Trang 25 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425262735 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 241 đến 250 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Mặt trời mọc tại Grand Canyon. Chụp từ Mather Point. Trơì quá nhiều mây nên không thấy được mặt trời.

Yaki Point - Grand Canyon NP. Bà con đang chụp hình tại mỏm đá Yaki.

Toronto Air Show

Nhân ngày lễ Labour Day đầu tháng 9, em chạy xe từ ngoại ô xuống tận bờ hồ Toronto để xem air show. Hàng năm ở Toronto có tổ chức Hội chợ CNE kéo dài 18 ngày và kết thúc vào thứ 2 lễ Lao Động. Đối với học sinh thì khi CNE đến cũng là báo hiệu ngày khai giảng sắp đến và cũng có nghĩa là mùa hè đã gần chấm dứt. Và đến tuần cuối cùng, tức là tuần lễ Labour Day, thì CNE có tổ chức một cuộc biểu diễn máy bay. Tên chính thức là Canadian International Air Show (CIAS) và năm nay kỷ niệm lần thứ 70 tổ chức air show.
    Năm nay đặc biệt hơn vì có sự tham gia của phi đội Red Arrows thuộc Không quân Hoàng gia Anh (RAF). Red Arrows năm nay thực hiện chuyến tour Bắc Mỹ nên mới ghé Toronto. Nếu lỡ lần này sẽ không biết khi nào mới có dịp thưởng thức nên em ngày nào em cũng tranh thủ xuống bờ hồ xem.
    Cuối tuần Labour Day thời tiết sắp vào thu nên ngày thì nắng đẹp, ngày thì mây u ám, và ngày thì mưa suốt. Bởi vậy nên khi xem hình các bác sẽ thấy lúc thì trời đẹp lúc thì u ám xám xịt.

Cách bờ hồ là một xa lộ và một đường xe lửa. Nên em đậu xe bên kia và băng ngang cầu để đến bờ hồ.
    Toronto Lakeshore-2 by Joseph luong, on Flickr

Từ trên cầu nếu nhìn sang bên trái sẽ thấy tháp CN, biểu tượng nổi tiếng gắn liền với Toronto.
    RACF Snowbirds in Toronto by Joseph luong, on Flickr

Nhìn về bên phải thì sẽ thấy TP Mississauga. Đây chính là nơi sinh sống của nữ quần vợt 19 tuổi Bianca Andreescu, người đã hạ Serena Williams ngày hôm qua 7/9 để trở thành người Canada đầu tiên thắng một giải Grand Slam!
    Toronto Lakeshore by Joseph luong, on Flickr

Xuống bờ hồ sớm vừa có chỗ đậu xe vừa ngồi ngắm thiên hạ đi dạo dọc bờ hồ. Dưới đây thì chim vịt tập hợp rất đông vì người ta thường hay mang đồ ăn cho các chúng ăn khi đi picnic. Lâu lâu em còn thấy cả thiên nga trắng rất đẹp. Trẻ em thì rất thích vừa cho chim ăn vừa rượt đuổi chúng.
    Hải âu by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Em xin vô phần biểu diễn máy bay.
    Chương trình kéo dài khoảng 3h, bắt đầu với phi đội RAF Red Arrows và kết thúc luôn luôn đội Canada Snowbirds.
    Em chỉ up vài tấm tượng trưng, nếu thích các bác có thể vào flickr album của em xem thêm.
    Khi bắt đầu thì hai "anh em" Red Arrows và Snowbirds bay chung theo một đội hình để chào đón khán giả.
    Maple Condor formation by Joseph luong, on Flickr

Snowbirds & Red Arrows by Joseph luong, on Flickr

Sau đó Snowbirds rời sân khấu để Red Arrows bắt đầu cuộc biểu diễn của mình. Phần biểu diễn có 2 phần. Phần đầu là bay lượn theo đội hình và phần 2 là bay những màn nhào lộn đâm đầu vào nhau. Điểm khác biệt của Red Arrows là ngoài khói trắng thì họ còn cho thêm dye để tạo nên khói xanh và đỏ nhìn rất đẹp mắt.

Red Arrows bay theo đội hình 9 chiếc.
    Apollo formation by Joseph luong, on Flickr

Red Arrows in Toronto by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Red Arrows sử dụng BAE Hawk T1 vốn là máy bay huấn luyện của Không quân Hoàng Gia. Tuy nhiên phiên bản này đã được nâng cấp để phù hợp cho demo air show.

Những pha nhào lộn dưới bầu trời Toronto. Pha này gọi là Tornado - Lốc xoáy. Các bác nếu để ý thì trong tấm hình ở ngoài phi đội đang biểu diễn còn có 1 chiếc khác bay ở xa. Đó là vì hôm đó thứ 6 chỉ là tổng dợt. Chiếc thứ 10 em đoán có thể là supervisor bay cùng đội hình, cùng với phóng viên hoặc một nhiếp ảnh gia của Red Arrows bay cùng để chụp phi đội trên không.
    Tornado by Joseph luong, on Flickr

Tornado-4 by Joseph luong, on Flickr

Vertical break by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Vixen break. Đội hình 7 chiếc bay cùng nhau sau đó bẻ ra 7 hướng khác nhau. Theo em đọc được thì đây là pha "mệt nhất" vì phi công lúc này sẽ phải chịu đến 7G (còn chiếc Hawk T1 chịu được tối đa 8G). Vậy mà xem họ bay rất bình thường.

Vixen break by Joseph luong, on Flickr

Ngoài chụp ảnh em cũng có quay một vài đoạn video ngắn, về nối lại thành một clip nhỏ up lên đây cho các bác xem thêm.
    Em quay không có tripod hỗ trợ nên hình bị rung nhiều. Xem Fullscreen trên phone & tablet thì ok, nhưng trên monitor lớn 21" thì đừng xem full screen.
    hm...

Hôm nay em mới thấy ảnh airshow của bác.
    Đội Red Arrows dùng khói màu đẹp quá. Bác xài lens nào để chụp vậy?

Gần nơi em ở thì chỉ có Huntington Beach Airshow, nhưng bị ngược nắng nhất là lúc chiều khi những shows chính khai hỏa. Chụp không đẹp, nên em không thích đi nữa. Gần hơn nữa thì có San Francisco vào khoảng tháng 10 hàng năm, nhưng nghĩ đến chuyện kiếm chỗ đậu xe thì em chẳng thà ở nhà.

Ảnh của bác JL coi đã quá, nắng thuận chiều nên giúp rất nhiều, không như ở Huntington Beach mà em đi với bác ASAV kỳ trước. Bác ASAV muốn chụp đội RAF Red Arrows thì xuống Miramar 9/27-29, em sẽ vắng nhà nên không đi chụp được. Tiếc quá!

bác ASAV: em dùng lens Nikon MF 100-300mm f/5.6. Năm ngoái đi xem airshow với đội bay USAF Thunderbirds thích lắm nhưng không có đồ nghề chụp nên tiếc. Năm nay em mua cái zoom này cũng vì mục đích để chụp air show gần hơn.

Nơi em chụp cách xa center stage khoảng 20' đi bộ. Vì vậy những cảnh nhào lộn hoặc những chiếc máy bay biểu diễn khác (như USAF A-10) thì không chụp được gần hơn vì cách quá xa. Bù lại nơi đây giống như cánh gà của sân khấu nên chụp & quay được cảnh khi một chiếc từ trên lao xuống trong màn 2 chiếc đâm nhau. Khi các chiếc break formation thì cũng có những lần bay ngang qua nơi em rất gần và nhờ vậy mà chụp được cảnh gần hơn (như tấm #2 post 245).

Red Arrows NA Tour lần này có ghé qua Cali. Em thấy họ có mặt ở Huntington Beach và như bác Văn khoa nói, ở Miramar. Còn San Fran em chỉ thấy có Oct 1 chứ không phải Fleet Week. Em đoán có thể có là Fly-bys chứ không phải air show. Bác xem thêm ở đây: https://www.raf.mod.uk/display-teams...ows/us-canada/

Nói chung nếu thích airshow thì nên xem Red Arrows. Vì display màu sắc rất đẹp mắt. Và các đội đến từ Châu Âu thì chắc mười năm hơn mới được xem lại. Bởi vậy em nghĩ đừng nên bỏ qua.

bác Văn Khoa: Em vẫn nhớ năm nào bác ASAV, Văn Khoa và bác dienson ra Huntington Beach chụp air show. Có nhiều tấm rất đẹp. Nếu ngược mặt trời thì sao các bác không...thuê một chiếc thuyền rồi ra chụp ngược từ bờ biển vô. Chơi vậy mới đã!
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    bác ASAV: ... Nếu ngược mặt trời thì sao các bác không...thuê một chiếc thuyền rồi ra chụp ngược từ bờ biển vô. Chơi vậy mới đã!
    Ý kiến tuyệt vời! Em chờ bác Văn Khoa sắm thuyền rồi em hưởng ké, vừa câu cá vừa chụp airshow. Bác Văn Khoa nên sắm cái thuyền nào cho khá lớn, để đằm sóng thì chụp hình không bị blur.

Trang 25 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 15232425262735 ... Cuối cùngCuối cùng