Trang 13 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Em múa rìu qua mắt mấy thầy, nhất là thầy ASAV! Nhìn mấy tấm ảnh em chụp 8 năm về trước mà mắc cở. Nhờ thầy ASAV kén tên cho em. :-)

188.
    Hummingbird_1 by Dat's Photos, on Flickr

189.
    Hummingbird_32 by Dat's Photos, on Flickr

Em phải khâm khục các bác về khoản chụp Hummingbirds này. Nhất là "sư phụ" ASAV chia sẻ kinh nghiệm chụp tại vườn nhà bác. Việc chuẩn bị từ trồng hoa đến cắt tỉa cành lá, rồi bắc thang ngồi ngóng rồi cuối cùng mới đến setting chụp. Quá pro! Tuy không phải thể loại của em nhưng cũng học được nhiều điều giúp ích cho kinh nghiệm chụp ảnh.
    hm...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Em múa rìu qua mắt mấy thầy, nhất là thầy ASAV! Nhìn mấy tấm ảnh em chụp 8 năm về trước mà mắc cở. Nhờ thầy ASAV kén tên cho em. :-)

188.
    Hummingbird_1 by Dat's Photos, on Flickr

189.
    Hummingbird_32 by Dat's Photos, on Flickr
    Bác chụp 8 năm về trước mà đẹp vậy, giờ chụp lại chắc phải biết tay hihihi, khi nào bác VanKhoa đi

Cám ơn hai bác Văn Khoajoseph.luong ghé thăm. Mấy bác làm em bể lỗ mũi mất! Chẳng qua là em được may mắn có mấy con này đến nhà chơi, nên em có nhiều cơ hội thực tập. Nhiều hôm BX em phải đem lunch ra ngoài sân ăn với em, vì em không chịu bỏ mấy con hummingbirds để vào nhà ăn trưa! Em ước đoán 3 năm nay em chụp hummingbirds cũng khoảng 10 ngàn frames!!! Nên lựa ra một ít ảnh vừa ý thì cũng không khó.

Em đoán con hummingbird của bác Văn Khoa là Rufous hummingbird, vì màu sắc cũng như về địa lý nơi bác chụp. Còn cái bông đó thì có lẽ là Lantana. Em tìm hiểu về tên hummingbirds rồi lan man sang tên bông hoa luôn!

#190. Anna's

#191. Anna's trau chuốt

Hai tấm dưới đây là con Costa's đang đậu trong lùm cây rồi cất cánh.

Canon EOS 7D Mark II + EF 600mm f/4L IS II USM
    f/6.3; 1/800; ISO 1250

#192.

#193.

Làm sao em bắt được tấm #193 với con mắt chim vẫn focused? Gặp hên thôi. Đúng vậy!

Khi những con chim lớn (heron, egret, hawk, etc.) chuẩn bị cất cánh hay xoay mình, chúng thường mất nhiều thời gian hơn, nghĩa là khoảng 1-2 giây đồng hồ. Nếu mình để ý, thì có thể biết trước (1-2 giây) để chuẩn bị chụp khoảng khắc chúng cất cánh. Nhưng những con chim nhỏ thì chúng làm rất nhanh, hầu như mình không đủ thời gian đế bấm máy.

Trường hợp như hai tấm con Costa's ở trên, thì lúc đó em đã chụp một vài tấm nó đang đậu nơi đó. Khi thấy nó có thể cấy cánh, thì em thả nút BBF ra, không nhấn vào nó nữa, nghĩa là focus của máy sẽ giữ nguyên tại mặt phẳng mà em vửa chụp mấy tấm vừa rồi, và em chỉ việc bấm shutter release button, rồi cầu may. LOL. Em dùng cách này (thả BBF không bấm) trong nhiều trường hợp. Em viết thêm là lúc đó máy và lens của em nằm trên bao cát trên đầu cái thang, nên khoảng cách giữa em và con chim không thay đổi chút nào.

Nếu em cứ bấm BBF thì, vì con chim chuyển động, điểm focus của máy sẽ hụt con chim và sẽ focus vào cành lá phía sau con chim, như vậy mất đi cơ hội.

Nếu dùng cành cây nó đậu làm chuẩn, thì có thể thấy con mắt của nó trong hai tấm hầu như nằm trong cùng một mặt phẳng (luck). Em cũng cố ý khép khẩu xuống 6.3 với hy vọng mắt nó nằm trong DOF dày này.
    Được sửa bởi ASAV lúc 10:42 AM ngày 06-11-2017

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    Bác chụp 8 năm về trước mà đẹp vậy, giờ chụp lại chắc phải biết tay hihihi, khi nào bác VanKhoa đi
    Chắc phải học tài của bác ASAV mới dám chụp lại. Hông biết bác ấy lấy học phí bao nhiu và có lớp hàm thụ để lấy bằng TS dễ dàng hông?

Mai mình đi rồi, 11/15 mới về.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chắc phải học tài của bác ASAV mới dám chụp lại. Hông biết bác ấy lấy học phí bao nhiu và có lớp hàm thụ để lấy bằng TS dễ dàng hông?

Mai mình đi rồi, 11/15 mới về.
    Em hỏi anh vì đang có ổi và trái bơ, 15 về maybe còn, chúc anh di vui vẽ

@ASAV: ngày nào em cũng vào coi mấy con Hummingbirds bác chụp, nhìn đã quá

Bác Văn Khoa: Bác cứ nộp đơn theo đúng quy trình, gồm bản lý lịch 3 đời và cái phong bì (tiền đô thôi nhá, cho đỡ cộm), và chiều nay gặp em ngoài quán nhậu.
    Chúc bác chuyến đi vui vẻ. Khi về nhớ treo hình cho bà con xem ké với bác.

Đất vườn nhà bác dienson trồng gì cũng ngọt. Trái thanh long ngọt hơn bên VN.

Costa's trong nắng sớm.

#194.

#195.

Hôm trước em có nói là hai cái lá khô đó làm chia trí, nên em đã cắt nó đi. Và dưới đây là vài ảnh em chụp sáng nay.
    Em đi cày ca đêm về nhưng ra vườn liền vì muốn chụp nó trên cành này. Nó chỉ đậu đây trong vòng 1-2 tiếng, vì sau đó nắng sẽ rọi vào và nó sẽ đậu chỗ khác.

#196.

#197.

#198.

Loạt ảnh Anna's thong thả trau chuốt, trước khi có con Costa's về chiếm vườn:

#199.

#200.

#202.

#203.

#204.

Trang 13 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng