Trang 3 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Hôm nay em lại ra chơi với mấy con Anna's hummingbird. Năm này em thấy có 3 con về vườn này thường xuyên, và trong đó hình như 2 con "cặp bồ" với nhau, vì thấy hai con này không đuổi nhau, mà lại bay chung với nhau và đậu gần nhau. Cùng một background như hôm qua, nhưng hôm nay em chụp bằng Canon 6D + 600 mm II + extension tube.

#38. f/6.3; 1/400; ISO 800

#39.

#40.

#41.

Hai tuần trước em (và hai bác Văn Khoa và dienson) đi chụp airshow, và cố gắng chụp máy bay chong chóng bằng slow shutter speed để thấy chong chong quay, chứ không phải frozen. Bác NKCM bảo em nên thử chụp chim bằng slow shutter speed luôn. Hôm nay em thử nghiệm kiểu này, và thấy rất thỏa mãn.

Cả 3 hình dưới đây chụp bằng Canon 7D2 + 400 Do II + 1.4 TC III.
    f/5.6; 1/400; ISO 640

#42.

#43. Mùa xuân vừa rồi em trồng thêm cây bông "Hot Lips" salvia. Thay vì trồng xuống đất thì em trồng nó trong chậu, để em có thể di chuyển nó sao cho chụp ảnh có ánh sáng và background đẹp.

#44. Anna's và Hot Lips Salvia

#45. Allen's
    Em không thích background là nên trời. Nhưng có sao thì chụp vậy.

#46. Anna's

Hello bác ASAV, hôm nay mới thấy room này của bác,
    Em cũng có Hummingbirds sau nhà, em xin bác treo ít hình Hummingbirds trước góp vui sau nhờ bác coi chỉ giùm em các khuyết điểm, vì em thấy hình bác chụp đẹp quá, xin bác nói tên chúng giùm em

Sony A9 + FE100-400mm, @F10, 1/500, ISO8000, 285mm
    DSC04060 by Dienson Nguyen, on Flickr

Fuji X-T2 + XF100-400mm,@F5.6, 1/500, ISO1600, 400mm
    XF100-400mmF4.5-5.6 R LM OIS WR by Dienson Nguyen, on Flickr

Bác dienson: Em nghĩ hai tấm hình #47 và #48 của bác là con Allen's hummingbird.

Em chụp hummingbirds sau nhà vài năm rồi, nên có chút kinh nghiệm về chim này. Thường thì nó chỉ đậu vài chỗ nhất định, nghĩa là khi bay đi hút mật xong rồi muốn đậu nghỉ thì nó quay trở lại chốn cũ, thường là trong bóng râm. Nhiều khi chỗ nó đậu lại chụp không được!! Nếu được em thường nhắm thử xem background có tốt không, và nếu có vài lá cây chắn che con chim thì em chờ lúc nó không đậu rồi tỉa mấy lá đó đi. Và nó sẽ trở lại.

Em thường làm cho tối đi những đốm/khoảng sáng trong background (như trong tấm #31 và #32 của em, hoặc tấm #48 của bác) bắng cách dùng Burn trong PS, nếu em siêng. Bác có thể set up Burn trên một layer riêng, rồi tùy mình tăng giảm tùy ý, hay không xài gì cả. Có lẽ bác đã biết cách rồi. Nhưng nếu bác muốn thì em nói rõ cách này sau.

Tấm #32 em chụp nhìn vào hàng rào ngay sau con chim, cách nó khoảng 1 mét, và vì lá cây rụng gần hết nên lòi hàng rào (đốm màu gỗ), nhìn không đẹp. Tấm #33 em di chuyển 90 độ song song với hàng rào, hơi khó đứng vì bụi cây, nhưng có một tùm cây phía kia xa hơn khoảng vài mét nên background mịn hơn. Hai tấm đó chụp hai lúc khác nhau, nhưng con chim vẫn trở về đậu chỗ cũ.

Em đang trong chỗ làm. Khi nào rãnh em sẽ viết thêm.

Vài tấm cận cảnh của Anna's

#49.

#50.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Bác dienson: Em nghĩ hai tấm hình #47 và #48 của bác là con Allen's hummingbird.

Em chụp hummingbirds sau nhà vài năm rồi, nên có chút kinh nghiệm về chim này. Thường thì nó chỉ đậu vài chỗ nhất định, nghĩa là khi bay đi hút mật xong rồi muốn đậu nghỉ thì nó quay trở lại chốn cũ, thường là trong bóng râm. Nhiều khi chỗ nó đậu lại chụp không được!! Nếu được em thường nhắm thử xem background có tốt không, và nếu có vài lá cây chắn che con chim thì em chờ lúc nó không đậu rồi tỉa mấy lá đó đi. Và nó sẽ trở lại.

Em thường làm cho tối đi những đốm/khoảng sáng trong background (như trong tấm #31 và #32 của em, hoặc tấm #48 của bác) bắng cách dùng Burn trong PS, nếu em siêng. Bác có thể set up Burn trên một layer riêng, rồi tùy mình tăng giảm tùy ý, hay không xài gì cả. Có lẽ bác đã biết cách rồi. Nhưng nếu bác muốn thì em nói rõ cách này sau.

Tấm #32 em chụp nhìn vào hàng rào ngay sau con chim, cách nó khoảng 1 mét, và vì lá cây rụng gần hết nên lòi hàng rào (đốm màu gỗ), nhìn không đẹp. Tấm #33 em di chuyển 90 độ song song với hàng rào, hơi khó đứng vì bụi cây, nhưng có một tùm cây phía kia xa hơn khoảng vài mét nên background mịn hơn. Hai tấm đó chụp hai lúc khác nhau, nhưng con chim vẫn trở về đậu chỗ cũ.

Em đang trong chỗ làm. Khi nào rãnh em sẽ viết thêm.
    Cám ơn bác
    Em sẽ cẩn thận hơn việc background lúc chụp,
    Chổ em chỉ có hình như hai loại thường thường, trên bác mấy chú đẹp quá,
    Em không biết gì trên PS, trên LR thì biết chút xíu,,
    Hai tấm cuối của bác quá đẹp, khâm phục, bác xài lens 600mm hay 400 DO II ?, bác crop lại hay nguyên gốc ?
    nhìn mê, nên em quan tâm với mấy chú sau nhà em thêm hòng góp hình với bác

X-T2 + XF100-400mm, F4.5-5.6
    em đặt tên nó là Ninja , Red Sword
    HummingBird, Red Sword by Dienson Nguyen, on Flickr

Chú này đang bắt mồi
    X-T2 + XF55-200mm,@ F5.6, 1/2700
    _DSF0117 by Dienson Nguyen, on Flickr

Rất thích các chia sẽ king nghiệm của bác
    Have good day Bác
    Được sửa bởi dienson lúc 10:41 PM ngày 15-10-2017

Bác dienson: Hai con Allen's và Rufous hummingbirds giống nhau quá, có thể em sai xác định tên của hai con này. Vùng của bác thì em nghĩ nó là Rufous. Huntington Central Library có con này nhiều (em đọc thấy).

Hai tấm #49 và #50 em chụp bằng 6D và 600 mm II, và crop khoảng 35%. Cám ơn bác khen, làm em nở mũi. Ha ha.
    Được sửa bởi ASAV lúc 06:27 AM ngày 16-10-2017

Hôm nay em thử chụp con Anna's bằng lens ... macro!!
    Nhiều khi em ngồi chờ rồi bổng nhiên nó tới đậu quá gần, gần hơn MFD của lens dài nên không chụp được. Nên em đánh bạo thử bằng macro. Kỳ này nó hay đậu vào trong cây Japanese maple, thấp ngang tầm mắt. Cả tuần nay nó thấy em hoài nên nó không sợ nữa. Em chuẩn bị sẵn settings trên máy, quét sạch lá khô dưới đất vì nếu nó nghe tiếng lá cây bị đạp thì nó bay mất. Và em cứ "từng bước từng bước thầm" mà lại gần. Em ráng mặc cái áo mấy hôm nay vì nó đã quen màu áo đó, và em đã có thể đến cách nó dưới 1 mét!! Em không muốn đến gần hơn vì phải để không gian mà chụp khi nó làm trò. Và đây là một trong những tấm em chụp hôm nay.

#53. Anna's trong rừng thu.

Canon EOS 7D2 Mark II + EF 100mm f/2.8L Macro IS USM
    f/3.2; 1/1000; ISO 500. Cropped to 40%.

Được sửa bởi ASAV lúc 08:51 AM ngày 16-10-2017

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Hôm nay em thử chụp con Anna's bằng lens ... macro!!
    Nhiều khi em ngồi chờ rồi bổng nhiên nó tới đậu quá gần, gần hơn MFD của lens dài nên không chụp được. Nên em đánh bạo thử bằng macro. Kỳ này nó hay đậu vào trong cây Japanese maple, thấp ngang tầm mắt. Cả tuần nay nó thấy em hoài nên nó không sợ nữa. Em chuẩn bị sẵn settings trên máy, quét sạch lá khô dưới đất vì nếu nó nghe tiếng lá cây bị đạp thì nó bay mất. Và em cứ "từng bước từng bước thầm" mà lại gần. Em ráng mặc cái áo mấy hôm nay vì nó đã quen màu áo đó, và em đã có thể đến cách nó dưới 1 mét!! Em không muốn đến gần hơn vì phải để không gian mà chụp khi nó làm trò. Và đây là một trong những tấm em chụp hôm nay.

#53. Anna's trong rừng thu.

Canon EOS 7D2 Mark II + EF 100mm f/2.8L Macro IS USM
    f/3.2; 1/1000; ISO 500. Cropped to 40%.

Tuyệt quá bác ơi! Chụp chim bằng lens Macro là tuyệt đỉnh công phu rồi.

Trang 3 / 42 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng