Trang 11 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 101 đến 110 / 418

Chủ đề: Hummingbirds

Bác dienson: Với hummingbirds em thấy để shutter speed cở khoảng 1/320 là cũng có thể thấy cánh vỗ, nên vẫn có thể bù trừ cho rung tay, đỡ hơn là speed chậm hơn.

Về độ nét của chủ thể (con chim), thì không gì quan trọng hơn độ tiếp cận (proximity) với con chim. Lens dài mà chụp xa rồi crop lại vẫn không có nét chi tiết bằng khi có thể đến gần. Các ảnh hummingbirds của em hầu như không khi nào em cách con chim trên 5 mét.

Con Costa's nay bây giờ làm chủ tình hình khu vườn em. Con Anna's thỉnh thoảng mới dám ghé về và hút những bụi bông ngoài bìa thôi.

#155. Costa's đang nghỉ.

#156. Canon EOS 7D Mark II + EF 600mm f/4L IS II USM

f/6.3; 1/500; ISO 1000. Monopod

Tấm này do lỗi của em. Lúc đó em đang chụp nó đậu trong bóng râm, rồi nó bay ra hút bông honeysuckle. Mấy hôm trước nó chỉ hút bông salvia tím. Em quay sang chụp nó liền mà quên điều chỉnh exposure nên ảnh bị cháy. Đây là sau khi PP trong ACR, nhưng vẫn không cứu nỗi vùng trắng bị cháy ở cổ.

#157.

#158. Canon EOS 7D Mark II + EF 400mm f/4 DO IS II USM

f/5.0; 1/3200; ISO 1000. Cầm tay

Con này khi bay ngoài nắng thì màu lên không đẹp, đầu nó xám đen. Nếu thi hoa hậu thì em sẽ chấm con Anna's về màu sắc!

#159.

Đây là chỗ nó hay đậu lúc sáng sớm, khi nắng chưa rọi vào nơi đó. Background là cây willow của hàng xóm, cách khoảng 30 ft. Em không thích hai cái lá khô trên cành nơi nó đậu, vì làm chia trí. Trưa nay em cắt hai lá đó rồi. Hy vóng nó vẫn sẽ trở về đó đậu.
    Được sửa bởi ASAV lúc 07:25 AM ngày 01-11-2017

Em thích bác chào đón con Costa cho tử tế vào, nhìn màu tím của nó mê quá đi,
    Bên em thì tụi nó toàn đậu chổ tối, lens của em thì mở rộng nhất là F5.6, mà đến gần khoảng 5 mét thì phải khép khẩu lên tí nhưng lại bị cao ISO & low speed, ráng thôi chứ em biết làm sao, bác làm PP ARC qúa chuẩn, em chắc thử ARC coi có tốt hơn LR không
    Happy halloween

Chẳng phải em "có mới nới cũ" rồi bỏ bê con Anna's, nhưng lúc này nó ít vể đây vì bị con Costa's đuổi quá.

#160. Anna's, chụp tuần trước.

#161. Costa's

Hai con này khi bay ngoài nắng thì gần giống như nhau, ngoại trừ con Costa's có bộ râu quai nón dài hơn, và thân hình nó nhỏ chỉ khoảng 2/3 con Anna's.

Em rất thích ảnh này vì màu tím của con Costa's hầu như matched với màu tím của bông salvia.
    Đây là khi nó bay trong bóng râm, và background có ánh nắng chiều.

#162.

Năm nay nhờ có con Costa's nên em mê chụp hummingbirds, còn những năm trước thì tháng này em đã đi chụp chim cò ngoài đồng rồi. Năm nay chưa đi ngày nào. Có lẽ hai tuần nữa có ngày nghỉ thì em sẽ bắt đầu. Em sẽ làm một thread khác cho các loại chim cò khác.

Tiếp tục Costa's:

#163.

#164.

Khi chụp hai tấm này thì em cũng đã thấy có cái lá cây ngay trước con chim, chắn ngay chân phải của nó, nhưng nếu em thay đổi hướng chụp để tránh cái lá đó, thì background lại không đẹp. Đành vậy. {Sau khi nó bay đi thì em đã cắt cái lá đó rồi}

Hôm nay mặc dù được về sớm nhưng trời âm u nên em không chụp hình. Nhờ vậy em mới ngồi PP vài trăm tấm ảnh của con Costa's.

#165. Costa's quẹt mỏ.

#166.

Chụp hummingbirds đang hút mật bông hoa thì cũng không khó lắm, vì khi đó nó bay nhưng khá yên một chỗ (như trực thăng). Chỉ cần một cái camera có thể focus nhanh, rồi chờ khi nó quay đầu sao cho mắt hướng về mình, rồi bấm cò. Theo em thì đây là lúc mà Back Button Focus có thực dụng nhất: Ngón cái cứ nhấn back button và giữ điểm focus vào đầu con chim, và khi mình thấy mắt nó thì bấm cò shutter release button.

#167.

#168.

#169.

Back focus button em luôn xài cho Sony, quen nên xài thích,
    Tuần sau em nghỉ thứ năm chắc đi Bolsa Chica chụp Pelican bắt cá, không biết có gặp không,năm ngoái em đi cũng tầm này thì chụp đã luôn nhưng hai tuần trước ra thì không thấy con nào về, mấy bác ngoài đó nói may ra vài tuần nữa trời lạnh thêm chút chắc có
    Sau nhà em giờ chỉ còn mổi một con Rufous thôi, không biết có phải chúng trốn lạnh không ?, chiều này về sớm chụp được mấy tấm mai em post lên
    Good night bác

Em quen là mấy hình bác chụp con Costa quá đẹp, màu tím, màu tím đẹp quá

@dienson: Em không biết Bolsa Chica. Nếu được bác cho em quá giang đi cùng hi hi...

Quote Được gửi bởi ThongXanh View Post
    @dienson: Em không biết Bolsa Chica. Nếu được bác cho em quá giang đi cùng hi hi...
    Em đang tính xin nghỉ tuần sau thứ năm đi Bolsa Chica chụp mấy con pelican bắt cá, đang chờ bác kia cho biết có Pelican chưa, nếu có em cho bác hay trước hai ngày nghe, em hay đi thứ năm khoảng 9:30 AM tới 2 hay 3 giờ chiều tùy thời tiết và có gì chụp thêm không, em đi theo kiểu đi bộ cho khỏe,

Chiều qua về nhà trời ui ui chán quá mà thấy chú Rufous cũng buồn đậu một chổ lâu lâu bay xuống feeder nên làm mấy tấm
    DSC00934 by Dienson Nguyen, on Flickr

DSC00946 by Dienson Nguyen, on Flickr

Lúc này chú thấy em nên bay đi
    DSC00935 by Dienson Nguyen, on Flickr

Trang 11 / 42 Đầu tiênĐầu tiên ... 91011121321 ... Cuối cùngCuối cùng