Trang 33 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 233132333435 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 321 đến 330 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Cám ơn bác blurrist đã ghé thăm và khuyến khích. Hồi đó em mua Canon DO 400 mm để chụp airshow là chính, nhưng cũng chụp chim lai rai, vì nó nhẹ nên cầm tay dễ dàng và giúp mình xoay xở nhanh hơn.

Canon Do 400 có cái hood, giá đâu khoảng $500. Hood của Canon 600 thì khoảng $900. Từ lúc mua đến nay thì em không gắn hood trên Canon 600 vì nó dài quá, nhưng Canon DO 400 thì gắn hood.

Hôm đi Arizona, sau khi lội trail 2-3 tiếng, về đến phòng lodge thì thấy cái hood của Canon DO 400 đã rớt đâu mất tiêu rồi. Em quay trở lại trail, và có người thấy cái hood của em trên đất và lượm lên đặt trên một mỏm đá nhỏ cho dễ thấy. Thank you!

Về nhà em tìm cách chế đồ làm hood. Em đo đường kính của hai lenses này rồi ra chợ kiếm mua chậu trồng bông plastic màu đen. Các chậu này thường có dạng tháp conic. Em cắt đít chậu ở khoảng cách mà đường kính chậu và đường kính lens gần bằng nhau, sau đó dùng steel duct clamp xiết vừa đủ chặt. Works like a charm! Có thể dựng đứng lens và máy.

Nếu có bác nào muốn xem hình hai cái hoods này thì em sẽ treo lên đây.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác blurrist đã ghé thăm và khuyến khích. Hồi đó em mua Canon DO 400 mm để chụp airshow là chính, nhưng cũng chụp chim lai rai, vì nó nhẹ nên cầm tay dễ dàng và giúp mình xoay xở nhanh hơn.

Canon Do 400 có cái hood, giá đâu khoảng $500. Hood của Canon 600 thì khoảng $900. Từ lúc mua đến nay thì em không gắn hood trên Canon 600 vì nó dài quá, nhưng Canon DO 400 thì gắn hood.

Hôm đi Arizona, sau khi lội trail 2-3 tiếng, về đến phòng lodge thì thấy cái hood của Canon DO 400 đã rớt đâu mất tiêu rồi. Em quay trở lại trail, và có người thấy cái hood của em trên đất và lượm lên đặt trên một mỏm đá nhỏ cho dễ thấy. Thank you!

Về nhà em tìm cách chế đồ làm hood. Em đo đường kính của hai lenses này rồi ra chợ kiếm mua chậu trồng bông plastic màu đen. Các chậu này thường có dạng tháp conic. Em cắt đít chậu ở khoảng cách mà đường kính chậu và đường kính lens gần bằng nhau, sau đó dùng steel duct clamp xiết vừa đủ chặt. Works like a charm! Có thể dựng đứng lens và máy.

Nếu có bác nào muốn xem hình hai cái hoods này thì em sẽ treo lên đây.
    Xem xong có cho ko anh

Em treo hai tấm hình hood "tự chế" (poor man's way), bác nào muốn tham khảo và làm theo thì cứ tự nhiên.

Canon 600 mm II.

Tiền mua hood này: khoảng 3 dollars và 1 dollar mua duct clamp.

Canon 400 mm DO II

Tiền mua hood này: Khoảng 2 dollars, và 1 dollar mua duct clamp.

Bác langthangsg06: Em làm biếu bác được chứ, nhưng tiền tem gửi sang Úc thì tốn nhiều hơn bác ra chơ mua về làm. Hahaha.

Man, bác ASAV còn handyman hơn cả em! Em ghét mấy cái lens hood của Nikon (và có thể Canon), nó lỏng lẻo dễ rơi. Lens hood của CZ làm rất chắc, phải xoay mạnh cho đến khi nghe click chắc chắn như nạp đạn.

Mấy “chậu cây” này không cứng đâu nhe, bác mà làm rớt lens là mấy chậu này không đỡ nổi.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em treo hai tấm hình hood "tự chế" (poor man's way), bác nào muốn tham khảo và làm theo thì cứ tự nhiên.

Canon 600 mm II.

Tiền mua hood này: khoảng 3 dollars và 1 dollar mua duct clamp.

Canon 400 mm DO II

Tiền mua hood này: Khoảng 2 dollars, và 1 dollar mua duct clamp.

Bác langthangsg06: Em làm biếu bác được chứ, nhưng tiền tem gửi sang Úc thì tốn nhiều hơn bác ra chơ mua về làm. Hahaha.
    Anh làm khéo thiệt chứ , nhìn quá đẹp luôn, nếu không nói thì không biết , nhưng em vẫn không hiểu làm sao có thể vặn vô lenses và tháo ra , anh siết chết luôn à ?

Bác Văn Khoa nói đúng là mấy cái chậu cây này không cứng lắm. Chủ đích của em là giúp tránh phần đầu của lens phang vào cây cành khi di chuyển, cũng như che nắng khi chụp hơi ngược nắng. Nếu lens bị rớt thì ngay cả hood của Canon cũng không bảo vệ được gì nhiều.

Cái chậu cây của lens 400 thì thuộc loại mềm hơn, nhưng không vừa vặn với đường kính của lens lắm, nhưng lens này nhẹ, nên cũng tạm được. Em cũng kiếm được loại chậu cây chắc chắn hơn, nhưng vì là hình cone, nên khi cắt đít chậu cho vừa lens, thì phần còn lại hơi ngắn (khoảng 5-6 cm). Sẽ kiếm chậu khác.

Bác langthangsg06: Đầu len có cái khớp (em tô màu vàng). Em cắt sao cho chậu vừa khít lọt với đường kính nhỏ, và tuồn nó vào. Cái duct clamp để reinforce và giữ cho khỏi tuột. Em chỉ xiết vừa đủ chặt. Tháo ra dễ dàng.

Cả tháng nay em không chụp ảnh con Costa. Hôm qua ra chụp, nhìn qua lens thì thấy sao lông cổ của nó có vẻ khác. Khi phóng ảnh lớn trên computer thì em rất ngạc nhiên vì bộ lông cổ của nó khác đi rất nhiều, đa số phần lông vũ đã rụng hết, mà còn thấy nhiều lông non như búp măng, như thường thấy trên mấy con chim con vừa nở vài ngày.

Tìm hiều thêm thì em biết được là chim hummingbirds vào độ cuối hè thì cũng thay lông, xả mớ lông cũ, và mọc loạt lông mới.

Nhìn con Costa thì giống như nó đang mặc đồ chơi halloween.

#520. Costa chơi halloween.

#521.

#522.

Nhìn ngộ ghê anh hén , chim gà gì cũng vậy , đến mùa thì thay lông . Ngày trước em nuôi gà nòi , đến mùa thay lông không đá được , vì nó ra lông ống , đá đau lắm ...

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Nhìn ngộ ghê anh hén , chim gà gì cũng vậy , đến mùa thì thay lông . Ngày trước em nuôi gà nòi , đến mùa thay lông không đá được , vì nó ra lông ống , đá đau lắm ...
    Hồi ở bên nhà Việt Nam em cũng có gà quanh quẩn trong vườn nhưng chưa bao giờ biết chuyện gà thay lông!
    Phải chi trời cũng cho mình "thay lông, thay tóc" hằng năm thì đỡ quá! Kakaka.

#523. Anna's Hummingbird

Canon EOS 5D Mark IV
    EF400mm f/4 DO IS II USM +1.4x III

ƒ/8; 1/200; ISO 1600 (cầm tay)

Được sửa bởi ASAV lúc 02:01 AM ngày 02-10-2019

Trang 33 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 233132333435 ... Cuối cùngCuối cùng