Trang 3 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 164

Chủ đề: Chụp Ảnh Airshow: Thiết Bị và Chia Sẻ Kinh Nghiệm

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    2. Về vấn đề kinh nghiệm chụp máy bay thì từ lâu trong forum có cả room cho máy bay em gửi lại link http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=13176&page=3.

3. Trong trang em gửi là có link trong đó các anh ở VN trao đổi về chụp và trong trang 3 đó có link về kinh nghiệm chụp airshow. Tất nhiên là topic em quote là không phải chụp show vì như em đã nói, đa số các anh vào box này ngày xưa là ở VN không có airshow để chụp chỉ đi chụp máy bay dân dụng bay lên bay xuống và tốc độ bay của nó khác xa với máy bay chiến đấu. Box đó vắng là do bây giờ đa số bạn ở VN bỏ sang facebook hết rồi họ không còn chơi ở đây chứ không phải họ bỏ đam mê đâu...
    Cám ơn Nikonian đã gửi thớt xưa và link. Họ viết nhiều về cất/hạ cánh của máy bay commercial aviation. Anh có xem thì thấy một điểm vẫn còn thiết thực, đó là metering. Nếu thứ Bẩy này trời trong xanh thì metering sẽ là một vấn đề. Máy bay Blue Angels thì màu xanh đậm so với bầu trời xanh nhạt. Spot metering là lý tưởng trong trường hợp này nhưng lại hoàn toàn không thích hợp với vận tốc quá nhanh của máy bay chiến đấu. Đành phải dùng Center-Weighted hoặc Matrix.

Nhưng bài viết và link có nhiều điểm không còn hợp thời, đó là khả năng của máy móc hiện nay về ISO cao, số FPS, buffer, số điểm focus, và autofocus. Máy móc bây giờ so với 10 năm trước đã tiến một bước như đi hia bảy dặm về kỹ thuật. Ngày xưa máy chỉ dám để tối đa ISO 1000 vì sợ bị nhiễu hạt, bây giờ thì ISO cả mấy chục ngàn cũng không sao. Và bây giờ máy nào cũng cỡ 10, 12 FPS, buffer lớn và nhanh, nhiều chọn lựa về số điểm focus, và autofocus nhanh, dính như keo vá lốp.

Mấy hôm nay em tìm đọc về chụp ảnh máy bay, thấy có điểm này hợp lý nên em chia sẻ với các bác.

Họ bảo nếu muốn chụp thấy được chong chóng nguyên vòng tròn thì shutter speed cần phải dưới 1/125 hay 1/100. Rồi pan (lia máy) theo máy bay. Focus area thì họ khuyên nên dùng 1-point AF, tránh dùng nhiều điểm hay dùng large area, vì như thế sẽ làm cho camera bị confused khi chủ thế chuyển động cở 700 MPH (1200 km/hr). Một điều họ khuyên nữa là khi panning cần để ý sao cho tay cầm máy của mình không chạm đến vòng focus trên lens, và như vậy sẽ phá mất focus. Theo lời khuyên này, em đã "băng bột" (từ của bác Văn Khoa) focus ring trên lens của em cho chắc ăn. Haha.

Metering: Vẫn là vấn đề chính yếu để tấm ảnh có màu đẹp. Dưới đây là vài kinh nghiệm của em khi chụp chim cò (đứng yên hoặc bay). Những điểm này có thể còn sai, các bác cứ bổ sung. Bác nào thấy thích hợp thì đem ra thử xem thế nào.

Em chỉ dùng M mode (manual exposure mode), và đa số em chụp bằng 7D2. Em thường chọn aperture 4.0 - 5.6 (tuỳ lens), chim bay thì 7.1. Shutter speed khoảng 1/1600 -1/2500. Rất ít khi chậm hơn 1/1250. Thông số còn lại là ISO.

Trước đây em dùng Auto ISO và Spot Metering, nhưng về nhà thấy ảnh có exposure không đều vì tuỳ khi cái "spot" nó đánh (hit) trúng cụm lông màu sáng hay tối của con chim. Sau đó em thử Center-weighted average thì kết quả khá hơn, nhưng cũng không đồng nhất. Thế nên em đổi qua fixed ISO.

Các bác có thể tìm "Sunny 16 rule" để hiểu thêm cách chọn fixed ISO cho một buổi chụp. (Nếu bác nào muốn em có thể viết thêm về Sunny-16 rule). Em không xài phuơng pháp đó, thay vào đó khi ra đến nơi chụp, với aperture và shutter speed chọn như trên, em chụp thử 1 tấm, rồi thay đổi ISO cho đến khi nhìn thấy vừa ý (thường chỉ cần chụp 3-4 tấm là đủ), và em giữ ISO đó suốt buổi chụp, không còn phải lo lắng về metering gì cả. Nếu ánh sáng mặt trời có thay đổi, thì em đổi ISO lên xuống một chút. Thường em thích (personal preference) ảnh hơi thiếu sáng 1 chút thì dễ PP hơn, nên em giảm exposure 1/3 - 2/3 stop. Thuờng em làm việc này bằng cách thay đổi shutter speed, vì ngón trỏ phải của em có thể thay đổi shutter speed dể dàng khi em vẫn nhìn trong viewfinder.

Em thử phương pháp này trong buổi chụp lớn dịp Vans Surfing. Em khời đầu bằng ISO 160 rồi giảm xuống 125 khi trời nắng to hơn. Và em rất hài lòng với kết quả.

Em đoán chụp máy bay thì không cần thiết phải dùng narrow aperture (khoá khẩu) để được DOF dày, lý do là vì máy bay cách xa mình từ vài trăm đến cả ngàn mét, nên dùng khẩu rộng thì vẫn có thể chứa hết cái máy bay. Riêng khi chụp formation (đội hình) thì có lẽ cần aperture nhỏ hơn để thấy rõ hết cả đội.

Nhưng em chưa bao giờ chụp air shows!! Nên không biết kết quả sẽ thế nào. Ngày mai bác dienson và em sẽ ra chụp "lấy trớn" khi họ bay tập dượt.

Haha, toàn là những từ có “marque deposée” cả! Cám ơn bác ASAV đã chia sẻ. Focus ring của Nikon 200-500 nằm phía sau và dù có đụng hay nắm chặt, ống kính cũng vẫn focus, internally.

Bác chủ thớt Văn Khoa cho phép em treo hình con Allen's Hummingbird mới chụp weekend vừa rồi.

Canon 7D2 + 600 II
    f/4.0; 1/2000; ISO 320 (theo cách chọn ISO của em)

Allen's Hummingbird hạ cánh.

Bác ASAV làm em nôn nóng muốn ra thử mode M cùng với bác. Em dùng mode này khi chụp tĩnh vật trong nhà vì thiếu ánh sáng. Em cũng mong biết kết quả ra sao khi ánh sáng thay đổi, tỉ dụ bác đang focus trên máy bay khi đằng sau máy bay là mây, bác track nó, rồi đến khi chụp thì phía sau máy bay là bầu trời xanh. Máy sẽ thay đổi setting ra sao?

Vận tốc của jets rất nhanh, nó ào qua một cái rồi biến hút! Phản ứng của mình không kịp để thay đổi bất cứ gì.

Ngày mai đi dợt có bác VanKhoa nữa
    Vì hôm nay em không nhìn giờ khai mạc Auto Show vì nghỉ như năm ngoái 11 giờ thứ Sáu, năm nay họ thêm một nữa ngày thứ năm, nên khai mạc 4 giờ chiều
    Hai anh em ngồi nhà em tán dóc một chút rồi bác VanKhoa về, em làm việc nhà cho xong mai khỏi làm đi bắn máy bay với hai bác

OVF thì set focus spot có lẻ dể, chứ mirrorless EVF tracking and panning theo máy bay khó lắm bác ASAV, vì máy bay nhích ra khỏi điểm focus là hunting xa tít mù khơi không còn thấy máy bay nữa, lúc này phải tìm điểm focus gần hòng thấy bóng mờ của máy bay đặng cho nó vào điểm focus spot
    Nên em phải set Zone là thường xuyên, nếu máy bay chong chóng thì em set Focus spot Large, đôi khi trên Sony em set Expand Focus Spot Large
    Không biết EVF có cách nào set ít bị xoá phong front & rear of subjects trên VF không ?

@ Bác ASAV: sau nhà em thường có hai con hummingbirds khác nhau, em cứ tưởng chúng là male & female, là giống Anna
    Nhưng thấy bác nói con bác chụp phía trên lá Ellen
    bác xem dùm em hai con sau đây
    FUJI8007 by Dienson Nguyen, on Flickr

HummingBird, Red Sword by Dienson Nguyen, on Flickr

Thank Bác

Hóng hình Airshow hôm nay của các bác :D

Hôm nào cho em theo chụp chym cò với nha mấy bác :D

Quote Được gửi bởi phongtranvn View Post
    Hóng hình Airshow hôm nay của các bác :D

Hôm nào cho em theo chụp chym cò với nha mấy bác :D
    Anh em rất vui khi gặp Phong, tiếc là gặp không lâu. Hy vọng sẽ gặp Phong khi đi chụp chim cò.

Trang 3 / 17 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng