Trang 38 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 28363738394048 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 371 đến 380 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em không ngạc nhiên việc bay ngữa là do một phi công nữ đảm trách.
    Haha...Bác ASAV vui tính quá
    Em vẫn nhớ vài năm trước bác cùng với bác VK và dienson ra chụp Air Show Huntington. Xem hình thấy thích nên mới tìm hiểu thêm đồ nghề chụp air show. Năm nay đã có bộ đồ nghề nói chung đầy đủ nên hy vọng năm tới em sẽ canh me được thời gian tháng 10 xuống xem một lần Pacific Air Show cho biết.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    hiện giờ đội dùng tám chiếc F-16 Fighting Falcon đời mới nhất, gồm sáu chiếc F-16C (mang Số 1, 2, 3, 5, 6, 7) một chỗ ngồi và hai chiếc F-16D (mang Số 4, 8) hai chỗ ngồi để huấn luyện.

DSC_6767 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_6812 by Dat's Photos, on Flickr
    Hôm bác VK chụp có cả hai chiếc 4 & 8 tham gia. Tấm trên, chiếc số 4, thấy anh phi công ngồi sau đội nón đỏ cùng màu với các phi công Thunderbirds, chắc là training. Còn chiếc 8 thì em thấy anh ngồi sau, nón xanh, giơ máy chụp. Ngồi đó mà chụp thì còn gì bằng.
    hm...

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em không ngạc nhiên việc bay ngữa là do một phi công nữ đảm trách.
    Ha ha ha, công nhận bác ASAV tếu thiệt! Em quên ở Mỹ cũng có “làm việc theo khả năng.”

Nói về máy ảnh và ống kính thì đây là lần thứ 4 em dùng bộ D500 với ống kính 200-500 và rất hài lòng với vận tốc 10fps của D500. Chỉ có vận tốc này mới thích hợp cho vận tốc của các phản lực bay khoảng 800 km/g. Hơn nữa, vận tốc 10fps cũng nhờ vào thẻ nhớ XQD ghi nhanh. Thẻ phụ trong máy là SD, hoàn toàn không thích hợp để chụp máy bay. Bộ này tương đối nhẹ, em xoay trái, phải, trên đỉnh đầu mà hoàn toàn không có vấn đề, một điều mà ống kính nặng để trên tripod không thể nào làm được.

Các bác để ý là phía sau phi công là một bảng được dán trên thân máy bay, tiếng Anh là flag panel. Bảng này mang quốc kỳ của những quốc gia mà Thunderbirds đã đến thăm viếng và trình diễn. Hiện nay em thấy flag panel có 8 hàng, mỗi hàng có 6 lá cờ.

Lúc này máy bay bay nghiêng nên còn thấy rõ.

DSC_6857 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_6931 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_6939 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_6950 by Dat's Photos, on Flickr

Em cứ vào đây thì được ngắm máy bay thỏa thích. cám ơn các anh chia sẻ những pha nhào lộn và những kiến thức về phi cơ từ cổ chí kim.
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Em cứ vào đây thì được ngắm máy bay thỏa thích. cám ơn các anh chia sẻ những pha nhào lộn và những kiến thức về phi cơ từ cổ chí kim.
    Đó là mục đích khi treo ảnh đó Phong. Tưởng tượng thấy tận mắt và nghe tiếng gầm thét của động cơ thì còn thích tới đâu! Sau đây là những ảnh cuối của Thunderbirds.

Cả 6 chiếc từ Số 1 đến Số 6.

DSC_7816 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_7843 by Dat's Photos, on Flickr

Tấm ảnh sau cho thấy chiếc Số 4 và 8 mang bình xăng phụ. Dù F-16D hai chỗ ngồi dùng để huấn luyện nhưng đôi khi trong những buổi biểu diễn, họ cho VIP ngồi sau để biết ơn những công trình, cố gắng của VIP trong việc tuyển mộ cho ngành không quân.

DSC_7516 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 10:11 AM ngày 13-10-2021

Một trong những tiết mục các airshows ở Mỹ hay bao gồm là phần Legacy Flight. Em không biết dịch sao cho đúng nghĩa nhưng phần bay biểu diễn này gồm có 3 đời chiến đấu cơ của HQHK: chiếc cánh quạt T-28 Trojan cổ xưa, cho đến EA-18G Growler, và sau cùng là F-35C tối tân nhất. EA-18G Growler là một phiên bản đặc biệt của Boeing F/A-18F Super Hornet: cùng vũ khí và vai trò fighter, nhưng được trang bị thêm phần phá sóng; nó thường bay chung với các Super Hornet khác để bảo vệ.

Chụp ảnh máy bay cánh quạt không dễ. Em đã hạ ISO tối đa có thể (dưới 100 hai nấc), đóng khẩu tối đa nhưng vẫn chưa đủ làm mờ cánh quạt. Lần sau chắc phải dùng cái ND filter cho 200-500.

DSC_8688 by Dat's Photos, on Flickr

Năm nay em không đi 1 airshow nào nên nhìn hình các bác đã quá. Hình airshow thì em nhiều lắm, post giờ loãng topic bác hết. Đợi các bác post xong thì em post vài tấm cho xôm tụ. Hôm nay em cũng đi 1 chuyến ngắn để chụp máy bay. Máy bay của em toàn là loại bay training vì ở Seattle đặc biệt có 1 đường bay low level training gọi là Million Dollar Route.

Em edit thêm: Chiếc EA-18G của bác là thuộc squadron VAQ-129 "Vikings" based ở Whidbey Island, gần Seattle. Em có chụp squadron này nhiều mà không lục ra được chiếc 523, có nhiều chiếc khác trong squadron mà cần thì lục không ra chiếc này, he he.

Ngóng hình các bác tiếp.
    Được sửa bởi kevinle4230 lúc 01:00 PM ngày 13-10-2021
    Gear còn đang thiếu vài món.

Bác KL chụp máy bay thì khỏi chê rồi vì dùng đồ xịn và có địa thế. Ở gần LA có “Star Wars” Canyon nhưng em chưa đi, sẽ có ngày. Còn chiếc E/A-18G số 523, nhiều khi chiếc này mới nhập đội Vikings chăng. Em post ảnh cũng gần hết, bác chờ chút xíu.

Sau khi đội Legacy Flight bay lòng vòng câu giờ chờ đội Snowbirds lên thì mặt trời đã quá đứng bóng, ở hướng “bất tiện” cho chụp ảnh. Đội này xuất hiện vào khoảng 1:30 sau trưa, lúc đó Thánh cũng không giúp được. Đội này gồm 9 chiếc phản lực hơn 50 tuổi, nhỏ và bay chậm, nhưng không gần. Em chỉ giữ lại 2 tấm, nếu ánh sáng thuận tiện thì ảnh có lẽ đẹp hơn.

DSC_9815 by Dat's Photos, on Flickr

DSC_9853 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác KL chụp máy bay thì khỏi chê rồi vì dùng đồ xịn và có địa thế. Ở gần LA có “Star Wars” Canyon nhưng em chưa đi, sẽ có ngày. Còn chiếc E/A-18G số 523, nhiều khi chiếc này mới nhập đội Vikings chăng. Em post ảnh cũng gần hết, bác chờ chút xíu.
    Họ hết được dùng Star wars Canyon để huấn luyện nữa rồi bác. Training route số 1 bây giờ nằm ở WA, gọi là Million Dollar Route, VR1355. Em may mắn ở gần đây và quen biết một số phi công huấn luyện lẫn bạn bè có quan hệ nên chụp được góc "độc".

Em chưa chụp Snowbirds bao giờ luôn, bác sướng rồi.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Người ta ví đội Snowbirds như là một đoàn vũ trên trời. Lúc khởi đầu cũng như kết thúc, từng chiếc xuất hiện trên trời trước mặt khán giả, y như đi xem vũ ballet bao gồm chào mở đầu và tạm biệt. Với tốc độ chậm, cả đội bay rất uyển chuyển cùng nhào lộn ăn khớp như các vũ công ballet. Có điều em không hiểu là với một bờ biển bao la như vậy mà họ không bay gần và thấp hơn! Vì họ bay xa và ảnh chụp sẽ không được đẹp nên em chuyển qua dùng iPhone để quay 8 videos sau. Hôm thứ 6 trời rất đẹp, nắng ấm, đám đông chỉ bằng một phần ba hôm thứ 7.

Mở màn.

Snowbirds 1 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 2 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 3 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 4 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 5 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 6 by Dat's Photos, on Flickr

Snowbirds 7 by Dat's Photos, on Flickr

Từng chiếc bay chào tạm biệt.

Snowbirds 8 by Dat's Photos, on Flickr

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Họ hết được dùng Star wars Canyon để huấn luyện nữa rồi bác. Training route số 1 bây giờ nằm ở WA, gọi là Million Dollar Route, VR1355. Em may mắn ở gần đây và quen biết một số phi công huấn luyện lẫn bạn bè có quan hệ nên chụp được góc "độc".

Em chưa chụp Snowbirds bao giờ luôn, bác sướng rồi.
    😲😲😲 Em nhớ là có chiếc lao vào vách đá và họ ngưng một thời gian, ai dè! Công nhận họ đặt tên SW Canyon không ngoa tí nào, quẹo máy bay trong thung lũng theo vách núi nguy hiểm cho phi công, ngoài mấy chục triệu đô la cho mỗi chiếc máy bay. Lucky you!

Trang 38 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 28363738394048 ... Cuối cùngCuối cùng