Trang 18 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 171 đến 180 / 680

Chủ đề: Những chuyến đi chơi ngắn - day trip

Chuyến đi ngắn nhưng cái World Cup nó làm dài ra vẫn chưa hết!

Hôm nay em dắt các bác sang một khu khác nằm trong the Art Institute of Chicago để xem các tác phẩm của người Mỹ thật sự. Em nói không sai đâu ạ. Cả Bắc Mỹ (Canada, Mỹ, Mexico) này có 500 bộ lạc người Mỹ vì họ đã có mặt ở đây cả chục ngàn năm trước khi người Vikings đặt chân đến Bắc Mỹ (Newfoundland) vào thế kỷ thứ 11, 12 và sau đó người Tây Ban Nha vào thế kỷ thứ 15, 16. Kha Luân Bố không phải là người khám phá ra Mỹ Châu; khám phá thế nào được khi người ta đã có văn minh Inca và Mayan ở đây từ bao lâu! Bác nào có NETFLIX xem sê ri The West của Ken Burns để tìm hiểu phần nào về lịch sử và số phận oan khiên của người Mỹ chính thống, y hệt như người Chàm ngày xưa trước khi có người Việt với cái gọi là "Nam tiến để mở mang bờ cõi" của họ.

Đây là người Mỹ trong bộ lễ phục.
    L1000797 by Dat's Photos, on Flickr

Và sau đây là những tác phẩm nghệ thuật của họ, đa số là đồ đất sét nung hoặc đồ sành. Trông rất tinh vi và có nghệ thuật.
    L1000742 by Dat's Photos, on Flickr

L1000749 by Dat's Photos, on Flickr

"Người kể chuyện"
    L1000753 by Dat's Photos, on Flickr

L1000760 by Dat's Photos, on Flickr

L1000761 by Dat's Photos, on Flickr

L1000766 by Dat's Photos, on Flickr

L1000754 by Dat's Photos, on Flickr

Trước khi rời The Art Institute of Chicago, em ghé qua một phòng rộng khoảng 20mx20m có tên là Thorne Miniature Rooms, một phòng to nhưng chứa 68 phòng nhỏ. Em nói nhỏ ở đây các bác cũng không hình dung ra nhỏ đến cỡ nào. Các phòng "nhỏ" tí hon này chỉ là những cái hộp vuông khoảng 30cmx30cm nhưng đồ trang trí trong phòng làm em ngất ngây và không thể tin với chính đôi mắt của mình!

Đa số bàn ghế, giường tủ đếu thuộc về loại antique nhưng nếu em không nói ra thì các bác thế nào cũng nói đó là phòng với kích thước thật.

L1010119 by Dat's Photos, on Flickr

L1010121 by Dat's Photos, on Flickr

L1010126 by Dat's Photos, on Flickr

L1010129 by Dat's Photos, on Flickr

L1010130 by Dat's Photos, on Flickr

Để tránh nhàm chán và đi sai chủ đề, em xin treo những tấm ảnh cuối cùng của thành phố Chicago. Thành phố này có một điểm hay là các thắng cảnh đều gần nhau nên đi bộ từ thắng cảnh này sang chỗ khác không khó khăn. Thắng cảnh kế tiếp là The Field Museum giống như mọi VBT thiên nhiên của cá thành phố khác. Nhưng đặc điểm của The Field là có xác ướp cổ xưa của người Peru mà em chưa bao giờ thấy ở trong những VBT khác.

Peru có tục ướp xác từ 6 nghìn năm trước, hơn cả 2 nghìn năm trước người Ai Cập. Thủ tục và nghi lễ của người Ai Cập phức tạp hơn người Peru. Ở Peru họ tẩm thuốc rồi bó thây lại trong tư thế ngồi bó gối, giống như tư thế của một bào thai còn trong bụng mẹ. Sau đó họ đào một hố hình mẫu tự L để chôn cùng với những vật dụng khác của người quá cố rồi đặt một cái đầu giả lên. Khác với người Ai Cập khi họ để người quá cố thẳng rồi ướp, sau đó để trong hòm gỗ trong đền thờ.

Peru
    L1010318 by Dat's Photos, on Flickr

L1010319 by Dat's Photos, on Flickr

L1010317 by Dat's Photos, on Flickr

Egypt
    L1010332 by Dat's Photos, on Flickr

L1010330 by Dat's Photos, on Flickr

Một bộ sưu tầm khá đặc biệt khác của The Field là bộ totem. Totems thì em thấy nhiều ở bên Canada, Alaska nhưng toàn ở ngoài trời và cao mấy cục mét cũng có. Nhưng ở The Field họ để trong nhà. Mỗi một totem là một câu chuyện truyền thuyết của người "Mỹ" và bao giờ trên cột cũng có ẩn hiện con thú tiêu biểu như gấu, chim đại bàng, cá voi, cá hồi và các nhân vật trong chuyện.

L1010341 by Dat's Photos, on Flickr

L1010342 by Dat's Photos, on Flickr

L1010343 by Dat's Photos, on Flickr

L1010346 by Dat's Photos, on Flickr

L1010345 by Dat's Photos, on Flickr

Và sau đây là một vài tấm ảnh của John G. Shedd Aquarium. Bỏ qua cũng được nhưng vì gần đó thì ghé qua xem cá cho mát mắt vừa được xem cá voi, hải cẩu biểu diễn.

L1010380 by Dat's Photos, on Flickr

L1010381 by Dat's Photos, on Flickr

L1010396 by Dat's Photos, on Flickr

Hẹn tái ngộ các bác!

Wow! Lâu lắm rồi em mới trở lại đây. Cám ơn các bác cho em đi du lịch Hawaii và Chicago. Bây giờ mới biết Chicago có những món hay như thế. Mười năm trước em ghé Joliet ở phía nam Chicago, nhưng chỉ được 2 đêm, mà lại bận công việc, nên không vào phố Chicago được.

Nhưng có cái incident này thì nhớ mãi: Hôm trở lại phi trường để bay về thì theo đường chạy vào Rental Car Return, và phải trả tiền để qua cổng. Nhưng chỉ có thể trả bằng cách ném tiền cắc vào cái rổ của máy, chứ máy không nhận tiền giấy hay cách credit card hay online khi về nhà. Và quày trả tiền thì ... không có người. Em đã gần trể giờ và khi đến đó lại không có tiền cắc. Không biết làm cách nào cả. Cũng không thấy số điện thoại để gọi. Ráng ngồi chờ xem có xe nào tới sau mình thì em sẵn sàng mua $5 để lấy $1 tiền cắc, chứ không thì trể chuyến bay, vì trong túi em chỉ có một ít tiền cắc và không đủ. Bối rối, em chẳng biết tính sao, nên mở cửa bước ra đề cho có xe nào tới thì họ thấy mình và biết mình đang mắc nạn. May sao khi bước ra khỏi xe, nhìn xuống đất em thấy có một quarter nằm đó. mà em chỉ cần có 15 xu. Thế là giải quyết được vấn đề.

Không biết bây giờ họ có khá hơn chưa?!

Hello bác ASAV! Haha, tưởng tượng lúc bác lúng túng không có bạc cắc chắc tức cười lắm! Bởi thế Ông Trời mới cho bác đồng 25 Xu. Em đi Uber về hotel và không mướn xe nên em không rõ còn cái rổ không. Nhưng nhiều phần trăm là họ bỏ đi rồi vì technology quá xưa và bây giờ mấy ai đem bạc cắc trong người hay để trong xe. Bây giờ là credit card không hoặc trả tiền trực tiếp qua smart phone app.

Thuyền Thúng, Hội An

Gần Hội An có chỗ đi chơi trên thuyền thúng. Khi anh tài xế (nếu bác nào muốn thêm thông tin về tài xế thì em sẽ nói thêm) giới thiệu mục này thì em không “hồ hỡi” lắm, vì em lớn lên ở Phan Thiết nên chẳng lạ gì với thuyền thúng. Nhưng vì BX chưa bao giờ thấy tận mắt, nên cũng đi cho biết, vì chỉ cách Hội An khoảng 10 phút trên đường từ Đà Nẵng, chơi thuyền thúng xong rồi đi tiếp vào Hội An dạo phố thì cũng tiện.

Hỏi thăm thì họ cho biết loại excursion thuyền thúng này có khoảng 2-3 năm nay, hầu hết là khách Đại Hàn.

Những người chèo thuyền thúng này còn học những bài hát phổ thông của người Đại Hàn, và hát hò rất vui. Khách Đại Hàn cũng vỗ tay hát theo.

Sau đó có anh này biểu diễn nhảy thuyền thúng. Em chỉ mang theo máy Canon 6D + lens 24-70 II, và không biết trước để chuẩn bị. Khi thấy anh ta nhảy rồi em mới nhờ người ta chèo lại gần cho em chụp.

Được sửa bởi ASAV lúc 07:35 AM ngày 25-07-2018

Em chỉ mong làm sao có được sức khoẻ như mấy anh chèo thuyền này.

Em cũng mừng cho những dân cư vùng này vì có cơ hội kiếm sống, bằng sức lực và cố gắng của mình, chứ không phải blood money cửa nhân dân.

Vui như hội há bác ASAV! Chắc em mua một cái rồi bỏ vào hồ bơi biểu diễn cho hàng xóm coi. Nhưng quay được 1 vòng là em nhào rồi! Hehe. Cám ơn bác cho xem ảnh du lịch VN.

Trang 18 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 8161718192028 ... Cuối cùngCuối cùng