Trang 46 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 36444546474856 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 451 đến 460 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Nghỉ vài phút thì đến lượt tập của F-22 Demo. Chiếc này lần đầu em được xem biểu diễn. Xem lần đầu thấy mê. Và chiều thứ 6 và trưa thứ 7 thì chiếc F-22 này vẫn còn bay nên em để dành lại phần sau. Chỉ post vài tấm từ lần tập này.

2SE00096 by Joseph luong, on Flickr

Và 1 phần em thích London này hơn bờ hồ là vì hướng nắng. Có thể nói là tuyệt vời vì nắng chiếu sau lưng nên chụp khá rõ và đẹp.
    2SE00205 by Joseph luong, on Flickr

2SE00195 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Đây là bản đồ Air Show London. Có tất cả 6 zone khác nhau và giá vé cũng khác nhau. Và vì tổ chức ở sân bay, đất rộng nên ngoài việc xem máy bay biểu diễn, người xem còn có thể đến xem Ground Display. Ground Display là nơi các máy bay đậu và mình có thể đi đến xem tận mắt các chiếc máy bay. Năm nay ASL có hàng chục máy bay khác nhau, từ trực thăng, đến máy bay huấn luyện, F-15, F-16, đến các chiếc lớn như CC-177 Globemaster III. Không những vậy, quan khách còn có thể leo lên và tham quan bên trong các chiếc máy bay.

Còn những chiếc biểu diễn đặc biệt như Thunderbirds, F-22 thì không có nằm ở trong Ground Display. Những chiếc này được đậu ở phần Hot Ramp. Hot Ramp nằm ở góc phải bản đồ, và không thể vào xem tận mắt được. Muốn xem thì phải trả thêm tiền và phải có Photographer Pass. Họ có 2 tour bình minh và hoàng hôn và các photographer có thể đến gần chụp hình trong tour đó dưới ánh chiều tà hay sáng bình minh. Giờ giấc không thuận tiện cho em nên em không tham gia Hot Ramp tour.

Nói về súng ống chụp thì lần này em vác theo Sony a7iii + Sigma 100-400mm. Em cũng mang theo 2 lens nữa là Tamron 28-75mm F2.8 và Sony 20mm F1.8 G. Hai lens này em dự định dùng đi chụp Ground Display. Và năm nay em mua thêm cái gimbal chống rung gắn lên tripod để giúp chụp panning và quay video.

Đây là ảnh cái gimbal chống rung. Còn trên tay đang sử dụng a7iii + Sigma 100-400mm.
    IMG_1086 by Joseph luong, on Flickr

Còn đây là lúc em đã gắn máy lên gimbal để chụp panning và để quay phim.
    IMG_1015 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Ở tấm trên các bác có thấy sau lưng em cũng có một bác khác với 2 combo để chụp không? Bác ấy dùng Nikon.
    Và ở góc Photography Zone này là một rừng máy ảnh. Từ crop đến FF, từ 90D cho đến A1, Z9, R5...Lens thì cũng đủ loại, từ 70-200 cho đến các ống khủng 600mm.
    2SE02688 by Joseph luong, on Flickr

2SE00644 by Joseph luong, on Flickr

Bác này chuyên trị Nikon.
    2SE00230 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Bác ấy vác ghế và chụp qua hàng rào vì bên đó là Hot Ramp. Em cũng mon men đi đến hàng rào và chụp xem bên đó thì ra được tấm này.
    2SE00233 by Joseph luong, on Flickr

Lúc này Thunderbirds còn đậu hơi xa nên không thấy rõ các chiếc jet nên em về chỗ. Về đến nơi thì thêm một chiếc huấn luyện của KQHG Canada bay đến. Chiếc này ở Canada được gọi là CT-155 Hawk. Đây cũng là loại phản lực mà phi đội Red Arrows của KQHG Anh dùng để biểu diễn. Em tập panning nhưng rõ là tốc còn quá nhanh. Đành chịu vì lần đầu chụp kiểu này.
    2SE00234 by Joseph luong, on Flickr

Đáp xong thì chiếc CT-155 Hawk này lăn bánh vào Hot Ramp và đậu ở đó.
    2SE00241 by Joseph luong, on Flickr

Từ Hot Ramp khói trắng bốc lên mịt mù. Xem lại thì gần 4h, chắc là phi đội Thunderbirds chuẩn bị tập dợt đây. Thế là em xem lại máy móc, sensor, setting, pin để chuẩn bị chụp. Chiều thứ 6 phi đội Thunderbirds không biểu diễn chính thức, nên lần tập dợt này xem như là họ biểu diễn cho chiều thứ 6 vậy.
    2SE00239 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Cám ơn bác. Đang chờ thêm hình.

Vùng tớ hồi trước cũng có, nhưng căn cứ này bị đóng cửa. Không những chỉ có máy bay mà còn súng ống, và khinh khí cầu (cho bà con leo lên rồi bay lên chừng vài chục mét). Một số máy bay họ cho leo vô trong ngồi. Riêng chiếc U-2 họ không cho lại gần mà chỉ được đi lòng vòng cách chừng 10m thôi.

Được chụp ảnh airshow luôn là mơ ước của em, thanks bác chia sẻ. Em cũng có con gimbal (GH2 Benro)dùng cho super tele như bác. Với mấy con nhẹ nhẹ như 200-500f5.6 hoặc con Sigma của bác thì vẫn có thể chụp panning hand held.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Được chụp ảnh airshow luôn là mơ ước của em, thanks bác chia sẻ. Em cũng có con gimbal (GH2 Benro)dùng cho super tele như bác. Với mấy con nhẹ nhẹ như 200-500f5.6 hoặc con Sigma của bác thì vẫn có thể chụp panning hand held.
    Cám ơn bác windypham ghé xem ảnh.
    Tuy Sigma của em chỉ có 1.1kg thôi, bằng 1/2 Nikon 200-500mm, nhưng vì kinh nghiệm ít và tay em hay bị rung, không vững nên hand held hơi khó. Bởi vậy thôi em mua luôn cái gimbal để giúp chụp vững hơn. Và quay phim @400mm nó dễ hơn.

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Vùng tớ hồi trước cũng có, nhưng căn cứ này bị đóng cửa. Không những chỉ có máy bay mà còn súng ống, và khinh khí cầu (cho bà con leo lên rồi bay lên chừng vài chục mét). Một số máy bay họ cho leo vô trong ngồi. Riêng chiếc U-2 họ không cho lại gần mà chỉ được đi lòng vòng cách chừng 10m thôi.
    Chào bác LN2017. Em vẫn đang theo dõi mục "Cháy rừng lúc cắm trại" của bác.
    Ở Cali em thấy có nhiều Air Shows mà em lại chưa đi cái nào cả. Hy vọng khi nào em canh đến Cali được tháng 10 thì có thể xem Pacific Airshow gần "nhà" hay lên SF xem thử Fleet Week ra sao. Còn Air Show ở sân bay thì em chỉ mới biết đến Miramar, nhìn xem Static Display nơi đó mới thấy Air Show London quá bé nhỏ.

Đa số các máy bay ở Air Show London cũng cho mọi người vào xem. Chỉ trừ các chiếc F-15 và F-16 thì họ không cho lại quá gần. Nhưng phải công nhận xem các chiếc thật này vẫn hào hứng hơn xem ở các museum.
    hm...

Em xin tiếp phần tập của Thunderbirds.

Sau khi khói trắng bốc lên thì vài phút sau em thấy một chiếc đã ra đường băng. Và sau đó một lúc thì khói trắng lại bốc lên. Em nghĩ đây là cách thông báo mọi người rằng máy bay sẽ cất cánh.
    Khoảng cách khá xa. Em đã dùng đến 400mm và 1.5x crop = 600mm mà thấy chiếc F-16 vẫn quá nhỏ.
    2SE00242 by Joseph luong, on Flickr

Sau khi chiếc đầu tiên này cất cánh thì tiếp theo là một đội 4 chiếc bắt đầu ra đường băng. Khói trắng cũng phụt lên và em chuẩn bị chụp họ cất cánh.
    2SE00248 by Joseph luong, on Flickr

Và đây cũng là điều mà em đợi xem ở Air Show có đường băng, vì mình có thể xem cảnh họ cất cánh và đáp. Nếu các bác để ý sẽ thấy tất cả đều nhìn vào số 1 mà bay. Không cần biết bay thấp cao, chỉ cần theo số 1 (boss) là được.
    2SE00254 by Joseph luong, on Flickr

4 chiếc jets đó là đội đầu tiên của Thunderbirds. Gồm có (từ trái sang phải) là số 4,3,1,2 (tấm trên #2 nằm ngoài khung hình). Đội Thunderbirds bay 6 chiếc. Số 5 và 6 sẽ cất cánh cuối cùng.
    Đây là tấm ảnh kế có lọt số 2 bên phải khung hình.
    2SE00258 by Joseph luong, on Flickr

Và đây là tấm với số 1 & 2.
    2SE00263 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Số 1 là Air Boss và là người đứng đầu. Nếu như Air Boss mà bị cảm thì show sẽ bị hủy vì không thể thay thế vị trí đó được. Với phi đoàn Thunderbirds, #1 cũng là tư lệnh phi đoàn.
    Và đây là danh sách các phi công của Thunderbirds. Năm nay đội biểu diễn có 1 phi công nữ, #3.
    #1 Tr. Tá/ Lt. Col Justin Elliott - Tư lệnh/Đội trưởng - Commander/Leader
    #2 Th. Tá/ Maj. Ian Lee - Left Wing
    #3 Th. Tá/Maj. Lauren Schlichting - Right Wing
    #4 Th. Tá/Maj. Zane Taylor - Slot
    #5 Th. Tá/Maj. Kyle Oliver - Lead Solo
    #6 Đ. Úy/ Capt. Daniel Katz - Opposing Solo

Tên của các phi công các bác zoom vô sẽ thấy được in bên trái của máy bay.

Chiều thứ Sáu thì em quay cảnh #5 và #6 cất cánh. Tưởng như đội trước cũng bay như vậy. Ai dè khi cất cánh thì một chiếc bay vụt lên trời còn chiếc kia thì tiếp tục bay thẳng.
    Và đây là Video cảnh 5 & 6 cất cánh. Em up lên Flickr nên các bác cần phải ấn vào ảnh mới xem được.
    VIDEO: Thunderbirds 5 and 6 take off by Joseph luong, on Flickr

Còn đây là video "behind the scenes" cảnh lúc em chụp hôm sau.
    VIDEO: 5 &6 take off. by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 10:46 PM ngày 19-09-2022 Reason: typo
    hm...

Trang 46 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 36444546474856 ... Cuối cùngCuối cùng