Trang 9 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910111959 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Quần thể mosque này là một hình vuông, với mặt tiền và cổng vào như hình thứ nhất ở trên. Tiếp đó, hai bên có hai hành lang gồm bốn dãy cột, và đối diện với mặt tiền là chính điện, tạo thành một khoảng sân giữa (Courtyard) rộng 17 ngàn mét vuông (17,000 m2, hay 1.7 hecta). Courtyard này được lót bằng marble với hình ảnh bông hoa rất đẹp. Bốn góc của quần thể là 4 minarets cao chót vót.

Courtyard từ góc trái của mặt tiền nhìn vào chính điện.

Hành lang hai bên hông.
    Rất khó chụp ảnh mà không có người trong hình, vì rất đông du khách.

Courtyard nhìn trở lại phần trong của mặt tiền.
    Họ không cho phép du khách vào giữa courtyard, mà chỉ chừa môt khoảnh nhỏ để có thể chụp hình mà thôi.

Courtyard với chính điện bên tay trái.

Minaret, có thể thấy một số bông hoa trên nền của courtyard

Domes của chính điện.

Đây là đèn ngay trên cửa vào

Nhìn gần hơn

Bác nào biết tiếng Arabic thì dịch giùm xem các chữ viết trên tường là gì.

Bên trong của chính điện nhìn theo chiều dài. Nếu nhìn lại các hình bên ngoài thì các bác sẽ thấy chính điện có 3 domes chính. Đây là 3 đèn trong 3 domes đó.

Đèn của 1 dome

Đèn của dome chính

Trang trí trên tường

Chandeliers nhìn hàng dọc

Cửa đi ra

Trở ngược lại hành lang bên hông để đi ra

Đây là hành lang bên hông, và cũng có hồ nước.

Nhìn ngược trở lại chính điện từ hành lang mặt tiền

Đó là vài hình ảnh cưỡi ngựa xem hoa về Sheikh Zayed Grand Mosque.

Cám ơn các bác đã ghé xem.

Bác ASAV chụp hình đẹp thật!

Wow! Bát ngát, lộng lẫy, sang trọng với những nét khắc hoa văn tỉ mỉ! Quá đẹp! Cám ơn bác ASAV đã dắt đi chơi Dubai qua những tấm ảnh tuyệt đẹp.

PS. Mùa hè 1978 em làm cho Inpregilo trên công trình thủy điện đồ sộ La Grande (LG2) ở James Bay. Không ngờ công ty xây cất này vẫn còn tồn tại!
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 01:34 PM ngày 03-01-2018

Quote Được gửi bởi seagull View Post
    Bác ASAV chụp hình đẹp thật!
    Cám ơn bác seagull. Đẹp là nhờ kiến trúc đẹp và technology của máy/lens. Em chỉ ... bấm cò thôi.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Wow! Bát ngát, lộng lẫy, sang trọng với những nét khắc hoa văn tỉ mỉ! Quá đẹp! Cám ơn bác ASAV đã dắt đi chơi Dubai qua những tấm ảnh tuyệt đẹp.

PS. Mùa hè 1978 em làm cho Inpregilo trên công trình thủy điện đồ sộ La Grande (LG2) ở James Bay. Không ngờ công ty xây cất này vẫn còn tồn tại!
    Em vui vì đưa được bác trở về dĩ vãng. Còn em hồi hè 1978 thì đang ... "học tập quân sự" dành cho sinh viên tại quân trường Quang Trung cũ. Được sờ mó AK-47 và CKC-54 đấy bác ạ.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Em vui vì đưa được bác trở về dĩ vãng. Còn em hồi hè 1978 thì đang ... "học tập quân sự" dành cho sinh viên tại quân trường Quang Trung cũ. Được sờ mó AK-47 và CKC-54 đấy bác ạ.
    Rõ khổ! Em vừa học vừa hành, còn bác thì vừa học vừa "bị" hành. Rốt cuộc đất lành chim đậu, em và bác ở đây cả dù hai nghề nghiệp khác nhau.

Khi đọc đến hàng chữ “và nhà thầu là Impregilo (Ý)”, em giật mình, không lẽ cùng một Impreglo ngày xưa, khi ấy hãng còn mang tên Impregilo-Spino.

Em hết ảnh đăng và mạn phép mượn đất của bác JL để trở về dĩ vãng trong giây lát và kể chuyện mà em nghĩ chỉ có bác Nguyễn Lang biết. Không biết bác ấy còn vào Vnphoto.net nữa không.

Năm ấy, lúc còn là SV, mùa hè có việc để kiếm tiền là vui rồi, việc gì cũng được. Em xin đi James Bay, một công trường xây cất thủy điện vĩ đại nhất bắc Mỹ lúc bấy giờ. Từ một con sông La Grande ở miền hoang vu gần cực Bắc giá băng của tỉnh (province) Québec, họ xây một hệ thống đê điều để lập thành một hồ giữ nước cho chạy các tua bin sản xuất. Em không biết tổng số MW là bao nhiêu nhưng đủ dư điện để bán cho tiểu bang New York về phía Nam biên giới Québec-USA.

Thế là Impregilo-Spino nhận em làm trong 4 tháng. Hãng này là hãng thầu xây đập chính trên sông La Grande. Máy bay khứ hồi, ăn, ở hoàn toàn miễn phí. Nhưng giờ giấc làm việc thì 6 giờ sáng cho đến 6 giờ chiều, một tuần làm 6 ngày. Dĩ nhiên lương đủ để cho em sống phây phả trong một năm.

Trên máy bay toàn đực rựa, dân xây cất, ai cũng to lớn. Đến nơi thì hãng đón bằng xe buýt chở thẳng về chỗ ở. Vì còn là SV nên em chưa được xem là kỹ sư nên phải ở trong trại xây cất (construction camp) chung với mọi người. Ai làm kỹ sư mới được ở làng Radisson và họ có thể đem gia đình theo. Construction camp là một thành phố nhỏ với hàng hàng lớp lớp các nhà tiền chế. Mỗi nhà tiền chế được chia ra làm nhiều phòng có hai nhà tắm chung và tuyệt đối không được uống rượu trong phòng. Muốn uống phải ra bar. Construction camp được chia ra làm hai khu riêng biệt cho phái nam và phái nữ. An ninh đi tuần, phái này bắt được bên khu phái kia thì hôm sau lên máy bay đi về ngay lập tức.

Còn chuyện ăn uống? Cái này thì quả thật em bị shock. Một ngày 3 bữa, muốn ăn gì thì ăn, bao nhiêu cũng được. Cuối tuần thì ăn thả cửa những miếng steaks to bằng bàn tay và tôm hùm. Cả một đạo quân làm trong cantine bát ngát để nuôi mấy ngàn nhân công. Mùa hè là mùa thi công nhiều nhất vì trời sáng lâu và nhiệt độ cao hơn. Nhân công cần lấy sức vì ai cũng quần quật suốt hai ca.

Các con đê (dikes) thế nào thì em không biết, nhưng con đập chính (dam), dài nhất, lớn nhất thì được xây bằng đất moraine, cát, và đá với kích thước đủ loại, hoàn toàn không có xi măng cốt sắt. Nếu cắt ngang thì đập có hình bình hành. Dọc ở giữa là giải đất moraine. Ở chân đập, giải moraine này rộng bằng xa lộ 6 lằn và ở đỉnh đập, giải moraine này hẹp, chỉ còn hai lằn. Hai bên bên đập là là cát và bên ngoài là hai lớp đá, to từ bằng nắm tay cho đến bằng cái bàn ăn. Hình dạng của lớp vỏ cát và đá giống như hình dạng của nhân moraine: dưới phình trên hẹp.

Họ khai thác đất moraine và đá ngay tại chỗ. Đá thì lấy từ spillway (sau khi cho nổ mìn) và dùng máy đập to nhỏ đử cỡ. Nhiệm vụ của em trong 4 tháng là đi lấy mẫu đất moraine trên đập để làm phân tích granulometric. Sau khi moraine được trải lên đập, nếu kỹ sư công trường thấy moraine có vẻ không đúng tiêu chuẩn, họ gọi em đi lấy mẫu. Làm granulometric test không có gì khó, nhưng đi lấy mẫu nguy hiểm vì phải dứng giữa đập như băng qua đường ở VN. Tài xế các xe vận tải Hercules khổng lồ chở đá đất không thấy người ở dưới. Em chỉ là con châu chấu bé tí.

Mẫu đất moraine được xấy khô rồi em cho vào máy sàng để phân loại về kích thước, từ đất mịn như bột cho đến những cục đá to bằng quả cam. Sau đó đem cân từng kích thước để lấy phần trăm của tổng số trọng lượng rồi chấm lên bảng tiêu chuẩn. Lô đất nào mà có bất cứ một kích thước nào nằm ngoài upper-lower limits thì bị coi là không đúng tiêu chuẩn và họ phải cào lớp đất đó trên đập để vứt đi. Nhiều khi em phải làm ba tests để cho chắc vì rất tốn kém khi cào đi.

Bốn tháng làm cu li trôi qua nhanh. Em trở lại trường và năm đó, dù là còn SV, em sống một cách thoải mái!

Cám ơn Impregilo-Spino!
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 06:30 PM ngày 05-01-2018

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Tụi tớ thì thuộc loại con cái của chế độ cũ nên chỉ được dùng cây dài làm súng và cây ngắn làm lựu đạn "chầy". Lúc đó mà đưa qua Cam Bốt chắc tèo hết.

Trang 9 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 78910111959 ... Cuối cùngCuối cùng