Trang 31 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 301 đến 310 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Và đây là 2 tấm cuối của chuyến đi ngắm lá mùa thu Canada ở Algonquin Park. Golden Encore năm nay đúng lúc em đang vacation nên cũng chưa đi được. Hy vọng năm tới sẽ đi thêm vào lúc poplar & birch đổi mùa để ngắm thêm cho thỏa nhãn.

Fall @ Algonquin Park by Joseph luong, on Flickr

hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Và đây là 2 tấm cuối của chuyến đi ngắm lá mùa thu Canada ở Algonquin Park. Golden Encore năm nay đúng lúc em đang vacation nên cũng chưa đi được. Hy vọng năm tới sẽ đi thêm vào lúc poplar & birch đổi mùa để ngắm thêm cho thỏa nhãn.

Hết rồi hả bác :< hóng ảnh của bác sau này tiếp :>

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Phong cảnh và hình ảnh đẹp quá. Lần đầu tiên em được thấy lá thau màu cả rừng là khi lái xe từ PA sang Ohio vào những ngày này. Từ trên đồi nhìn xuống thung lũng thì thấy toàn cả vùng đủ mọi màu sắc, thật là ấn tượng, và cả hơn 30 năm sau em vẫn còn nhớ hình ảnh đó trong đầu.

Em chờ xem thêm loạt ảnh của bác Văn Khoa.
    Mùa thu năm nay ở nơi em đẹp hơn những năm trước đây. Tuần này có những ngày nắng ấm, thời tiết se lạnh và lá bắt đã rơi đầy đường. Đi bộ trong công viên hay những khu phố có những tán cây to rất thích.
    Em đang tận hưởng mùa thu năm nay, những tia nắng ấm trước khi mùa đông ảm đạm sắp đến. Lúc đó là lúc em ngủ đông hoặc thành snowbirds tìm nơi nắng ấm :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi myvictory View Post
    Hết rồi hả bác :< hóng ảnh của bác sau này tiếp :>
    Dạ hết rồi bác.
    Thu năm nay đẹp quá nên em tận hưởng bằng mắt hết, chỉ chụp vài tấm thôi. Và cũng vì thời tiết quá đẹp nên em chỉ giơ máy lên bấm là xong.

Bonus: Em thêm 2 video em quay ngày hôm đó :-)
    Bác bấm vào hình để xem video trên flickr.

Video cảnh bình minh trên đường đi
    Video: catching sunset by Joseph luong, on Flickr

Video cảnh trên Lookout Trail.
    Video on Lookout trail by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Lâu quá rồi chẳng đi đâu nên không có chuyến day trip nào để vào đây post. Nhân dịp em có một day trip đến Đền Thánh Giuse ở Montreal đầu tháng 7 với vài tấm hình nên post vào đây cho vui.

Mỗi năm em đều làm một cuộc hành hương ngắn đến Đền Thánh Giuse. Riêng năm 2020 thì ở yên một chỗ không thể đi đâu được. Đến cuối tháng 6 vừa rồi tỉnh Quebec bên cạnh đã mở cửa lại nên vc em quyết định làm một chuyến.

Em cũng có bài viết riêng về Đền Thánh Giuse ở Montreal khi mới bắt đầu tập post ở vnphoto. Vì vậy lần này em chỉ post hình chứ khg nói nhiều về Đền Thánh.

Lần này em mang theo chỉ một lens duy nhất: Sony 20mm F1.8 G. Đây cũng là lần đầu tiên em dùng góc rộng như thế này.

Sáng sớm tinh mơ khi trời còn chưa mọc là vc em đã leo lên xe và bắt đầu cuộc hành trình. Năm nay em chuẩn bị nước uống và đồ ăn luôn vì dự định sẽ không mua đồ ăn ở dọc đường. Hai vc thay phiên nhau lái. Khoảng 2h thì vào trạm ONroute để thay.

21- St. Joseph&#x27;s Oratoire by Joseph luong, on Flickr

Đền Thánh Giuse vào năm 2018 đã bắt đầu được tu sửa lại. Bên dưới chân núi sẽ được xây lên một plaza mới chào đón khách hành hương. Bên trên Vương Cung Thánh Đường sẽ có một cầu thang để du khách có thể leo lên nóc và nhìn cảnh 360o toàn thành phố. Dự định đến năm 2024 sẽ hoàn thành.

Được sửa bởi joseph.luong lúc 08:24 PM ngày 19-09-2021 Reason: typo
    hm...

Hiện nay để bảo đảm an toàn trong cơn dịch nên tỉnh Quebec giới hạn số lượng người được ra vào bên trong. Vì vậy Đền Thánh chỉ có một lối ra vào duy nhất. Tất cả các cửa khác đều khóa. Lối ra vào nằm ở tầng trên, ngay dưới Vương cung thánh đường. Lúc nào cũng có nhân viên túc trực để đếm số người ra vào Đền Thánh.

Một góc khác nhìn lên Nhà thờ.
    hm...

Lối lên cầu thang bị cào đi hả bác JL? Không thấy hình chụp công trường.

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Khi trời sáng thì phong cảnh tiếp tục thay đổi: sương mù!
    Sương mù khắp nơi. Lúc đầu thì ít nhưng càng lúc càng nhiều.

Có những nơi thấp, sương mù tụ lại chưa bốc hơi. Lái vào có những khúc tầm nhìn hầu như còn có vài mét trước đầu xe. Một cảm giác như vào một xứ sở thần tiên nào đó.

Chạy ngang qua một hồ lớn. Thấy cả mặt trăng và mặt trời cùng một lúc.

Xe chạy ngang qua một cái cầu. Em đã canh từ xa để chụp cảnh sương mù đang trôi trên mặt nước. Không ngờ về pp tăng shadows lên thấy cảnh quá đẹp.
    Tâm hình cuôí cùng nhìn nhu tranh vē . Dep quá anh Luong! Thanks for share !

Quote Được gửi bởi langthangsg06 View Post
    Tâm hình cuôí cùng nhìn nhu tranh vē . Dep quá anh Luong! Thanks for share !
    Cám ơn bác. Lúc đó em thấy trên GPS phía trước sẽ chạy ngang qua cái cầu, nên canh trước đến khi xe chạy qua thì giơ máy chụp đại thôi. Nghĩ cũng chẳng lên được gì nhưng về dùng Lr chỉnh lại thấy màu sắc ánh sáng ra được như vậy. Nếu biết vậy em đã tấp xe vô lề đường để canh lại góc chụp cho đẹp hơn.
    hm...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Lối lên cầu thang bị cào đi hả bác JL? Không thấy hình chụp công trường.
    Theo em biết thì từ tượng Thánh Giuse, vườn hoa và cầu thang bên ngoài thì sẽ được giữ lại.
    Còn cái nhà mái ngói xanh và dãy parking đều được hủy cho công trình mới. Năm 2019 khi em đến thì khu vực nơi căn nhà ngói xanh đã được đào xuống rất sâu nhưng năm nay thì đã lấp lại. Có lẽ để đặt nền móng cho công trình mới.
    Còn khu vực parking ôm eo núi cũng sẽ bỏ đi để dành cho người đi bộ.
    Và họ sẽ dời bộ chuông nhạc xuống nơi công trình mới này luôn.

Đây là tấm hình em chụp "before" để bác so sánh với tấm "after" năm nay.
    DSC09723 by Joseph luong, on Flickr

Đền Thánh Giuse cũng có một video về project mới này.
    hm...

Trang 31 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 21293031323341 ... Cuối cùngCuối cùng