Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 51 đến 60 / 93

Chủ đề: Nikon AF-S 200-500mm f/5.6E ED VR và Sony FE 100-400mm f/4.5-5.6 GM OSS

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Kỳ HB Airshow này sẽ có bác ASAV. Bác ấy sẽ đem hai Canon 7D2 cộng với 70-300 và 400 DO để đè bẹp Nikon D500 và Sony A9. Mình sẽ từ chết tới bị thương nếu không chuẩn bị đón rước bác ấy cho đàng hoàng. Sơn chuẩn bị lãnh đạn.
    Cho em xin 1 vé ngồi để xem cuộc không chiến khủng này
    Can't wait :-)
    hm...

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Kỳ HB Airshow này sẽ có bác ASAV. Bác ấy sẽ đem hai Canon 7D2 cộng với 70-300 và 400 DO để đè bẹp Nikon D500 và Sony A9. Mình sẽ từ chết tới bị thương nếu không chuẩn bị đón rước bác ấy cho đàng hoàng. Sơn chuẩn bị lãnh đạn.
    Chiến đi anh, bác ASAV đường xa tới mệt mỏi anh em mình gần sân nhà mà

Bác VanKhoa chắc chỉ mang Leica thôi ?

em mang A9 + MF Voigtland 35mm, F1.2, chắc chỉ dzậy là đủ
    post một hình cho không khí vui lên

FE100-400mm + 1.4X TC
    DSC05572-2 by Dienson Nguyen, on Flickr
    Được sửa bởi dienson lúc 08:40 AM ngày 24-09-2017

Chết em, giời ạ!! Mấy bác làm em nervous quá!

Em mới nhận 400 DO II từ B&H hôm qua. Hôm nay đi chụp thử xem thế nào. Lens nhẹ (chưa tới 2.5 kg) nên dễ thao tác. Em phải warm up để cuối tuần này chạy theo với bác Văn Khoa và dienson. Mấy bác nương tay cho em nhờ. Em xin phép treo vài tấm chụp bằng lens này vào đây, dù nó không thuộc chủ đề của thread này.

Không có chim nên em chụp sóc: (tất cả đều có gắn 1.4 TC III) trên máy 7D2.

Chiều về em ra sân sau ngồi chờ hummingbirds. Năm nay lần đầu tiên có con Allen's hummingbird này đến đây. Con này dữ dằn hơn nên nó đuổi con Anna's thường xuyên tới trong vườn này.

Hẹn gặp các bác Thứ Bảy tại Huntington Beach.

Quá đẹp bác ASAV ơi
    Lens ngon vào tay bác thì, bảo kiếm gặp anh hùng

Nhân tiện hỏi bác lens Canon có vài lens có chử DO nghĩa sao vậy bác
    Được sửa bởi dienson lúc 12:17 PM ngày 24-09-2017

Theo tìm hiểu nông cạn của em thì thế này:

Các kiếng xài trong các lens thông thường thì có độ khúc xạ (refraction index) khác nhau cho mỗi màu Blue, Green, Red (BGR), gây nên chromatic aberration (CA). Tạm gọi loại này là conventional lens.

DO = Diffractive Optical (technology), trong đó người ta tạo ra những độ lồi lõm li ti trên mặt tấm kiếng, tạo thành sự nhiễu xạ (diffraction) cho những tia sáng chiếu vào tấm kiếng. DO cũng bị CA, nhưng là reversal CA.

Trong conventional lens thì tia màu Blue sẽ hội tụ (focus) trên trục quang học (optical axis) gần lens hơn, kế đến là tia Green, và sau đó là tia Red. Trong DO (alone) thì các tia này sẽ hội tụ theo thứ tự ngược lại: Red, Green, rồi Blue. Do đó Canon ghép hai hệ thống này với nhau và nhờ đó loại bỏ được CA trong các DO lenses.

Thê hệ thứ hai của DO lenses được cải tiến bằng cách loại bỏ khoảng không khí (air) giữa các lớp DO glasses, và nhờ đó tăng thêm đô contrast và giảm lòe (glare).

So sánh với một conventinal lens có cùng focal length, DO lenses giảm được 36% khối lượng và 28% chiều dài, nhờ đó có thể chụp cầm tay dễ dàng hơn. Đang có rumors là Canon đang làm 600 DO. Không biết hư thực thế nào, nhưng em nghĩ nếu Canon có ra 600 Do thì giá cũng cắt cổ, chắc cũng từ 15 ngàn USD trở lên.

Em chỉ biết nhiêu đó!!

Các bác nào có thêm thông tin hay thấy em sai chỗ nào thì bổ sung thêm cho em.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Theo tìm hiểu nông cạn của em thì thế này:

Các kiếng xài trong các lens thông thường thì có độ khúc xạ (refraction index) khác nhau cho mỗi màu Blue, Green, Red (BGR), gây nên chromatic aberration (CA). Tạm gọi loại này là conventional lens.

DO = Diffractive Optical (technology), trong đó người ta tạo ra những độ lồi lõm li ti trên mặt tấm kiếng, tạo thành sự nhiễu xạ (diffraction) cho những tia sáng chiếu vào tấm kiếng. DO cũng bị CA, nhưng là reversal CA.

Trong conventional lens thì tia màu Blue sẽ hội tụ (focus) trên trục quang học (optical axis) gần lens hơn, kế đến là tia Green, và sau đó là tia Red. Trong DO (alone) thì các tia này sẽ hội tụ theo thứ tự ngược lại: Red, Green, rồi Blue. Do đó Canon ghép hai hệ thống này với nhau và nhờ đó loại bỏ được CA trong các DO lenses.

Thê hệ thứ hai của DO lenses được cải tiến bằng cách loại bỏ khoảng không khí (air) giữa các lớp DO glasses, và nhờ đó tăng thêm đô contrast và giảm lòe (glare).

So sánh với một conventinal lens có cùng focal length, DO lenses giảm được 36% khối lượng và 28% chiều dài, nhờ đó có thể chụp cầm tay dễ dàng hơn. Đang có rumors là Canon đang làm 600 DO. Không biết hư thực thế nào, nhưng em nghĩ nếu Canon có ra 600 Do thì giá cũng cắt cổ, chắc cũng từ 15 ngàn USD trở lên.

Em chỉ biết nhiêu đó!!

Các bác nào có thêm thông tin hay thấy em sai chỗ nào thì bổ sung thêm cho em.

Thank Bác,
    hẹn gặp bác this Saturday

Chết em, giời ạ!! Mấy bác làm em nervous quá!

Em mới nhận 400 DO II từ B&H hôm qua. Hôm nay đi chụp thử xem thế nào. Lens nhẹ (chưa tới 2.5 kg) nên dễ thao tác. Em phải warm up để cuối tuần này chạy theo với bác Văn Khoa và dienson. Mấy bác nương tay cho em nhờ. Em xin phép treo vài tấm chụp bằng lens này vào đây, dù nó không thuộc chủ đề của thread này.

Không có chim nên em chụp sóc: (tất cả đều có gắn 1.4 TC III) trên máy 7D2.

Chiều về em ra sân sau ngồi chờ hummingbirds. Năm nay lần đầu tiên có con Allen's hummingbird này đến đây. Con này dữ dằn hơn nên nó đuổi con Anna's thường xuyên tới trong vườn này.

Hẹn gặp các bác Thứ Bảy tại Huntington Beach.
    CHúc mừng anh có cái 400DO F4II , tôi khuyen anh ko nên gắn TC.1/4 cho lens này với 7DII, nên chup Prime là tốt nhất , lens này đi đôi voi 1DXII cho TC 1/4 và 2X
    nếu anh muốn gắn TC 1/4 voi 7DII và lens 400 Do II này Anh phải chup Shutter 2x time focal lens ví du 400x 1.4 x1.6 thi anh phải chup tốc đo trung bình trở lên từ 1/2000 and Up, F stop +2 , cho handheld trừ phi anh chup trên tripod
    2 hình trên bi motion blur do ko đủ tôc đo nên bi rung tay, contract và detail no thua xa anh chup mấy hình 600II hay 600 +TC1/4
    Lens 400DO II này chỉ xài TC 1/4 và 2X cho đời 1DXII
    TC 1/4 cho đời 1DX
    góp ý với anh mong anh đừng giân , chúc anh làm quen với len và có nhửng tác phẩm đep
    Thân
    Hung Ta
    Người đi một nửa hồn tôi mất .
    Một nửa hồn kia đứng chửi thề .

Bác NKCM: Em giận bác quá đi!

Haha, em nói đùa. Em cám ơn những góp ý rất chân tình của bác, cũng như những ý kiến của bác (qua emails) giúp em chọn mua lens này. Rất đồng ý với bác là 2 ảnh con sóc không đạt chất lượng, nhưng vì ảnh đầu tiên của lens nên giữ để sau này so sánh.

Qua chụp thử ngày đầu thì em thấy chụp long lenses cầm tay rất khó và rất mỏi tay. Em kê lens 600 trên cái "modified" monopod rồi đứng chờ chim có actions thì khỏe hơn là cầm lens 400, mặc dầu chỉ nặng bằng một nửa. Không hy vọng gì nhiều kỳ chụp air show weekend này vì em chưa có kinh nghiệm, nhất là tính chụp máy bay chong chóng với 1/200 - 1/160. Haha.

Cám ơn bác NKCM again.

Bác NKCM: Em giận bác quá đi!

Haha, em nói đùa. Em cám ơn những góp ý rất chân tình của bác, cũng như những ý kiến của bác (qua emails) giúp em chọn mua lens này. Rất đồng ý với bác là 2 ảnh con sóc không đạt chất lượng, nhưng vì ảnh đầu tiên của lens nên giữ để sau này so sánh.

Qua chụp thử ngày đầu thì em thấy chụp long lenses cầm tay rất khó và rất mỏi tay. Em kê lens 600 trên cái "modified" monopod rồi đứng chờ chim có actions thì khỏe hơn là cầm lens 400, mặc dầu chỉ nặng bằng một nửa. Không hy vọng gì nhiều kỳ chụp air show weekend này vì em chưa có kinh nghiệm, nhất là tính chụp máy bay chong chóng với 1/200 - 1/160. Haha.

Cám ơn bác NKCM again.
    Bác lúc nào cũng nói không kinh nghiệm, mà em và bác VanKhoa theo bác chưa được nữa đường
    vậy là bác mang đi airshow kì nay cái lens mới 400DO II F4 này ?

Trang 6 / 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 ... Cuối cùngCuối cùng