Trang 45 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 35434445464755 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 441 đến 450 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Quote Được gửi bởi LN2017 View Post
    Tớ mới coi cái này. Dùng CP lens khi có trăng để lọc bớt ánh sáng khi chụp Milky Way.

Phải kiếm thêm CP lens 82mm. Bác có biết hiệu nào ngon, bổ và rẻ không ?

Giờ em mới thấy câu hỏi của bác. CPL thì em dùng Hoya cũng OK. Nhưng em cũng có Nissi CPL 105mm dùng cho lens 12-24mm.

Mai mốt bác thử chụp Milky way mà stitch ảnh lại đi, kiếm một chủ thể như núi, thác, xe, nhà, vv, rồi canh Milky Way. Em chụp tấm này hình như là 30 tấm ghép lại dùng 16-35mm lens tại 16mm. Hôm đó tối nên phải dùng đèn pin rọi vào thác cho sáng.

_X2_9664-Pano-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Giờ em mới thấy câu hỏi của bác. CPL thì em dùng Hoya cũng OK. Nhưng em cũng có Nissi CPL 105mm dùng cho lens 12-24mm.

Mai mốt bác thử chụp Milky way mà stitch ảnh lại đi, kiếm một chủ thể như núi, thác, xe, nhà, vv, rồi canh Milky Way. Em chụp tấm này hình như là 30 tấm ghép lại dùng 16-35mm lens tại 16mm. Hôm đó tối nên phải dùng đèn pin rọi vào thác cho sáng.
    Sẽ nộp đơn xin CFO cho mua CPL. Cám ơn bác. Khu này ở bang nào vậy bác ?

Sẽ nộp đơn xin CFO cho mua CPL. Cám ơn bác. Khu này ở bang nào vậy bác ?
    Nó là Palouse Falls ở WA đó bác, quê em.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Nó là Palouse Falls ở WA đó bác, quê em.
    Cám ơn bác. Khu đó hơi khô cằn. Nhưng có dịp thì sẽ ghé.

Cám ơn bác. Khu đó hơi khô cằn. Nhưng có dịp thì sẽ ghé.
    dạ đúng, khu đó thì như hoang mạc. Đến đó tháng 5 thì ghé Palouse, lên Steptoe Butte coi những rolling hills, canh tối chụp sao. Đêm chụp Milky Way ở Palouse thì sướng vì thoáng và khô. Có lần em chụp được vừa Milky Way vừa Aurora luôn, quá sướng.

Ảnh đẹp quá !Nếu lần sau bạn có đi chụp cho mình theo học hỏi với mình mới vào nghề trình còn kém lắm !

Thành viên mới không biết cách khoe cảnh mình chụp bằng cách nào. Hihi. Em cũng có ảnh chụp bằng điện thoại thôi

Air Show LONDON (Ontario)

Vào mỗi năm gần lễ Lao Động (thứ Hai đầu tháng 9) thì ở nơi em có 2 Air Show. Air Show em thường xem là Canadian International Air Show (CIAS), nhưng người ta vẫn quen gọi Toronto Air show. Air Show này biểu diễn ở ngay dưới bờ hồ Toronto và em hay đi xem nhất vì lái xe khoảng 45 phút là xuống đến bờ hồ. Quang cảnh vừa đẹp vừa mát nên thích hợp đi với gia đình hơn. Em cũng đã post vài Toronto air show này ở mấy post trước. Nếu các bác muốn xem lại thì chỉ cần về trang 1 thì sẽ thấy các link của các trip mà em và các bác khác đã đóng góp ở mục này.

Năm nay em cũng đã ghé Toronto air show nhưng ngày duy nhất em rảnh để xuống thì trời mây thấp và mưa. Và sau 1 tiết mục nhẹ thì họ đã hủy show ngày hôm đó. Thành ra năm nay không có hình Toronto air show góp vui với các bác.

Thay vào đó thì năm nay em đã lên lịch đi Air Show London. London là một thành phố cách Toronto khoảng chừng 2h lái xe, chứ không phải London, England :-)

Air Show London (ASL) thì cũng đã có rất lâu rồi, tuy quy mô lớn hơn CIAS nhưng vì họ tổ chức ngay ở sân bay nên không có bóng mát. Và nếu đi suốt một ngày nắng như vậy thì nhà em không thích mấy vì nắng và mệt. Chưa nói việc đậu xe rồi khuân vác thùng cooler, ghế, vv hơi phiền nên em không đi. Từ khi dịch thì ASL đã thay đổi cách tổ chức bằng cách chuyển thành Drive-in. Nghĩa là nơi đó được chia ra từng ô để mình có thể lái xe và đậu ngay đó. Sau đó chỉ việc vác ghế, lều nắng, vv ra và ngồi xem air show. Rất hay và thuận tiện. Năm nay họ thêm một lô Drive-in dành cho dân thích photography, và thế là em đã mua vé ngay từ nhiều tháng trước.

Mời các bác cùng xem air show...

2SE01539 by Joseph luong, on Flickr

Hình trên là quang cảnh ASL, drive in. Mỗi xe có 1 lô 20 x 25 feet = 6 x 7.6 m. Vé bán theo xe. Đi xe minivan 7 chỗ hay xe 4 chỗ thì vé cùng một giá. Chỉ khác là các loại Zone thôi. Vé em là Photography nên đắt hơn các vé thường chút, nhưng bù lại em có option mua vé hàng đầu tiên nên không cần phải xếp hàng để dành chỗ tốt.
    ASL có 3 ngày, chiều thứ 6 và 2 ngày cuối tuần. Em mua vé đi 2 ngày thứ 6 và thứ 7.

Đây là một góc chụp khác để thấy đường băng rất gần với hàng 1. Hàng này nằm ngay trên taxiway của sân bay. Nên khoảng cách từ đường băng chỉ khoảng chừng 100m hơn.
    2SE01540 by Joseph luong, on Flickr
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 10:14 PM ngày 17-09-2022 Reason: typo
    hm...

Thứ 6 thì từ 12h trưa đã có các chương trình các máy bay tập. Chương trình bắt đầu lúc 5h chiều. Vé Photography thì từ 12h đã có thể vào, nhưng một khi vào thì không thể trở ra nên em cũng không muốn đến quá sớm. Chạy vào đến London thi đã nghe tiếng CF-18 của Canada bay xé trời. Em dừng lại ăn trưa lấy sức để đi xem và chụp air show.

Vào đến nơi chừng 1h30. Dựng lều tránh nắng, xếp ghế, dựng tripod + gimbal...xong xuôi hết thì bắt đầu tập chụp vài tấm làm quen.

Vì vẫn là sân bay quốc tế nên tuy có Air Show vẫn có những chuyến đáp của các hãng. Đây là West Jet, một trong 2 hãng lớn ở Canada. Đây là chiếc Dash 8 của công ty De Havilland Canada. Chiếc này hôm đó bay chặng Toronto-London. Và các chiếc Dash 8 thường được sử dụng để bay các chặng ngắn trong Canada, hoặc các chặng ngắn từ Canada qua thành phố gần biên giới bên US.
    2SE00231 by Joseph luong, on Flickr

Và đội bay practice sau đó là chiếc máy bay có thiết kế lạ: V-22 Osprey của TQLC Mỹ.
    2SE00015 by Joseph luong, on Flickr

Chiếc này có thể cất cánh như trực thăng và khi lên thì 2 buồng máy có thể xoay 90 độ trở thành một máy bay cánh quạt. Lúc này em đang tập chụp vừa panning vừa chụp tốc chậm để có thể thấy được prop blur. Em đã thấy có các bác pro chụp ở tốc 1/60s và thấy cả vòng tròn của cánh quạt rất đẹp. Nhưng em vẫn chưa tập được đến mức đó, nên chỉ dám xuống đến 1/200 là thấp nhất. 2 tấm Osprey là chụp ở tốc 1/250s.
    2SE00017 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Tuy các đội bay lớn đã đến London như F-22 Demo, CF-18 Demo, Thunderbirds nhưng vẫn còn vài chiếc phải đến chiều thứ 6 mới đáp. Chiều hôm đó có 2 chiếc CT-156 Havard II của một phi đội huấn luyện của KQ Canada bay từ Moose Jaw, tỉnh Saskatchewan đến để tham gia.
    2 chiếc này bay một vòng fly by ngang đường băng và sau đó mới vòng lại để đáp xuống. Tấm này em để tốc 1/250s và đặt lên gimbal để giúp lia máy/panning dễ dàng hơn và ít bị rung hơn.
    2SE00050 by Joseph luong, on Flickr

Và một trong những khoảnh khắc em thích chụp ở London là khi máy bay cất cánh và đáp. Sau khi được bác Kevin chỉ cho vài tips nên lần này em mua thêm cái gimbal để tiện chụp panning vì kinh nghiệm ít và tay hay bị rung. Em giảm tốc xuống 1/160s và chụp kiểu panning. May mắn có được 1 tấm khá rõ. Nhưng kinh nghiệm non nớt nên chưa dám giảm tốc xuống thêm nữa. Chắc chắn lần sau nếu có dịp đi em sẽ thử lại.
    2SE00079 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 45 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 35434445464755 ... Cuối cùngCuối cùng