Trang 19 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 181 đến 190 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Dạo này vì công việc có thay đổi nên em khg có thời gian vào xem để cám ơn các bác với loạt hình đi chơi du lịch.

Em thấy cái Leica của bác Văn Khoa ngon quá. Chụp thiếu sáng aquarium hay trong các VBT mà vẫn đẹp & nét. Thích thật Hồi chuyến đi Tokyo kỳ rồi cũng gặp một ông Tây trên cổ đeo chiếc Leica như bác. Nhìn đẹp và gọn nhẹ, và như hình của bác Văn Khoa qua cái máy này thì em nghĩ NẾU (nhấn mạnh chữ "nếu") có $ chắc em cũng ngăm nghe sắm một cái để trải nghiệm chơi.

Tháng 5 vừa rồi em cũng có dịp đi hành hương La Vang, nhưng chỉ có bay ra sáng rồi chiều lại bay về SG nên chẳng có dịp đi đâu chơi hết. Ban đầu em định đi mấy ngày ra Huế trước, rồi xuống Đà Nẵng & Hội An chơi, nhưng phút chót có thay đổi nên chỉ có 1 ngày đến La Vang cầu nguyện rồi về. Bác ASAV có thời gian cho em xem thêm hình & chia sẻ thêm cho em các itinerary & kinh nghiệm để em nghiên cứu cho lần sau có về SG thì ra miền Trung chơi.

Hóng thêm hình của các bác.
    hm...

Cám ơn hai bác Văn Khoa và joseph.luong.

Em phần nhiều chụp hình lưu niệm nên có BX trong đó, nên chỉ treo những tấm nào không có người nhà thôi.

Gần đó có một ngư ông tung lưới bắt cá, nên em cũng chụp vội vài tấm.
    Canon 6D +24-70 f2.8 II

Và cũng có một cô Đại Hàn muốn thử:

Bác joseph.luong: Em về và lo việc thăm bà con xong thì hai vợ chồng mới lên đường đi chơi. Em bay từ Sài Gòn ra Đà Nẵng và ở 3 đêm tronh khách sạn gần sát bãi biển Sơn Trà (booked online trước khi rời Mỹ, qua Expedia hay Hotels.com). Ở ĐN thì em đi Chùa Linh Ứng, Ngủ Hành Sơn, và Bà Nà. Ngũ Hành sơn rất đẹp. Ba Nà thì chẳng có gì đáng nói, vé khoảng 35 USD bao gồm cable car và rides trong park. Tụi em chỉ ở đó 2 tiếng rồi xuống.

Từ ĐN vào Hội An khoảng 30 phút xe hơi, taxi khoảng 30 USD. Em nghe những người làm trong sở (non-Vietnamese) kể họ rất thích Hội An, nhưng em cứ nghĩ không có gì đặc biệt. Đấy là lần đầu em đến Hội An,và rất ngạc nhiên về vẻ đẹp của nó, nhất là lúc chợp tối khi họ bắt đầu bật các lồng đèn lên (em sẽ kiếm vài hình treo sau). Em rất thích. Ở Đà Nẵng chỉ 3 đêm mà em đi Hội An hết 2 đêm.

Xe: Khi em xuốn phi trường Đà Nẵng thì có một cô ở quày thông tin gọi xe Grab (Uber) giùm em để về KS. Lên xe anh tài xế hỏi em có cần tài xế trong 3 ngày ở ĐN hay không. Thấy anh này trẻ và hoạt bát, nên em mướn anh ta làm tài xế tư trong 3 ngày đó. Anh ta ở cách KS khoảng 15 phút. Em chỉ cần gọi thì anh ta tới KS. Giá rẻ hơn Grab một tí.

Lần sau em sẽ viết tiếp ...

Cám ơn bác ASAV chia sẻ info. Nếu em đi Đà Nẵng thì có lẽ phần lớn cũng sẽ ở ngay bãi biển để enjoy tắm biển, nhưng ngoài tắm biển ra thì em chưa biết còn nơi nào để tham quan ở Đà Nẵng. Còn Hội An theo lời bác kể thì có thể em sẽ book để ở lại ít nhất 1 đêm để tham quan.
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Cám ơn bác ASAV chia sẻ info. Nếu em đi Đà Nẵng thì có lẽ phần lớn cũng sẽ ở ngay bãi biển để enjoy tắm biển, nhưng ngoài tắm biển ra thì em chưa biết còn nơi nào để tham quan ở Đà Nẵng. Còn Hội An theo lời bác kể thì có thể em sẽ book để ở lại ít nhất 1 đêm để tham quan.
    Bác muốn nằm chơi ngắm biển thì thử bãi Lăng Cô. Khu này phải trả phí, cho nên không có hàng rong bán tại bãi biển. Lúc tớ đi là hơn 10 năm trước . Giờ thì không rõ lắm.

Tớ ghé Hội An chỉ có 1/2 ngày. Bây giờ tiếc hùi hụi. Biết vậy ở lại ít nhất một đêm để ngắm cảnh ban đêm.

Thử Mỳ Quảng vùng này xem nó khác bên Mỹ thế nào.

Haleakala Summit Sunrise - Mặt trời mọc trên đỉnh Haleakala

Em chắc các Bác ai cũng ít nhất một lần trong đời đã từng ngắm sunrise ở đâu đó. Nhưng có bao nhiêu Bác trong đây đã từng đứng ngắm sunrise trên đỉnh của một ngọn núi lửa?

Vâng, Haleakala Summit chính là đỉnh của ngọn núi lửa nằm ở đảo Maui, bang Hawaii (US). Haleakala, theo Hawaiian là House of the Sun (tiếng Việt : Ngôi nhà Mặt Trời). Núi lửa Haleakala đã ko phun nhiều năm trở lại, nhưng scientists considered nó vẫn còn active.

Thực ra lúc đi Maui, em ko dự tính đi Haleakala. Khi nghe mấy thằng Tây ở hotel kháo nhau đi xem Haleakala Sunrise. Em nghỉ, no way, vacation ông đang đi là nghỉ dưởng, ko phải phượt. Mấy cái resort đang stay ở Hawaii, bước vài bước ra tới biển, hầu như ngắm sunrise, sunset trên biển mỗi ngày. Việc gì ông phải hành xác dậy 3:00 giờ sáng leo núi chỉ để ngắm sunrise? Lại ngắm trên đỉnh môt ngọn núi lửa! What the heck, đang đứng ngắm nó phun lửa ra thì ông bỏ mợ. Thành gà nướng BBQ chắc luôn :-)

Nhưng khi google thấy được mấy tấm hình Haleakala Sunrise lung linh mờ ảo trên chin tầng mây, em biết mình ko thể bỏ qua cơ hội này. Uhm, you only live once. Nếu có cơ hội làm điều crazy nhất trong đời, tại sao ko thử. Thế là em .... tới luôn bác tài, đừng cho số de :-)

Xe bus khỏi hành từ hotel lúc 3:00AM, chạy gần 2 giờ tới chân núi Haleakala. Lúc đó trời vẫn còn tối, chung quanh tối đen ko đèn đuốc gì, trời ko trăng ko sao. Mỗi người đeo headlamp tiếp tục đi lên núi hơn 30' mới tới đỉnh.

At 5:45AM, trên đinh núi đang -1°C. Cầm cái cam nhưng tay em rung lập cập vì trời qúa lạnh. Hawaii thời tiết đang ấm nên đi vacation ko mang đồ lạnh, chỉ mang theo cái jean jacket. Ko ngờ trên đỉnh Haleakala lạnh như vậy. Dưới ánh sáng của headlamp trên đầu, em thấy một số dân pro đang setup tripod chẩn bị chờ mặt trời mọc.

Những tia sáng đầu tiên

045 by Romeo (TM)

Trời bắt đầu sáng

004 by Romeo (TM)

176 by Romeo (TM)

Mặt trời lên

006 by Romeo (TM)

Núi lửa, mây và mặt trời như hòa vào nhau

031 by Romeo (TM)

035 by Romeo (TM)

Mọi người trùm đồ lạnh như đang ở bắc cực

036 by Romeo (TM)

Haleakala khi trời sáng

096 by Romeo (TM)

111 by Romeo (TM)

Ngắm xong ghé vào center trên núi nhận cái certificate về làm kỉ nghệ :-)

IMG_4490 by Romeo (TM)

P/S: Em gỏ bài này lâu rồi nhưng do dự ko post. Lý do hình chụp ko đủ đẹp để treo lên đây. Tất cả hình chụp sunrise đều ngược sáng nên foreground rất tối (lúc đó còn gà ko biết sử dung HDR). Em ko rành edit photo, hì hục cả buổi nhưng ko làm sao cho ra như í em muốn. Tính dẹp luôn khỏi post.

Tuy nhiên, mỗi chuyến đi chơi đi qua nhiều nơi. Có nơi không để lại cho mình cảm giác gì nhiều. Nhưng có nơi đọng lại trong đầu một ấn tượng rất unique. Haleakala Summit Sunrise là một trong những nơi để lại cho em ấn tượng đặc biệt đó.

Giây phút đứng trên đỉnh ngọn núi lửa ở độ cao 10,023 ft (3,055 m), dưới cái lạnh âm độ, chờ đón những tia sáng đầu tiên của mặt trời mọc đến khi mặt trời ló dạng hẳn. It was breathtaking and spectacular. Đẹp ngẹt thở và thần thánh (?) như tấm hình em thấy trên net dưới đây. Chỉ tiếc skill em dở ko chuyển tải được lên hình cái đẹp của nó.

Được sửa bởi BonVoyage lúc 09:45 AM ngày 15-01-2019

NAG chuyên nghiệp chụp cũng nhu bác Bonvoyage thôi nhưng họ dùng Graduated ND filter nên ảnh của họ ra được như vậy, đơn giản thôi. Nhưng dậy sớm để lên đến đỉnh núi lửa xem mặt trời mọc chỉ là một nửa cuộc vui. Một nửa còn lại là đi xe đạp đổ dốc từ đỉnh núi xuống chân núi xuyên qua những đám mây lơ lửng ở sườn núi.

Đẹp quá bác BonVoyage. Nhất là các tấm 004,036, 035.

Dân pro ngoài mấy cái filters còn phải pp. Hơn nữa họ chụp suốt nên kinh nghiệm nhiều. Còn dân hobby như bác và em thì lâu lâu đi chơi mới có dịp lấy máy ra chụp nên chỉ đến mức độ nào đó thôi. Quan trọng bác thích và có những người thưởng lãm như em thấy đẹp là được rồi :-)

Kinh nghiệm em chụp những tấm ngược sáng như thế này (khi khg chụp HDR) thì em expose cho bầu trời. Để foreground tối cũng khg sao, vì khi post process em có thể kéo Shadows lên thì sẽ foreground sẽ sáng lên. a7Rii của bác thì sẽ kéo đc nhiều chi tiết rõ nữa. Cách này khi trời có mây thì sẽ giữ đc details của mây và sẽ khg bị cháy sáng. Đa số các tấm sunset em chụp toàn là expose bầu trời.

Thật sự khi xem các tấm hình bác cảm thấy đc sự hùng vĩ và như bác nói: breathtaking & spectacular! Ước gì cũng một lần ở núi lửa (inactive) để ngắm núi non với bình minh. Còn nửa cuộc vui kia như bác Văn Khoa đề nghị thì em xin đứng bên, để dành cho bác VK

Em chắc bác cũng còn vài nơi "unique" nữa nên mong khi rảnh bác post lên tiếp đi.
    hm...

Trang 19 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 9171819202129 ... Cuối cùngCuối cùng