Trang 68 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 1858666768
Hiển thị kết quả từ 671 đến 680 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Kế đến, từ bên trái, chiếc Edge 540 do cô Melissa Burns cầm lái lăn ra phi đạo và cất cánh cho tiết mục đặc biệt. Hôm chiều thứ 6 em đã chụp các ảnh bay lượn và clip ngắn rất ngoạn mục của cô ta. Phải nói rằng đây là màn trình diễn aerobatic cánh quạt hay nhất em đã xem.
    3SE-09-00848 by Joseph luong, on Flickr

Chiếc này bay lượn và bẻ hướng cũng rất nhanh, vì được thiết kế cho mục đích biểu diễn aerobatic trên không. Và phi công cũng quá dzữ khi lượn một vòng tròn cách mặt đất chỉ vài mét.
    3SE-09-00867 by Joseph luong, on Flickr

Thêm một pha bay ngang sân khấu và thật thấp. Lúc này khói trắng mịt mù khắp nơi nên hình bị haze.
    3SE-09-00873 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-00882 by Joseph luong, on Flickr

Và cũng có màn bay chéo như thế này ngang qua sân khấu.
    3SE-09-00905 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Nhưng màn trình diễn đặc biệt nhất không có hôm chiều thứ 6 và gây ngạc nhiên cho tất cả khán giả, đó là màn cắt dây bằng máy bay!
    Ở giữa sân khấu, các nhân viên thiện nguyện căng hai sợi dây dài và cô Melissa Burns này sẽ dùng chiếc máy bay của mình bay ngang và cắt sợi dây ấy.

Không những vậy, sợi dây thứ 1 cô sẽ cắt trong khi bay ngược đầu!
    3SE-09-00924 by Joseph luong, on Flickr

Em không ngờ có màn đặc biệt này. Lúc này tốc độ chụp vẫn @1/250s. Em cứ bấm máy và giữ chụp, hy vọng ảnh không bị mờ.
    3SE-09-00926 by Joseph luong, on Flickr

Và đây là giây phút đuôi máy bay cắt đứt sợi dây trên.
    Vì ở quá xa nơi em đứng nên phải crop lại thật nhiều, và có khói trắng khắp nơi nên không quá rõ. Nhưng được khoảnh khắc rất hay.
    3SE-09-00932 by Joseph luong, on Flickr

Vậy còn sợi dây thứ hai thấp hơn thì sao?
    Đảo một vòng và tử bên trái cô Melissa Burns nghiêng máy bay chừng 35 độ và cắt sợi dây thấp hơn. Cắt lần này cũng nguy hiểm không kém gì băng trên cao. Vì vừa thấp hơn, vừa nghiêng máy bay mà cắt.
    3SE-09-00940 by Joseph luong, on Flickr

Lúc này em biết cô ta sẽ cắt sợi dây. Muốn chụp đúng khoảnh khắc và không bị mờ nên em tăng tốc. Nhưng trong lúc phấn khởi quá nên xoay nút hơi mạnh tay, khiến tốc độ lên đến 1/1600s. Giờ nghĩ lại em thấy chừng 1/1000s cũng đã quá đủ.

Và khoảnh khắc cánh máy bay cắt đứt sợi dây.
    3SE-09-00949 by Joseph luong, on Flickr

Thêm một tấm nữa.
    3SE-09-00953 by Joseph luong, on Flickr

Và tấm trên kết thúc màn trình diễn quá hay và ấn tượng của cô Melissa Burn với chiếc Edge 540. Em có quay lại clip ngắn để các bác có thể xem thêm video màn bay lượn hấp dẫn của cô ta.
    Clip có 2 phần. Phần đầu cho thấy màn khiêu vũ trên không điêu luyện của cô. Phần cuối là clip cô ta vừa bay vừa nói chuyện live từ buồng lái. Vừa bay vừa giải thích cho khán giả màn cắt dây. Điều ngạc nhiên là cô ta vừa bay lượn vừa nói chuyện với một giọng nói rất bình thường. Hay thật.
    hm...

Sau khi cô Meliisa Burns đáp, lăn bánh vào Static bên trái thì ở bên phải, từ Hot Ramp chiếc F-22 lăn bánh ra taxi và dừng ở đó một lát.
    Đây là màn trình diễn cuối cùng của chương trình.

3SE-09-00962 by Joseph luong, on Flickr

Sau khi phi đạo đã clear thì F-22 Raptor bắt đầu lăn bánh ra cuối phi đạo. Quay đầu lại và chuẩn bị cất cánh.
    3SE-09-00963 by Joseph luong, on Flickr

Lần này em chỉ chụp, không quay phim vì chiều hôm thứ 6 em đã quay vài clip ngắn rồi. Đặc biệt vẫn là khi chiếc này cất cánh, sử dụng Thrust Vector nên có thể bay vọt lên thẳng đứng.
    3SE-09-00965 by Joseph luong, on Flickr

Bay ngang qua nơi em đứng nên chụp mất đầu mất đuôi. Ghép pano lại từ 2 tấm.
    3SE-09-00971-Pano-S by Joseph luong, on Flickr

Và cất cánh thẳng lên trời. Tấm này cho thấy Thrust Vector của chiếc F-22. Các bác có thể thấy hướng xả của buồng đốt không thẳng như các phản lực khác mà ở một góc khác.
    3SE-09-00981 by Joseph luong, on Flickr

Em có quay lại clip chiều thứ 6 khi chiếc này cất cánh thẳng đứng. Các bác có thể trờ về trang 63 để xem clip đó.

Còn đây là một clip của một người khác quay với góc rộng hơn (có lẽ bằng phone). Anh ta cũng đứng ở hàng đầu (Gold zone) ở phía bên trái của sân khấu. Với góc này có thể thấy dễ dàng hơn chiếc F-22 cất cánh. Không có chiếc demo nào ở Bắt Mỹ này có thể cất cánh như chiếc F-22.

Và điều ngạc nhiên hôm thứ 7 là F-22 này tiếp tục trình diễn với aftburner bật hầu như suốt chương trình. Em tưởng họ chỉ biểu diễn cho hôm chiều thứ 6, nhưng họ vẫn tiếp tục trình diễn cho show thứ 7. Thế là tuy trời mây dày nhưng đổi lại chụp được hầu hết toàn những ảnh có bật afterburners.
    3SE-09-00985 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Chia sẻ thêm là bình thường thì F-22 và các chiếc phản lực demo ít khi bật afterburners vì thường thời tiết nắng nên có bật cũng chẳng thấy gì. Và vì 2 máy F-22 rất mạnh nên bật lên thì không thể trình diễn những màn bẻ gấp. Nên ít khi nào chụp được F-22 với afterburner. Vì vậy hôm thứ 7 được chụp thêm lần nữa nên em bấm hơi nhiều. Đến nỗi cái thẻ 128gb bị đầy ngay lúc chiếc này đang chuyển hướng bẻ lên và mây khói bao trùm cả toàn thân thì máy lại không chụp. Lần đầu tiên em đi chụp mà bị đầy thẻ như thế này. Máy em có 2 khe, mỗi khe để thẻ 128gb, nhưng em lại không set để máy tự thu vô thẻ 2 khi thẻ 1 đầy. Vì vậy bị mất khoảnh khắc hay.
    3SE-09-01006 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01095 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01101 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01109 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01220 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01207 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Như các bác thấy em chụp được các góc độ khác nhau của chiếc F-22 và tấm nào cũng có bật afterburner. Tuy ánh sáng không như ý, nhưng bù lại chụp rõ hơn phần afterburner và rất nhiều tấm có cột khói vapour trên thân máy bay.
    3SE-09-01196 by Joseph luong, on Flickr

Tấm này khi F-22 bẻ hướng bay xa. Có thể thấy buồng đốt và vapour trên 2 cánh.
    3SE-09-01163-G by Joseph luong, on Flickr

Còn tấm này chụp ngay sau tấm trên. Em crop lại theo portrait cho có một góc nhìn đặt biệt hơn.
    3SE-09-01164-G by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01113-G by Joseph luong, on Flickr

Từ xa vòng lại với khoang chứa vũ khí mở ra.
    3SE-09-01125-G by Joseph luong, on Flickr

Nhưng bay gần đến em thì đã bắt đầu đóng lại. Tấm này các bác thấy cửa khoang đang đóng lại. Có lẽ vì bay với Afterburners nên không thể mở lâu.
    3SE-09-01147-S-Focus by Joseph luong, on Flickr

Khi ngang qua nơi em đứng thì đã đóng hẳn. Năm ngoái, em chụp được tấm tương tự như vầy với khoang vẫn mở lớn và lúc đó nắng đẹp nên lên hình rất rõ. Nhưng lại không có afterburner.
    3SE-09-01154 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Lần này vapour lại ở phân bụng của chiếc F-22.
    3SE-09-01261 by Joseph luong, on Flickr

Đến nơi em chụp thì vapour đã bao hiện ra như hình nón, nhưng không rõ như thiết kế của F-18 hoặc F-35 mà em đã từng chụp.
    3SE-09-01263 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01273 by Joseph luong, on Flickr

3SE-09-01368 by Joseph luong, on Flickr

Thêm một tấm buồng đốt và vapour trên 2 cánh.
    3SE-09-01372 by Joseph luong, on Flickr

Và màn bay ngang cuối cùng thì em chụp được thêm vapour đang "ôm" thân máy bay.
    3SE-09-01383-G by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Và màn trình diễn quá ấn tượng của đội F-22 Raptor demo cũng kết thúc. Chiếc F-22 bắt đầu đáp và em hạ tốc chụp panning khi bay ngang qua nơi em đứng.
    3SE-09-01385 by Joseph luong, on Flickr

Em nhắm phần đầu của F-22, và crop lại thêm để thấy rõ buồng lái.
    3SE-09-01398-G by Joseph luong, on Flickr

Phi công Đại úy Samuel "RaZZ" Larson sau khi đáp thì quay đầu máy bay đi về lại Hot Ramp. Trên đường về thì vẫy tay chào khán giả.
    3SE-09-01421-G by Joseph luong, on Flickr

Em zoom ra chụp toàn thân và đợi khi chiếc này đi ngang qua nơi em đứng thì zoom hết cỡ để chụp phần đầu của thân máy bay với phi công.
    3SE-09-01423 by Joseph luong, on Flickr

F-22 Raptor landed by Joseph luong, on Flickr

Và cái vẫy tay chào của Đại Úy Larson với chiếc F-22 cũng kết thúc chuyến đi chụp Airshow London của em. Năm nay thời tiết mây mù u ám nhưng đổi lại có những pha trình diễn rất tuyệt vời và đáng nhớ. Cám ơn các bác cùng đồng hành xem air show qua ảnh với em. Hẹn gặp lại các bác sau khi em đi hành hương trở về cuối tháng. Hy vọng cũng có những tấm ảnh để chia sẻ với các bác thêm.
    hm...

Wá đả bác JL! Cám ơn bác đã dắt đi xem. Chưa vào giờ em bị afterburner của F-22 làm cháy xém da như series kỳ này của bác. 😀

Ba ngày qua em không đi xem Pacific Airshow ở Huntington Beach vì xem ảnh của bác đủ rồi! Nghe tiếng máy phản lực từ xa là nhớ tới thớt ASL này. Tuần trước em cũng bỏ vé đi xem Miramar vì excited quá nên cả đêm không ngủ được, sáng không thể lái xe trên một tiếng nên em bỏ cho an toàn. Năm nào Năm Cali cũng có 3 airshows nên sang năm em sẽ cố gắng hơn.

Chúc bác đi hành hương vui vẻ

Cám ơn bác Văn Khoa. Bác thì cháy da còn em sau khi về thì test bị 2 vạch....Nhưng chỉ cảm nhẹ. Cũng may đã bình phục để cuối tuần này có thể bay đi Lourdes.

F-22 thì em vẫn còn thiếu cảnh phóng flares. Năm nay em thấy F-22 Demo cũng đã bắt đầu màn này khi biểu diễn ở biển. Như HB hôm cuối tuần em thấy có bắn flare khi biểu diễn. Nhưng ở Canada thì hình như khó xin được "permit" để phóng flare, hoặc chỉ có thể phóng ở trên nước nên ASL không có tiết mục này.

Mà xem lại schedule của HB và Miramar năm nay rất hay. Tiếc quá. Em cũng hy vọng có dịp bay qua Cali tháng 10 thì sẽ canh ngày để ra HB chụp chơi cho vui.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Nói chung khi em chụp airshow thì em chia ra làm 2 loại: Jet và propeller.
    .....
    Về camera thì em set Burst High. Với dòng a7 thì High+ không thể chụp action panning vì evf bị lag. Nên em phải hạ xuống High. Focus Area thì em để Wide để camera có thể focus toàn màn hình.
    Em chụp S priority. Lúc chụp thì chỉ cần để ý đến tốc độ thôi. Sau đó thì cứ theo chiếc máy bay mà chụp.
    Thank you Bác Joseph. Lúc nào Bác cũng nhiệt tình làm người có cục lười to bự chảng như em ngại wé. Cũng có nhìu thứ cần hỏi nhưng thôi để lúc khác.
    Chúc Bác Joseph & family có chuyến hành hương zui zẻ.

Trang 68 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 1858666768