Trang 26 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 16242526272836 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 251 đến 260 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Sau đội Red Arrows là màn trình diễn của các may bay cánh quạt. Đầu tiên là chiếc A400M Atlas thuộc Không quân Hoàng Gia. Đây là phi cơ sử dụng cho việc chuyên chở các phụ tùng cùng nhân viên kỹ thuật theo đội bay biểu diễn tour Bắc Mỹ.
    RAF A400M by Joseph luong, on Flickr

RAF A400M-3 by Joseph luong, on Flickr

Kế đến là chiếc Expeditor thuộc KQHG Canada được sử dụng từ thời WWII. Chiếc này được đánh bóng chrome.
    RCAF Beechcraft Expeditor - 2 by Joseph luong, on Flickr

Cũng thuộc KQHG Canada là trực thăng CH-148 Cyclone.
    RCAF CH-148 Cyclone-2 by Joseph luong, on Flickr

Sau đó từ bầu trời xuất hiện một chiếc máy bay cánh quạt với khói trắng.
    Gord Price in Yak 50 by Joseph luong, on Flickr

Đây là chiếc Yak 50 của Gord Price là một người Canada.
    Gord Price in Yak 50-3 by Joseph luong, on Flickr

Ông Gord Price sử dụng chiếc Yak 50 này bay lên nhào lộn trên không rất ngoạn mục. Nhất là màn ở đỉnh rồi tắt máy cho máy bay rơi tự do. Một điều mà có lẽ ít người biết là phi công Gord Price này năm nay đã 77 tuổi!
    Gord Price in Yak 50-2 by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Sau phần các mb cánh quạt là đến phần biểu diễn phản lực. Đặc biệt năm nay có chiếc Mig-15 thuộc một công ty tư nhân Waterloo ở tỉnh Ontario em.
    Mikoyan-Gurevich MiG-15 UTI by Joseph luong, on Flickr

Chiếc này được sử dụng làm huấn luyện cho KQ Ba Lan đến năm 92. Qua vài lần đổi chủ thì cuối cùng về công ty Waterloo Warbirds. Họ đã sửa chữa, được cấp giấy phép bay 2018 và đặt tên cho chiếc Mig-15 là "Natasha"!
    Các bác muốn bay chiếc Mig-15 này chỉ việc đến Waterloo Warbirds. Chỉ tốn $4500 cho một chuyến bay 30'.
    Mikoyan-Gurevich MiG-15 UTI by Joseph luong, on Flickr

2 chiếc phản lực còn lại là KQ Mỹ A-10 và KQHG Canada F-18. Với A-10 thì lần đầu tiên em được thấy tận mắt. Thiết kế với mục đích là cường kịch, yểm trợ bộ binh thay thế cho A-1 Skyraider nên A-10 bay rất chậm và không nhanh như tiêm kích. Nhưng bay lượn cũng rất đẹp mắt. Tiếc là A-10 chỉ biểu diễn ở khu trung tâm sân khấu nên lens em không thể với xa để chụp gần hơn.
    USAF A-10 by Joseph luong, on Flickr

CF-18 của KQHG Canada. KQHG Canada có 2 đội chuyên bay demo cho airshow: Snowbirds và CF-18 Demo. Năm nào Toronto cũng có sự tham gia của 2 đội nay. Nhưng năm nay vì ở Halifax miền Đông Canada cũng có một air show nên đành phải gởi CF-18 Demo sang Halifax tham dự. Bù lại thì KQHG Canada đã cho một chiếc CF-18 khác đến Toronto. CF-18 này không phải chuyên bay thể loại Demo nên không có nhiều màn trình diễn đẹp mắt. Chỉ có cái hay mà ai cũng muốn xem là khi phản lực tăng tốc bay ngang. Lúc đó thì thấy F-18 bay đến và âm thanh xé trời đến sau. Không thể quên được.
    RCAF CF18-B by Joseph luong, on Flickr

Em thêm video fly by của chiếc CF-18. Máy bay xuất hiện trước, âm thanh xé trời đến sau.
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 12:58 AM ngày 10-09-2019 Reason: add video
    hm...

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Ý kiến tuyệt vời! Em chờ bác Văn Khoa sắm thuyền rồi em hưởng ké, vừa câu cá vừa chụp airshow. Bác Văn Khoa nên sắm cái thuyền nào cho khá lớn, để đằm sóng thì chụp hình không bị blur.
    Thì đó, em vừa mới mua chiếc Conception xong. Nó đang neo ở Santa Cruz, chắc về không kịp airshow tới ở Huntington Beach.

Bác JL làm em coi lại hình HB Airshow 2017 thì thấy có chụp Phi Đội Snowbirds của Canada sang thăm viếng. Edit: Xin lỗi bác JL em xen vô mà không xin phép trước!

DSC_8790 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_8797 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 07:59 AM ngày 10-09-2019

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

Bác JL làm em coi lại hình HB Airshow 2017 thì thấy có chụp Phi Đội Snowbirds của Canada sang thăm viếng. Edit: Xin lỗi bác JL em xen vô mà không xin phép trước!
    Lúc nào cũng vây, em rất welcome các bác up hình cùng em. Vậy mới vui. Ảnh Snowbirds của bác VK chụp gần, rõ và đẹp quá.
    Lens em tiêu cự ngắn & còn đứng xa centre stage nên không thể gần hơn. Chỉ khi Snowbirds break formation bay đến gần nơi em đứng thì em mới chộp được vài tấm gần.

RACF Snowbirds in Toronto by Joseph luong, on Flickr

Ở Air show Toronto lần này, so sánh Snowbirds với Red Arrows thì em thấy Red Arrows có những màn trình diễn bay lượn bắt mắt vì có khói xanh, đỏ thêm vào làm nổi bật các pha nhào lộn hơn. Snowbirds bù lại tuy chỉ dùng khói trắng nhưng màn bay theo formation rất khít và đều. Có những lúc pha đâm lên trời là theo một hình khác nhưng khi nhào xuống thì họ sẽ đổi theo một hình khác.
    Các pha đối đầu nhau của 2 đội cũng khác biệt. Xem rất đã mắt.

Đây là clip ngắn em edit lại với các cảnh quay của Snowbirds.

Và Snowbirds cũng là màn chấm dứt Toronto Air Show hằng năm. Năm nay đội bay thì đẹp mắt nhưng màn solo của các chiếc phản lực thì ngược lại. Thiếu những chiếc tối tân của KQ & HQ Mỹ như f-22, f-35. Mấy chiếc này bay demo xem rất đã mắt. Hy vọng năm tới ở Toronto năm tới sẽ có những màn hay hơn nữa.

Em cám ơn các bác đã ghé xem
    hm...

Cám ơn bác JL đã cho coi show miễn phí! Coi lại lịch thì may quá, em đi chơi về trước ngày Red Arrows biểu diễn tại HB nên sẽ có dịp chụp dù hướng nắng chiếu không tốt.

Cách đây 3 năm có phi đội Breitling đi tour Bắc Mỹ, đội này dùng máy bay phản lực nhỏ hơn nên nhào lộn ngoạn mục hơn các đội của không quân. Không biết bao giờ họ mới trở lại.

DSC_1108 by Dat's Photos, on Flickr

Breitling 4 by Dat's Photos, on Flickr

Cảm ơn các bác cho xem hình đẹp , ở Úc cũng có airshow , nhưng đến ngày tổ chức thì quên mất tiêu , hì hì

Tặng bác joseph.luong ảnh Snowbirds bay chồng nhau.
    Chụp ở Hungtington Beach năm 2017.

Cám ơn bác langthangsg06 và thành viên mới phuongtung đã ghé xem. Em thích xem air show nên năm nào có thời gian cũng đi, từ khi chưa biết chụp hình. Chỉ sau này có đôi lúc bận công việc thì đành phải bỏ nhưng cũng tiếc lắm.
    Tiếc nhất là năm có đội Breitling biễu diễn mà bác Văn Khoa vừa post. Không biết bao giờ Breitling mới trở lại.

Bác Văn Khoa & bác ASAV: Huntington Beach show năm nay thấy rất đặc sắc. Chỉ nói đến đội bay thôi là đã có đến 3 đội rồi. RAF Red Arrows, RCAF Snowbirds và USAF Thunderbirds. Em mà ở đó chắc sẽ có mặt cả 4 ngày để xem cho đã mắt!
    hm...

Cám ơn bác JL đã cho thông tin. Với ba đội hùng hậu như vậy, em sẽ ra HB thứ Sáu và thứ Bẩy, Chủ nhật bận rồi. Chắc nhờ bà xã chở ra sớm vì sẽ không còn chỗ đậu xe với trên nửa triệu người đi xem. Đường PCH sẽ kẹt cứng. Em sẽ đem theo vài thẻ 128 GB.

Bác dienson và bác ASAV có đi không? Em đề nghị mua ghế ngồi trên pier, $30 cho ngày thứ Bẩy.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post

Bác dienson và bác ASAV có đi không? Em đề nghị mua ghế ngồi trên pier, $30 cho ngày thứ Bẩy.

Tempting! Tempting! Nhưng tiếc quá vì cuối tuần đó (Oct 4-6) thì em phải đi ... đong gạo bác ạ.

Ngóng bác treo ảnh xem cho đỡ ghiền vậy.

Trang 26 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 16242526272836 ... Cuối cùngCuối cùng