Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 164

Chủ đề: Chụp Ảnh Airshow: Thiết Bị và Chia Sẻ Kinh Nghiệm

Chụp Ảnh Airshow: Thiết Bị và Chia Sẻ Kinh Nghiệm

Em xin mở thớt này để cho tất cả các anh em cùng chia sẻ "ngọt bùi" hay "đắng cay" về kinh nghiệm của mình về chụp máy bay biểu diễn (Airshow), một tiết mục công cộng hàng năm tại các thành phố lớn, hoặc trong các căn cứ quân sự (airbases) ở Mỹ.

Hai bác Dienson, ASAV, và em có ý định tham dự Huntington Beach Airshow vào cuối tuần này và trong khi đang sửa soạn tinh thần thì có sự đóng góp kinh nghiệm của bác NKCM cùng ý kiến của bác Joseph Lương và Nikonian2006. Vì airshow là một tiết mục giải trí công cộng ít xảy ra nên ít ai có kinh nghiệm nhiều và ai cũng có nhiều khúc mắc liên quan đến ống kính nào, vận tốc màn trập bao nhiêu, có nên dùng circular polarizing filter (CPF) không.

Theo hai bác Joseph Lương và NKCM thì chụp ảnh máy bay chong chóng thì nên chụp vận tốc chậm để thấy cái "volute" của chong chóng. Vì nếu để cao quá, chong chóng sẽ bị "frozen" và chỉ thấy 3 cánh quạt. Điều này hay và em xin nghi nhận và sẽ thử. Khúc mắc thứ nhì là có nên dùng CPF không? Bác NKCM chưa bao giờ dùng, nhưng năm ngoái em dùng rồi và nhận thấy nó làm ảnh tối đi và em tự hỏi có nên dùng nó cho HB Airshow không. Không như surfing, không có phản chiếu ánh sáng mặt trời nên có lẽ em giảm lọc đi.

Hiện giờ, thiết bị để chụp ảnh HB Airshow sẽ bao gồm: Sony A9 gắn với 100-400mm (của bác Sơn), Canon 7DM2 đi với 100-400 và 400DO (của bác ASAV), và Nikon D500 cộng với 200-500 của em. Cũng như mọi lần, sẽ có hằng trăm ống kính chỉa lên trời thò tay túm máy bay Blue Angels của Hải Quân Hoa Kỳ và Snowbirds của Hoàng Gia Không Quân Canada. Năm nay tiếc là không có đội Breitling của Pháp tham dự.

Trong khi chờ đợi các ACE tham dự để cho biết ý kiến, em xin mở đầu bằng hai tấm chụp năm trước. Hai chiếc Blue Angels đang bay song song và lộn ngược với nhau và phi đội Breitling.

#1: f/8, 1/6400 s, ISO 1000
    DSC_1877 by Dat's Photos, on Flickr

#2: f/5.6, 1/8000 s, ISO 720
    Breitling 4 by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:11 AM ngày 27-09-2017 Reason: Numbering and adding data

Thât ngai quá anh Van khoa
    Tôi củng chup air show lần đàu luôn , do đó điểm chup như thế nào cung ko biết cần tiêu cư bao nhiêu , tôi chup ở Andrew airport Base
    ngồi hỏi MR google thì nói chung chung , nên quyết đinh vác cái 1DX và 1DXII và OK 600 II + TC 1/4 + 100-400 II Lens Super wide 14 F2.8 II vào cỏng set ko cho mang Backpack nên bỏ lai xe chỉ vác Tripod máy và lens
    Không biết bên anh có khó như bên này không nếu ko thi khuyen nên mang 1 len dài có thể và lén 100-400 chup tay
    tốc đô chup cho mấy chiếc raptor tôi nghi nên chup 1/2000 & Up để bác kip cái kip ở đây là đông tác 2 chiếc đôi đàu bay qua nhau
    lý do là tôi sét 1/1600 14 fps Thẻ Cpast 170 shot mới buffer mf chup ko kip chỉ chup đuoc tấm đối đàu Frame thứ 2 thì đả qua rồi chỉ con phần đuôi của chiêc Jet kia , chup 2 lần như vây điều bi vuôt lần 2 thi chỉ làn khói của chiếc kia
    hình dẩn chứng

HUNG2539 by Hung Ta, on Flickr
    Frame 2
    HUNG2540 by Hung Ta, on Flickr

nhu vây ko kip bắt lúc nó Song song với tốc đô 1/1600 theo tôi thì 1/3200 trở lên mới bắt kip

chup High speed super Sonic quan trong thứ 2 cần phải có cho airshow

vì tốc đô F 16 và F22 quá nhanh khi ta nghe thi nó đả đi qua rôi muôn chup phải nghe Người MC giới ho sẻ noi sẻ bay high speed Super Sonic thì các Bác phai theo và chuân bi chup nó chỉ xảy ra khoảng 10 second thôi 1 đến 2 lần biểu diển như vây nên rất it chance để chup
    kho nghe MC kip thi ko thể nào biết xảy ra

tôi chup đuoc nhưngbi Butt shot đep nhất là chup đuoc Head on và side by side của Jet

hình dẩn chup 1DxII lens 600mmII crop 30%

HUNG1136 by Hung Ta, on Flickr

Chup slow motion
    tuy môi nguòi thich chup tôi vẩn thích chup thât châm 1/60 1/80 1/100 tôi hay chup tôi vẩn thich 1/60 và 1/80 hư hoi nhiều

li do tôi thích là làn khói mình màng hơn vơi tôc đô 120 dên 200 và có 1 chut panning trong mây đó là do sao tôi thích hơi ngươc đời và tư làm khó mình nên tôi ko có góp ý vấn đề đó chup slow motion
    1DX 100-400 II handheld
    1/200

EO0V5668 by Hung Ta, on Flickr

1DX II 600mmF4II
    1/50

HUNG0416 by Hung Ta, on Flickr

HUNG9829 by Hung Ta, on Flickr

do đó tuỳ các bác thich chup tôc đô nào cung đươc theo ý mình thích

còn lai thi thì rất dể chup ko có dì khó

HUNG1809 by Hung Ta, on Flickr

HUNG2271 by Hung Ta, on Flickr

HUNG2603 by Hung Ta, on Flickr

HUNG2508 by Hung Ta, on Flickr

tất cả nhửng kinh nghiêm rut ra cho lần đàu chup Air show của tôi hi vong giup các Anh CHi Em
    chờ xem hình các anh chi
    Thân ái
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Cám ơn bác Văn Khoa đã khai hỏa.

Đây là lần biểu diễn thứ hai của Breitling Huntington Beach Airshow. Ban đầu có vấn đề thiếu tiền (tốn kém gần 1 triệu USD), nhưng 3 tuần trước City of Huntington Beach đã đồng ý đóng góp 100,000 USD, nên năm này vẫn sẽ có đội Breitling biểu diễn. Tada! Số tiền đó sẽ lấy từ tiền đậu xe, nên mỗi xe phải trả 30 USD, gấp đôi hôm Vans Surfing.

Như vậy năm nay sẽ có 3 đội lớn là Navy Blue Angels, Canadian Forces Snowbirds, và Breitling.

Vì biểu diễn trên biển nên họ sẽ cất cánh từ Los Alamitos Joint Forces Base, gần Disneyland. Như vậy sẽ không chụp được cảnh các phi công dàn chào và cất cánh. Theo em đọc tin, thì đội Blue Angels đã về đó hôm qua thứ Hai để chuẩn bị. Thứ Sáu họ cũng sẽ có bay thử ngay trên HB.

Năm ngoái có khoảng trên 500 ngàn người xem. Năm nay họ dự đoán con số đó sẽ lên 1 triệu người xem. Tha hồ kẹt xe. Em không biết là mình có thể chen chân lên pier nổi không, mà lên đó đông người lại sợ không có không gian để thao tác. Em treo hai tấm hình dưới đây của OC Register. Theo đó thì đường bay của họ cũng khá dài, nên em đoán (đoán mù, vì chưa xem HB Airshow bao giờ) mình chụp từ parking lot chắc cũng được. Hai bác Văn Khoa và dienson thấy thế nào?

#13.

#14.

Em nhớ mấy năm trước trên forum này có một loạt ảnh Blue Angels của bác trandzung thật là đẹp. Chắc còn lâu em mới có thể chụp được 1-2 tấm như thế. Bác KevinLe cũng chụp rất nhiều ảnh máy bay rất đẹp.

{Em xin phép đánh số cho dễ theo dõi}
    Được sửa bởi ASAV lúc 09:15 AM ngày 27-09-2017

Chụp máy bay airshow là một điều không dễ, nhất là lúc hai chiếc bay ngược chiều cùng bay qua một không gian tại cùng một thời gian. Dù máy ảnh có 12 fps và 175 hay 200 frame buffer, lúc bấm trật một fraction của giây sẽ đưa dến hai máy bay so le. Nhưng biết thế nào là thời điểm đúng boong để bấm? Hai máy bay song song, cùng hướng thì dễ rồi. Một điểm nữa là tùy theo vị trí của mình. Không gian và thời gian hai máy bay cùng bay qua một điểm là ở trước khán đài chính mà giá vé là $165 (giá năm ngoái ở Miramar, breakfast and lunch included). Mình chụp ở hai bên khán đài chính thì chịu thua.

Còn vụ thấy mây chung quanh máy bay khi máy bay breaking the sound barrier, em nghĩ là hên xui, tùy theo độ ẩm trong không khí. Đó là hiện tượng vật lý xảy ra khi hơi nước đọng lại trong giây lát trong vùng áp suất thấp chung quanh máy bay. Nơi nào hoặc khi nào low humidity (như Southern California) thì không thấy, trừ khi hôm đó sương mù nhiều, chưa tan.

Vì Huntington Beach là một bãi biển công cộng nên không có vụ cấm backpacks như trong các căn cứ quân sự. Năm ngoái em tà tà ra lúc khoảng 10:15AM, đến nơi thì em phải bỏ về vì KHÔNG CÒN MỘT CHỖ ĐẬU XE, ngay cả hai bên đường dọc theo bờ biển. Kỳ này em sẽ ra sớm khoảng 7:30-8:00. Bởi vậy em nghĩ là nên carpool và xuất phát từ nhà bác dienson sớm. Chỗ đứng chụp ở phía Nam pier cũng được bác ASAV.

Về chọn lens

1. Cám ơn anh VK đã mở topic mới. Em xin nói qua một ít trước về việc anh chọn lens tiếp theo trao đổi với anh ASAV như sau:

- Nếu nói về khả năng thì các anh trong topic này ở Mỹ anh nào cũng có khả năng mua lens dài cả, đây là điều chúng ta biết ơn vì chúng ta may mắn hơn đại đa số các bạn ở VN (may mắn thứ hai nữa là ở VN cho dù bạn có tiền mua lens dài cũng không có air show ở đâu mà chụp). Nhưng vấn đề phải nói là hiệu quả của số tiền bỏ ra để mua lens có dùng hết hay không và sự đam mê đến mức nào để sẵn sàng bỏ tiền ra mua thay vì dùng tiền làm việc khác. Ví dụ có anh trong topic còn chơi cả âm thanh như anh VK thì số tiền đã bỏ ra để mà gọi là chơi đã không ít đâu tiền mua loa cũng y chang.

- Khi chọn lens nào thì phải xem là chủ yếu chụp gì và độ xa so với chủ thể. Ví dụ như hai anh Kevin hay NK mà hay đi xa chụp chim thì họ phải dùng 500-600mm vì nếu không là không đủ độ gần và crop hay extender là hỏng chất lượng ảnh hết và AF. Em chẳng hạn, vì em hầu như không có thời gian đi lang thang cuối tuần chụp chim cho nên đa số em chụp thể thao cự ly gần và trong nhà thì em dùng 300 và 400 2.8 IS. Em phải chọn 2.8 bởi vì trong nhà là rất cần 2.8 độ mở lớn tối đa. Nếu em mang 500/600 vào trong đó là không chụp được. Nếu em phải chụp BIF (bird in flight) cự ly vừa phải thì em gắn 1.4 vào và phải chấp nhận mất chất lượng. Khi em chụp thể thao từ trên khán đài cao, em sẽ phải mượn Canon CPS 600mm2 bởi vì đây là ảnh chất lượng làm việc nghiêm túc không thể nào dùng lens bậy bạ.

- Về mặt nói chung thì nên hạn chế crop nhiều và / hoặc extender. Nếu phải dùng extender như em chẳng hạn thì phải nên 1.4 thôi và không nên 2x.

- Về 400mm DO2 chẳng hạn anh AV có, cái này anh ấy mua BH hiện tại cũng phải gần 7000 USD rõ rằng là số tiến không nhỏ. Tuy nhiên, nếu giả sử phải chụp máy bay từ cao thì rất có khả năng là vẫn bị thiếu. Hoặc anh cũng nên thỉnh thoảng đi chụp BIF, ở cái này vẫn thiếu độ vươn reach và phải dùng extender. Cho nên giả sử là chụp chủ thể ở xa, với số tiền trên hoàn toàn dư ra có thể mua được hàng 600mm hay 500mm (loại v1) Canon prime. Nếu cần phải dùng cả tiêu cự ngắn, thì 400mm 2.8v1 khi cần gắn 1.4 v2 hay v3 vào là chất lượng sẽ tốt.

- Khi chúng ta có ít tiền, tất nhiên mua hàng v1 nó nặng hơn v2 nhiều, nhất là 400mm, chúng ta phải chấp nhận. Không thể nào muốn mọi thứ có hết tất cả. Dòng tele loại v2 nó đã cải tiến độ nặng rất nhiều nhưng bù lại giá nó rất cao.

- Em chỉ có ý vậy thôi, để chọn lựa, các anh sống ở Mỹ cơ hội mua lens đã dùng mà còn đẹp và giá rẻ rất nhiều so với giá lens mới. Anh AS cứ suy nghĩ và phải nên chụp thử để thấy cái DO2 có thật sự đẹp không, tài chính có sẵn đó, anh sẽ cần lựa chọn thích hợp sao cho nên hạn chế dùng extender. Riêng em thì em tin DO2 rất đẹp nếu dùng một mình nó không gắn thêm, và nếu phải so sánh thì nó sẽ không bằng 400mm 2.8, điều này là rõ ràng.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

2. Về vấn đề kinh nghiệm chụp máy bay thì từ lâu trong forum có cả room cho máy bay em gửi lại link http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=13176&page=3.

3. Trong trang em gửi là có link trong đó các anh ở VN trao đổi về chụp và trong trang 3 đó có link về kinh nghiệm chụp airshow. Tất nhiên là topic em quote là không phải chụp show vì như em đã nói, đa số các anh vào box này ngày xưa là ở VN không có airshow để chụp chỉ đi chụp máy bay dân dụng bay lên bay xuống và tốc độ bay của nó khác xa với máy bay chiến đấu. Box đó vắng là do bây giờ đa số bạn ở VN bỏ sang facebook hết rồi họ không còn chơi ở đây chứ không phải họ bỏ đam mê đâu.

4. Em tin là anh nào rảnh vào box đó xem chắc chắc có bài đã viết từ kinh nghiệm thực tế chụp air. Nếu không, do anh NK cũng mới chụp, các anh cứ pm cho anh Kevin, chắc chắn anh ấy sẽ nói cho biết tốc độ chụp ra sao.

5. Em chỉ lưu ý là khi chụp máy bay cánh quạt, phải giảm tốc độ xuống sao cho vẫn đứng máy bay mà cánh quạt xoay, đừng cho nó đứng luôn thì không đẹp, cái này các anh đến chỉ cần chụp một hai tấm thử và view ngay (để bảo đảm cánh xoay vẫn nhòe nhưng body rõ nét) rõ thông thường em nói chung là tư tốc khoảng 200-400 trong khoảng này và nó dao động theo hoàn cảnh.

6. Nếu chụp tốc mà nhỏ hơn khẩu độ ống kính đang có, đừng quên IS coi chừng ảnh bị rung. Các anh trong topic đều bận đi làm cả, tất nhiên chụp lần đầu thì có thể chưa quen. Chụp một vài lần em tin chắc chắn các anh sẽ chụp đẹp.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Chụp máy bay airshow là một điều không dễ, nhất là lúc hai chiếc bay ngược chiều cùng bay qua một không gian tại cùng một thời gian. Dù máy ảnh có 12 fps và 175 hay 200 frame buffer, lúc bấm trật một fraction của giây sẽ đưa dến hai máy bay so le. Nhưng biết thế nào là thời điểm đúng boong để bấm? Hai máy bay song song, cùng hướng thì dễ rồi. Một điểm nữa là tùy theo vị trí của mình. Không gian và thời gian hai máy bay cùng bay qua một điểm là ở trước khán đài chính mà giá vé là $165 (giá năm ngoái ở Miramar, breakfast and lunch included). Mình chụp ở hai bên khán đài chính thì chịu thua.

Còn vụ thấy mây chung quanh máy bay khi máy bay breaking the sound barrier, em nghĩ là hên xui, tùy theo độ ẩm trong không khí. Đó là hiện tượng vật lý xảy ra khi hơi nước đọng lại trong giây lát trong vùng áp suất thấp chung quanh máy bay. Nơi nào hoặc khi nào low humidity (như Southern California) thì không thấy, trừ khi hôm đó sương mù nhiều, chưa tan.

Vì Huntington Beach là một bãi biển công cộng nên không có vụ cấm backpacks như trong các căn cứ quân sự. Năm ngoái em tà tà ra lúc khoảng 10:15AM, đến nơi thì em phải bỏ về vì KHÔNG CÒN MỘT CHỖ ĐẬU XE, ngay cả hai bên đường dọc theo bờ biển. Kỳ này em sẽ ra sớm khoảng 7:30-8:00. Bởi vậy em nghĩ là nên carpool và xuất phát từ nhà bác dienson sớm. Chỗ đứng chụp ở phía Nam pier cũng được bác ASAV.
    breaking the sound barrier, mói đàu tôi củng nghỉ giông như anh nhưng nếu thời tiét đô ẩm thì nó sẻ cho nhiều và lâu hơn , khi mà Jet biểu diển o Biển thi càng tốt , Anh Namle ở San diego mới chup đươc tuần vừa rồi , Ban tôi đi ngày hôm sao củng chup đuoc anh chỉ cần chú ý và nghe theo người MC sẻ nói tren Speaker ho biểu diển 2 lần ,

2 máy bay đối đàu nhau tôi nghỉ anh chup đươc vì D500, nếu anh xài thẻ XQD của Sony vơi 200 shot fer Bufer
    anh chú ý khi 2 chiếc lao tới với tốc đo cao thì anh theo chiếc từ trái bắt đàu chup vì máy anh có đến 200 shot nên ko so khi tôi chup toi thấy trong cái View nhưng về kiểm tra lai thì ko kip do tốc đô màng châp châm hơn set 1/1600 do dó tôi nghỉ 1/3200 bảo đảm sẻ có action đó , vì tốc đo bay của F16 Max là 1580 MPH do đó tôi tôi nghỉ 1/1600 ko kip , vì toi về check Mr Gôogle tốc đo bay của F 16 và F22

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    2. Về vấn đề kinh nghiệm chụp máy bay thì từ lâu trong forum có cả room cho máy bay em gửi lại link http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=13176&page=3.

3. Trong trang em gửi là có link trong đó các anh ở VN trao đổi về chụp và trong trang 3 đó có link về kinh nghiệm chụp airshow. Tất nhiên là topic em quote là không phải chụp show vì như em đã nói, đa số các anh vào box này ngày xưa là ở VN không có airshow để chụp chỉ đi chụp máy bay dân dụng bay lên bay xuống và tốc độ bay của nó khác xa với máy bay chiến đấu. Box đó vắng là do bây giờ đa số bạn ở VN bỏ sang facebook hết rồi họ không còn chơi ở đây chứ không phải họ bỏ đam mê đâu.

4. Em tin là anh nào rảnh vào box đó xem chắc chắc có bài đã viết từ kinh nghiệm thực tế chụp air. Nếu không, do anh NK cũng mới chụp, các anh cứ pm cho anh Kevin, chắc chắn anh ấy sẽ nói cho biết tốc độ chụp ra sao.

5. Em chỉ lưu ý là khi chụp máy bay cánh quạt, phải giảm tốc độ xuống sao cho vẫn đứng máy bay mà cánh quạt xoay, đừng cho nó đứng luôn thì không đẹp, cái này các anh đến chỉ cần chụp một hai tấm thử và view ngay (để bảo đảm cánh xoay vẫn nhòe nhưng body rõ nét) rõ thông thường em nói chung là tư tốc khoảng 200-400 trong khoảng này và nó dao động theo hoàn cảnh.

6. Nếu chụp tốc mà nhỏ hơn khẩu độ ống kính đang có, đừng quên IS coi chừng ảnh bị rung. Các anh trong topic đều bận đi làm cả, tất nhiên chụp lần đầu thì có thể chưa quen. Chụp một vài lần em tin chắc chắn các anh sẽ chụp đẹp.
    thât ra chup Air show ko có gì khó cả , cái gì cần chup thì tôi đả nói trên , cái khó là điểm chup như thế nào Ánh sáng ra sao, gần hay đói với người mói đến chup lần đầu thương thì biểu diển 2 ngày nên có rất nhiều cơ hôi , mổi nơi thuong biểu diển 2 ngày do đó rất co nhiều cơ hôi ,

Vâng năm ngoái em đi HB Air Show thì người đông lắm, chổ đậu xe thì không có chắc rồi, giờ biểu diễn năm ngoái hình như 11:00AM, em đi hai ngày Thứ Sáu & Bãy, thứ sáu là ngày bay tập, thứ bãy & Chủ nhật thì quá đông, ngày thứ sáu em đi thì là lần đầu chụp thử AirShow nhưng không đông người nên chụp được nhiều hình hơn thứ bãy
    Thứ sáu em ra tiền Parking lot $20.00, Thứ Bãy thì con em chở ra & đón về, năm nay cháu đi làm nên tự lo
    @bác VanKhoa mình đi khoảng sau 9:00 là okie, đậu xe xa phía trên góc Beach + PCH xong đi bộ xuống
    @ Bác ASAV sân khấu chính năm ngoái là ngay góc Beach và PCH nên rất xa Pier, bác xuống sớm thì parking lot không là vấn đề,
    năm ngoái thì chương trình 11:00 AM tới 4:00 PM, các máy bay Jet thì bay nhiều từ hướng Pier lên sân khấu góc Beach Blvd, nên năm nay em nghĩ sẻ chọn chổ đứng bên trái kháng đài ( nếu đứng trên kháng đài nhìn ra biển thì bê tay trái của mình, chổ này thì hy vọng chụp được "the sound barrier being broken ", vì năm ngoái em chụp được nhưng chỉ phía sau
    Năm ngoái em ra AirShow với Fujifilm X-T2 + Grip + XF100-400mm,F4.5-5.6
    Khai mạc Show
    Huntington Beach Air Show by Dienson Nguyen, on Flickr

Lúc này thì lens của em tới 100mm mà vẩn không cover hết
    FUJI5402 by Dienson Nguyen, on Flickr

em củng chụp được nhưng phần đuôi
    may mắn bắc kịp
    Mong gặp nhiều bác trong VNphoto sống south california

Correction: Trên kia em viết sai. Weekend này sẽ không có đội Breitling biểu diễn. Xin lỗi quý bác.

Trang 1 / 17 12311 ... Cuối cùngCuối cùng