Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Một số phong cảnh Đài Loan 2107

Một số phong cảnh Đài Loan 2107

Em vừa đi Đài Loan chơi về, cập nhật một số hình ảnh với các bác.

Đầu tiên đến Đài Bắc chắc ai cũng sẽ check in tòa tháp Taipei 101. Nhưng nói thật là check in ở đấy ko ra gì cả, tháp thì cao, nằm bò ra đất cũng ko lấy được chọn vẹn cả đỉnh tháp và người, mà có lấy đủ thì mặt nó cũng bằng cái mẹt. Rất may là thiên nhiên Đài Loan đã cung cấp cho các Facebooker một địa điểm check in không những tuyệt vời mà còn free và dễ dàng đó là núi voi (Elephant mountain, 象山, Xiàngshān). Trên này có nhiều địa điểm ngắm toàn thành phố bao gồm cả tòa tháp 101 rất đẹp, đi bộ một tý từ Taipei 101 là tới. Nhưng các bác phải lên sơm sớm vì tầm hoang hôn là em thấy nhung nhúc người là người, đúng chất nhung nhúc luôn em ko nói quá tý nào.

#1. Một địa điểm view mà em lên tới nơi thì các photographer đã ổn định chỗ ngồi hết rồi (sau khi em đã phải từ bỏ một chỗ đông người hơn), thật khó mà tìm được một chỗ đứng để đặt máy chụp, vì trời đã về chiều, cầm tay chụp thì rất dễ bị rung.

#2. Thấy 2 anh tây này ko photographer mà chỉ check in đơn giản nên đứng sau chờ các anh xong là mình nhẩy vào làm vài kiểu.

#3. Cuối cùng cũng làm được vài kiểu.

#4. Đến Đài Bắc mà ko lên núi voi ngắm toàn thành phố khi mặt trời nghiêng bóng thì đúng là một điều đáng tiếc.

#5. Trên đường lên núi có 1 vị trí có nhiều mỏn đá ngồi ngắm hoàng hôn rất tuyệt vời. Nhưng lên chậm thì hết chỗ. Lúc em đến nơi vừa mỏi vừa khát, thấy có mấy anh chị tây ngồi mỏm đá mở bia vừa uống vừa ngắm cảnh mà dớt dã chảy ra ko kìm được, nhưng ko có hàng quán gì nên đành đi tìm vòi nước máy uống cho qua cơn khát. Cho nên các bác rút kinh nghiệm, trước khi đi thì mua vào lon bia lạnh đút túi, lên đây ngồi thư giãn uống bia thì sướng phải biết.

#6. Kể cả khi mặt trời lặn hẳn thì người vẫn còn rất đông. Tuy nhiên nếu các bác chịu khó trèo cao hơn thì sẽ đến những vị trí ít người hơn. Người đông chủ yếu ở vị trí có mấy mỏm đá em nói ở trên.

Muốn đi trên những con đường mòn giữa không gian bao la lộng gió, phóng tầm mắt ra là mặt biển xanh ngắt thì các bác đến Tỳ Đầu Giác (鼻頭角, Bí tóujiǎo). Nơi đây cũng có ngọn hải đăng phía bắc Đài Loan. Rất tiếc là đường đi hải đăng đã bị khóa, em vẫn vòng qua đi nhưng đến đoạn có ván gỗ bắc qua vực thì quay lại, phần vì sợ nó mục nó sụt thì mình đi luôn, phần vì nghĩ còn đường khác nhưng không phải, đây là đường duy nhất nên lúc xuống núi thì hơi tiếc, quay lại thì ko kịp lịch đi chỗ khác.

#7. Đến Tỳ Đầu Giác các bác sẽ đi trên những con đường như thế này

Em ko chụp nhiều ảnh ở đây vì lên ảnh chỉ là mặt biển bao la, chỉ có đứng ở đây giữa nắng gió mới thấy cái sướng của nó. Nếu các bác muốn xem thêm ảnh ở đây có thể tham khảo Album Đài Loan của bạn này, có một số đài quan sát khá đẹp https://www.facebook.com/media/set/?...4029631&type=3

Từ Tỳ Đầu Giác các bác bắt xe bus đến Cửu Phần (Jiufen, 九份, Jiǔ fèn) thẳng đường rất tiện.

#8. Cảnh từ một điểm quan sát ở Cửu Phần

#9. A Muội Trà Lâu (A Mei Tea House, 阿妹茶樓, Ā mèi chálóu), một địa điểm check in nổi tiếng ở Cửu Phần. Người rất đông nên rất khó để các bác có thể tự sướng một mình.

#10. Một view khác khi chiều về ở Cửu Phần

#11. Để chụp được chọn vẹn một góc phố cổ Cửu Phần mà vắng người là một điều không tưởng. Tuy nhiên có thể cố gắng chờ tý để tiền cảnh là gái đẹp thì cũng an ủi phần nào. Gái đẹp ở đây nhiều vô kể, hình như toàn người Nhật và Hàn sang du lịch nên phong cách rất sexy, nhưng đất khách quê người, phong tục ko rõ nên em ko dám chụp. Nhiều khi em tự hỏi tại sao lại toàn là gái đẹp đi du lịch, bởi thường thì gái đẹp sẽ đi với các hot boy hoặc già boy nhưng nặng túi, và thắc mắc của em đã được giải thoát phần nào khi em thấy 2 gái đẹp khóa môi nhau.

Theo lịch là em sẽ qua Bảo Tàng Vàng (Gold Museum, 黃金博物園區, Huángjīn bówù yuánqū) để leo núi ấm trà (Teapot mountain, 茶壺山, Cháhú shān) nhưng tính toán thời gian không cẩn thận (do nhìn Google tưởng leo nhanh) nên đến nơi hỏi thì bác bảo vệ bảo leo mất 1h50', về cũng tầm đấy nữa thì tối mịt mất, mặt trời lại lặn sau núi nên đành lỡ dịp. Rất là đáng tiếc! Bù lại từ Gold Museum các bác sẽ được ngắm mặt trời lặn ở Kỳ Đường (祈堂, Qí táng)

#12. Hoàng hôn tới Kỳ Đường

#13. Kỳ Đường, một khu phố cổ yên tĩnh, không sô bồ và đông đúc như Cửu Phần nhưng cái độ cổ thì không kém chút nào. Ngày trước đây từng là nơi giầu có, nhộn nhịp nhất.

#14. Một phần khuôn viên Bảo Tàng Vàng. Kim Qua Thạch (Jinguashi, 金瓜石, Jīnguā shí) trước đây là một nơi khác thác vàng lớn có tiếng trên thế giới. Sau khi đóng cửa thì Bảo Tàng Vàng được mở ra để lưu giữ những hiện vật lịch sử về khu mỏ này.

#15. Em men theo đường ray cũ đuổi theo mặt trời và bắt được những tia sáng cuối cùng khuất sau núi.

Chuyến đi của em gặp một ngày mưa bão, là ngày em lên Dương Minh Sơn (陽明山, Yángmíng shān). Trèo lên đỉnh núi Thất Tinh (七星山, Qīxīng shān) trong ngày mưa gió cảm giác rất phê. Gió giật mạnh tạo ra những con sóng cỏ dưới mặt đất cộng với từng đợt mây vun vút lướt qua giữa 2 bên vách núi, trước mặt là màn sương mù dày đặc trắng xóa tạo ra một khung cảnh rất điện ảnh. Có khi leo núi vào một ngày nắng đẹp cũng ko thấy đẹp như ngày mưa gió này. Rất tiếc là mưa nên em ko thể lấy máy ảnh ra chụp được. Các bác có thể tham khảo một đoạn clip từ Facebook bạn này https://www.facebook.com/vananh.nguy...type=3&theater

Trên đây có miệng núi lửa nên có mùi khí sulfur rất thối, bác nào định đi nhớ chuẩn bị khẩu trang phịt nước hoa, tìm loại nước hoa tầu thì có 20k/1l dùng cả năm. )

#16. Công viên quốc gia Taroko. Đây là một hẻm núi dài khoảng 19km, tên Taroko là theo ngôn ngữ của người Truku, thổ dân bản địa, nghĩa là "hoành tráng". Các bác có thể tìm gặp những người thổ dân này nếu đi sau vào những ngôi làng trong núi.

Trong Taroko có nhiều đường mòn để tham quan cảnh đẹp, các nên check trước xem đường nào mở đường nào không vì rất cả thể vì điều kiện thời tiết hay gì đó mà họ đóng của một số đường. Check trước hôm đi tại đây http://www.taroko.gov.tw/zh-tw/Event...111&brief=true.

Cổng vào Taroko có 2 lối, lối rẽ phải đến Shakadang (砂卡礑, Shā kǎ dàng), đường mòn này nằm riêng một nhánh nên em chọn đi trước cho gọn.

#17. Cầu Shakadang với màu đỏ rất ấn tượng khi xuất hiện giữa hai loại màu xanh của cây cối và bầu trời, cạnh cầu có lỗi xuống đường mòn.

#18. Cảnh đặc trưng ở Shakadang là đá và suối màu ngọc xanh biếc, nhếu nhìn kỹ các bác sẽ thấy đá không hoàn toàn trắng mà có nhiều vân với nhiều mầu.

Cảnh ở đây khá là giống nhau, đường 1 lối chứ ko phải vòng tròn nên lúc quay về lại đi lại đường cũ, nên nếu không có nhiều thời gian thì các bác nên đi khoảng hơn 1km, đến chỗ có cái gì đó để làm gì đó thì quay lại. Nếu đi hết sẽ mất khá nhiều thời gian sợ ko kịp đi các địa điểm khác.

#19. Đền Trường Xuân (Eternal Spring Shrine, 長春祠, Zhǎngchūn cí) nơi tưởng nhớ những công nhân thiệt mang khi làm đường hầm xuyên núi.

#20. Vào Thiền Quang Tự (Chan Guang Temple, 禪光寺, Chán guāng sì), thấy các đoàn tour thường bỏ qua chỗ này, đi qua cầu treo các bác có thể lên tháp chuông (Bell tower, 鍾樓, zhōnglóu) ngắm toàn cảnh rất hùng vĩ. Cầu treo có tải trọng ghi là 350kg, 5 người. Lúc em đang qua cầu và có 1 lãng tử mô tô khác đang hút thuốc ngắm cảnh giữa cầu thì một đoàn 6 người hình như không đọc chỉ dẫn tải trọng hoặc ko biết đếm, cùng nhau cả 6 lao vào làm em hãi quá phải chạy nhanh ra.

#21. Mọi người trầm trồ ngắm vách đá tại Yến Tử Khẩu (Swallow Grotto, 燕子口, Yàn zǐ kou). Nghe nói mùa xuân ở đây có những chú chim yến làm tổ trong hang ở 2 bên vách đá nên mới có tên Yến Tử Khẩu. Đây chắc chắn là nơi phải đến ở Taroko.

Ở đây dễ có đá lăn từ trên cao xuống mọi người được khuyến khích đội mũ bảo hiểm (có địa điểm cho mượn mũ trước lối vào), tại lối vào thấy xe tour chưa dừng hẳn mà có mấy ông bà già nhảy xuống chạy thục mạng tưởng làm gì hóa ra để lấy mũ, em đi xe máy có sẵn mũ nên ko hỏi kỹ. Chỗ này đi bộ từ từ ngắm cảnh là sướng nhất. Rất hùng vĩ nhưng máy em ko lấy được toàn cảnh.

#22. Đường trong Taroko là một phần của đường cao tốc nối từ phía Đông sang phía Tây của Đài Loan. Đi trong Taroko là đi giữa các vách đá cao vút. Địa hình các vách đá nơi đây vô tình tạo ra một hệ thống setup ánh sáng tự nhiên rất đẹp.

#23. Cung đường này cũng được coi là một trong những cung đường nguy hiểm nhất trên thế giới bởi địa hình ngoằn nghèo, điểm mù nhiều, bề ngang hẹp và đá lở. Bù lại, nó là cung đường rất đáng đi bởi cảnh đẹp, thỉnh thoảng các bác sẽ tình cờ gặp những vị trí ko nổi tiếng nhưng ấn tượng trên đường đi.

Lái xe ở đây từ ô tô đến xe máy đi khá nhanh nên em hơi khiếp, qua nhiều đoạn hầm tối mà vẫn thấy lái nhanh, em đi trong đây đến các khúc cua khá là cẩn thận khi thấy xe máy và ô tô lái nhanh như vậy. Hay là số mình nhọ gặp toàn quái xế không biết.

#24. Tường Đức Tự (Xiangde Temple, 祥德寺, Xiáng dé sì), một ngôi đền giữa lưng chừng núi, nơi đây cũng là nơi có bức tượng Địa Tạng Vương Bồ Tát đặt ở vị trí cao nhất thế giới, vị bồ tát được cho là đã nói rằng "ta không vào địa ngục thì ai vào." Để đến được với bồ tát thì các bác phải qua một cây cầy gọi là cầu Phổ Độ.B-)

Chỗ này 4h30 đóng cửa nha các bác, em ko biết nên lúc đi qua ko vào luôn, nghĩ lúc quay lại sẽ vào, ko ngờ quay lại đúng 4h30 và leo lên bị ni cô mời xuống. Đành đứng chụp từ dưới lên, lúc này mặt trời đang xuống, nếu lên được từ trên cao nhìn xuống tin rằng rất đẹp. Ở đây hàng ngày có các sư đến làm việc, cuối ngày có xe đưa đón về.

#25. Một đài quan sát bên cạnh cầu Từ Mẫu (Cimu Bridge, 慈母橋, Címǔ qiáo). Cầu Từ Mẫu là cây cầu được cố tổng thống Đài Loan Tưởng Kinh Quốc (con trai Tưởng Giới Thạch) xây để tưởng nhớ mẹ mình. Truyền thuyết nói rằng tại nơi đây có đứa trẻ ở gần bờ sông đã bị dòng nước lớn cuốn đi, người mẹ sau đó hàng ngày đều tới đây để ngóng trông con mình trở về. Em ko chụp cầu vì có nhiều người check in trên cầu quá.

Trời về chiều nên em ko đi tiếp vội vàng quay lại vì còn muốn thăm vách đá Thanh Thủy (Qingshui cliff, 清水斷崖, Qīngshuǐ duàn yá)

#26. Qingshui cliff, một trong 8 kỳ quan của Đài Loan.

Đây là một tập hợp các vách đá dài khoảng 21km, đỉnh cao nhất lên tới 2048m, nhìn rất hùng vĩ từ dưới lên, nước biển xanh một màu xanh rất đặc biệt. Có nhiều vị trí ngắm nhưng em ko đi kịp nên chỉ dừng lại tại địa điểm gần nhất vì đi tiếp thì tối mất. Nếu các bác muốn nhìn rõ vách và nước biển xanh thì nên đi khi chời còn sáng, tốt nhất là sáng sớm sẽ rất đẹp. Chứ đi lúc hoàng hôn mặt trời lặn sau vách nên tối.

#27. Chỉ sau khoảng 15 phút sau thì Qingshui đã chìm trong sắc cam của hoàng hôn

Vị trí quan sát này nằm ngay cạnh đường và có biển chỉ dẫn rõ ràng. Nếu các bác muốn nhìn gần hơn có thể theo bậc thang xuống dưới. Đường cụt cuối cùng cũng chưa xuống tới bãi biển. Em dừng lại ở đây, nhìn ảnh vậy thôi nhưng xuống gần mới thấy sóng rất to và mạnh cộng với đây là thời gian thủy triều lên nên em ko dám mạo hiểm, vì đi bộ ra chân vách nhìn thế chứ đến gần mới biết ko hề gần, đi rồi ko biết có quay lại không hay ra thẳng biển.

#28. Trên đường về qua cầu Taroko gặp cảnh mặt trời khuất núi, ánh hoàng hôn tím phản chiếu trên mặt nước rất đẹp phải nên dừng xe làm ngay một kiểu.

Thanks for watching!

Ảnh đẹp quá bác ạ! Cảm ơn bác đã chia sẻ

Đẹp quá
    ~~~~~~~
    Chuyến đi thật xứng đáng ... không biết chừng nào em mới đc đi