng, đã lắm!

Không biết trước được tương lai sẽ dành cho mình những tiện nghi nào. Nội cái Thét La không là đã không thấy thoải mái rồi! Xe gì mà có nguyên cái ipad Pro ngay trước mặt, cái gì cũng tùy vào nó. Chìa khóa xe cũng không có và không cần khóa/mở cửa, mất iPhone là mệt và xe không có bánh sơ cua, xẹp bánh phải gọi hãng để câu về cho họ vá! Not for me!

Em treo tiếp ảnh của Rufous Hummingbird

#610.

#611.

#612.

Anna's Hummingbird xua đuổi những con khác tới lãnh thổ của mình:

#613.

#614.

#615.

Trang 42 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 32404142