Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 47

Chủ đề: Landscapes - Cityscapes - Skyline

A57 KIT...

Góp vui với các bác... :-)

Niagara Falls, Canada 2013.
    a58 + kit
    hm...

Tuna harbor San Diego

hm...

Maui - Hawaii

220 by Romeo (TM)

@ bác BonVoyage: lens Batis 18mm của bác chụp màu đẹp & nét thật. Nhất là tấm ngược sáng bác chụp bãi biển không bị flare & ghosting. Em chụp 28mm FE gặp cảnh này phải rất cẩn thận mới mong tránh được flare. Đúng là $ nào của nấy.

Laguna beach, Califonia.
    Bác thấy ghosting màu xanh ở dưới tấm hình khg? Đôi lúc chụp xong về nhà mới thấy.

hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    @ bác BonVoyage: lens Batis 18mm của bác chụp màu đẹp & nét thật. Nhất là tấm ngược sáng bác chụp bãi biển không bị flare & ghosting. Em chụp 28mm FE gặp cảnh này phải rất cẩn thận mới mong tránh được flare. Đúng là $ nào của nấy.
    Laguna beach, Califonia.
    Bác thấy ghosting màu xanh ở dưới tấm hình khg? Đôi lúc chụp xong về nhà mới thấy.
    @Bác Joseph, Bác nói vậy em phải nhìn kỹ, thật kỹ mới thấy ghosting. Nếu Bác ko nói chắc em cũng chẳng để ý. Hình Bác chụp sunset đẹp lung linh. Nhìn cái mặt trời đỏ rực tròn quay quên hết sự đời, who cares chút đỉnh ghosting đó hả Bác. Dân pro chụp có khác. Em thật ghen tị với Bác.

Bác cho em hỏi tấm này Bác chụp AF hay MF. Nếu MF, Bác setup ISO/apperture các thứ thế nào, Bác chỉ cho em chút kinh ngịm. Em hỏi thật với tinh thần muốn học hỏi.

Nói ra Bác đừng cười, chứ em rất thích chụp sunset/sunrise, nhưng hai món này em lại ko cảm thấy confident nhất. Chụp MF em ko biết lấy nét the sun thế nào. Nó làm gì có nét để lấy :(( . Cũng tìm đọc info trên net, nhưng một vài lần thử chụp MF, hình ra ko thấy ưng í nên chốt lại cứ sunset/sunrise, em quất AF+scene mode(sunset) cho chắc ăn

Chẳng hạn như 2 tấm dưới đây, em xài AF+scene mode. Cũng chính vì giới hạn setting của máy nên cảnh thực bên ngoài đẹp hơn tỉ lần nhưng em ko làm sao chuyển tải được lên hình. Bác chỉ dùm cho em chút kinh ngịm chụp sunset/sunrise và settings (ISO/apperture) thế nào để ra tấm hình close to real life nhất. Bác đừng kêu em xài LR hay PS. Đa tạ Bác.

017 by Romeo (TM)

002 by Romeo (TM)
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 12:44 AM ngày 09-03-2018

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    @Bác Joseph, Bác nói vậy em phải nhìn kỹ, thật kỹ mới thấy ghosting. Nếu Bác ko nói chắc em cũng chẳng để ý. Hình Bác chụp sunset đẹp lung linh. Nhìn cái mặt trời đỏ rực tròn quay quên hết sự đời, who cares chút đỉnh ghosting đó hả Bác. Dân pro chụp có khác. Em thật ghen tị với Bác.

Bác cho em hỏi tấm này Bác chụp AF hay MF. Nếu MF, Bác setup ISO/apperture các thứ thế nào, Bác chỉ cho em chút kinh ngịm. Em hỏi thật với tinh thần muốn học hỏi.

Nói ra Bác đừng cười, chứ em rất thích chụp sunset/sunrise, nhưng hai món này em lại ko cảm thấy confident nhất. Chụp MF em ko biết lấy nét the sun thế nào. Nó làm gì có nét để lấy :(( . Cũng tìm đọc info trên net, nhưng một vài lần thử chụp MF, hình ra ko thấy ưng í nên chốt lại cứ sunset/sunrise, em quất AF+scene mode(sunset) cho chắc ăn

Chẳng hạn như 2 tấm dưới đây, em xài AF+scene mode. Cũng chính vì giới hạn setting của máy nên cảnh thực bên ngoài đẹp hơn tỉ lần nhưng em ko làm sao chuyển tải được lên hình. Bác chỉ dùm cho em chút kinh ngịm chụp sunset/sunrise và settings (ISO/apperture) thế nào để ra tấm hình close to real life nhất. Bác đừng kêu em xài LR hay PS. Đa tạ Bác.

017 by [url=https://www.flickr.com/photos/146633376@N07/albums/with/72157662714785417]Romeo (TM)
    Tấm này của bác đẹp đó. Nếu bác xem tấm jpeg của em thì cũng như bác thôi (để khi có thời gian em sẽ post cho bác xem). Camera có rất nhiều giới hạn, nhất là khi chụp trường hợp sunset. Bác chụp bầu trời thì foreground sẽ tối, nếu bác expose lại cho foreground thì bầu trời sẽ chói sáng. Tấm của bác đã đẹp, nếu thích chỉ cần tăng thêm chút saturation là đủ. Nhưng nếu bác muốn nhìn rõ foreground thì có 2 cách: chụp ghép HDR, hoặc dùng software như LR để chỉnh. Tấm của em là 1 tấm, sau đó process với LR nên bác thấy được detail của bờ đá cũng như sóng vỗ. Và em adjust lại màu cho đậm đà hơn.

Về setting của tấm trước là: f/22, 1/60s ISO125. Em rất ít khi chụp f/22. Cùng lắm là f/8 thôi. Cũng có lúc em chụp @ f/1.8.

Đây là tấm @ f/1.8 của em (dùng lens 55 chứ không phải FE28mm). Em sẽ ghi tiếp vì sao chụp @ f1.8, và những thông số em chụp khi có thời gian (vì em phải tốn chút thời gian mới explain đầy đủ hơn)

Còn đây là em ghép 3 tấm HDR: 28mm @f/8 ISO100
    hm...

Em đang digest & suy ngẫm mấy info của Bác Joseph vừa cho.

OMG, xem ra em chạy đi đâu cũng ko thoát khỏi lightroom nếu muốn hình đẹp lung linh như của Bác. Đúng là để cho ra một tấm hình đẹp ko hoàn toàn chuyện đơn giản như P&S (point & shoot).

Trước đây em có đọc qua HDR và cách sử dụng nhưng cũng chưa bao giờ thử. Nhìn thấy tấm hình HDR của Bác xong, em vừa làm việc vừa ké google đọc thêm HDR. Chưa bao giờ thấy có dual monitors trên bàn làm việc tiện lợi như lúc này :-).

Đúng là dấn thân vào con đường đau khổ, quay hướng nào cũng thấy khổ. Giờ làm việc nhưng cứ cắm đầu vô đây chắc very soon em sẽ được nằm nhà nghiên cứu photography dài hạn.

Được sửa bởi HanoiSkyline lúc 05:05 PM ngày 13-03-2018

a6000 + Sel24f18
    San Francisco- Golden Gate.

DSC01429-Pano-2 by ptk8588

Một tấm nữa, bố cục rộng hơn :D

DSC01429-Pano by ptk8588, trên Flickr
    a6000 + Selp24f18 +Sel50210 + Sel50f18 + Rokinon 12f2

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng