Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 10

Chủ đề: Canon 6D1 + 24-70 F2.8 II + 50mm STM + Flash 430EX III chuyển qua Sony A7RII

Canon 6D1 + 24-70 F2.8 II + 50mm STM + Flash 430EX III chuyển qua Sony A7RII

_Em xin chào các thành viên Sonyers nói riêng và vnphoto members nói chung.
    _Lúc trước em định nâng cấp lên Canon 6D2, nhưng vì Dynamic Range yếu ở ISO thấp.
    _Nhưng em xem thì thấy Sony A7rII bá đạo quá, nên hiện tại em muốn chuyển qua Sony để trải nghiệm.

==> Em có vài câu hỏi cần được giải đáp ạ <==

1. Nên bán hết Canon gears không?
    _ Nếu bán hết thì em sẽ mua Sony 24-70 F2.8 GM. Vì em thích All In One
    _ Sau này có thể mua thêm 2 lenses 12-24mm, 85mm or 70-200mm)

2. Nếu xài ngàm chuyển Metabones thì có những ưu và nhược điểm hay có hạn chế gì?

3. Sony A7RII có những ưu điểm và nhược điểm gì?

4. File Raw và JPG của Sony A7RII thường nặng cỡ bao nhiêu?

5. Em chưa hiểu rõ về file Raw "Compress vs Uncompress " có gì khác biệt?

6. Viewfinder EVF lúc chụp có bị lag hay chậm hơn khi nhìn ngoài đời thật không?

7. Máy có hay bị chậm và lag không?

8. Nên mua Flash loại nào? Em thì hay xài TTL hơn.

Thanks u for reading...
    Được sửa bởi nicksam368 lúc 08:27 AM ngày 08-09-2017

sài thử mc11 đi bác...

Chào bạn nicksam368, mình đang xài a7 thôi nên chỉ xin góp vài ý kiến như sau:

1. 24-70 f2.8II & 50 STM có đáng giữ hay khg thì tùy bạn quyết định thôi. Đương nhiên best option vẫn là native mount GM 24-70 f2.8. Nếu $$ khg là vấn đề thì cứ việc dùng GM 24-70.

2. Ngoài Metabones còn có Sigma MC-11 cũng rất được ưa chuộng. Tất cả adapter gắn lên đều khg thể lấy nét nhanh như lens thiết kế riêng cho Sony hay Canon body. Lúc trước nhiều Canon user thích/cần dùng adapter vì Sony chưa có lens với tiêu cự + khẩu độ cần thiết. Giờ có hết rồi nên thường thì ai cũng từ từ chuyển sang Sony lens tốt hơn, trừ những trường hợp như 85f1.2 hay các tele 400 mà Sony chưa có, hay dòng lens Sigma ART

3 & 4: A7Rii 42MP nên trung bình compressed raw thì khoảng 42mb. uncompressed raw thì gấp đôi. Nên computer cũng phải cần thêm thời gian process các file đó, và đương nhiên ngốn thêm space hard drive. Câu hỏi đặt ra là: Bạn có cần đến 42MP để chụp hay khg? Nhược điểm lớn nhất của a7 nói chung là pin vì xài mau hết, nhưng $ pin aftermarket cũng rẻ nên khg là vấn đề.

5. Mời bạn xem link này:
    https://www.dpreview.com/articles/61...compressed-raw
    https://www.dpreview.com/forums/thre...-post-58933568
    Theo mình nghĩ thì rất hiếm trường hợp khi cần chụp uncompressed raw, và thường cũng là vì để in hình khổ lớn mới cần sử dụng uncompressed raw mà thôi. Nếu bạn chuyên in hình khổ lớn, thì 42MP là điều cần thiết, cũng như cần uncompressed raw (trong những trường hợp cần thiết) để có thể có được chất lượng ảnh cao nhất.

6. Viewfinder lag thì mình khg rõ, có lẽ vì mình khg chụp kiểu action/sport để thấy được có lag hay khg. Chụp du lịch mình chưa bao giờ thấy bị ảnh hưởng viewfinder lag cả.

7. Mình khg xài a7Rii nên khg biết.

8. Flash đa số mọi người dùng là Godox. Nhỏ gọn nhất là TT350S. Dùng 2 pin AA. Có TTL, HSS, 24Ghz + HSS. Cả hệ thống đèn Godox đủ loại nên rất được nhiều người ưa thích. Bạn có thể xem video về TT350S + trigger post ở đây: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=212412

My 2 cents: Bạn khoan hãy mua A7Rii trong thời điểm này. Hãy đợi thêm ít nhất vài tháng nữa vì có thông tin (confirmed) là mùa thu này Sony sẽ công bố thêm máy mirrorless mới. Rất có thể là A7mk3 và tích hợp nhiều tính năng mới từ máy a9 mới ra vài tháng đây. Lúc đó xem nên đầu tư vào máy nào thì tốt hơn :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 12:06 AM ngày 09-09-2017
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Chào bạn nicksam368, mình đang xài a7 thôi nên chỉ xin góp vài ý kiến như sau:

1. 24-70 f2.8II & 50 STM có đáng giữ hay khg thì tùy bạn quyết định thôi. Đương nhiên best option vẫn là native mount GM 24-70 f2.8. Nếu $$ khg là vấn đề thì cứ việc dùng GM 24-70.

2. Ngoài Metabones còn có Sigma MC-11 cũng rất được ưa chuộng. Tất cả adapter gắn lên đều khg thể lấy nét nhanh như lens thiết kế riêng cho Sony hay Canon body. Lúc trước nhiều Canon user thích/cần dùng adapter vì Sony chưa có lens với tiêu cự + khẩu độ cần thiết. Giờ có hết rồi nên thường thì ai cũng từ từ chuyển sang Sony lens tốt hơn, trừ những trường hợp như 85f1.2 hay các tele 400 mà Sony chưa có, hay dòng lens Sigma ART

3 & 4: A7Rii 42MP nên trung bình compressed raw thì khoảng 42mb. uncompressed raw thì gấp đôi. Nên computer cũng phải cần thêm thời gian process các file đó, và đương nhiên ngốn thêm space hard drive. Câu hỏi đặt ra là: Bạn có cần đến 42MP để chụp hay khg? Nhược điểm lớn nhất của a7 nói chung là pin vì xài mau hết, nhưng $ pin aftermarket cũng rẻ nên khg là vấn đề.

5. Mời bạn xem link này:
    https://www.dpreview.com/articles/61...compressed-raw
    https://www.dpreview.com/forums/thre...-post-58933568
    Theo mình nghĩ thì rất hiếm trường hợp khi cần chụp uncompressed raw, và thường cũng là vì để in hình khổ lớn mới cần sử dụng uncompressed raw mà thôi. Nếu bạn chuyên in hình khổ lớn, thì 42MP là điều cần thiết, cũng như cần uncompressed raw (trong những trường hợp cần thiết) để có thể có được chất lượng ảnh cao nhất.

6. Viewfinder lag thì mình khg rõ, có lẽ vì mình khg chụp kiểu action/sport để thấy được có lag hay khg. Chụp du lịch mình chưa bao giờ thấy bị ảnh hưởng viewfinder lag cả.

7. Mình khg xài a7Rii nên khg biết.

8. Flash đa số mọi người dùng là Godox. Nhỏ gọn nhất là TT350S. Dùng 2 pin AA. Có TTL, HSS, 24Ghz + HSS. Cả hệ thống đèn Godox đủ loại nên rất được nhiều người ưa thích. Bạn có thể xem video về TT350S + trigger post ở đây: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=212412

My 2 cents: Bạn khoan hãy mua A7Rii trong thời điểm này. Hãy đợi thêm ít nhất vài tháng nữa vì có thông tin (confirmed) là mùa thu này Sony sẽ công bố thêm máy mirrorless mới. Rất có thể là A7mk3 và tích hợp nhiều tính năng mới từ máy a9 mới ra vài tháng đây. Lúc đó xem nên đầu tư vào máy nào thì tốt hơn :-)
    Mà mình xem video, thấy A7r2 chụp liên tục chỉ có cỡ 20 tấm hình là ngừng rồi, rồi máy heating nữa @@

Quote Được gửi bởi nicksam368 View Post
    Mà mình xem video, thấy A7r2 chụp liên tục chỉ có cỡ 20 tấm hình là ngừng rồi, rồi máy heating nữa @@
    A7rii 42MP, file lớn, buffer nhỏ, và còn phải tùy thuộc vào thẻ nhớ nữa. Nhanh nhất a7rii chỉ có thể write khoảng 30mb/s, trong khi máy mới a9 hỗ trợ write speed từ 70mb/s đến 170mb/s.
    Bởi vậy ít ai dùng a7rii để chụp sport. Mà Sony cũng khg market máy này cho sport hay wildlife.

Về phần over heat khi quay 4K video thì đã có update firmware lâu rồi. Khg còn vấn đề đó nữa: http://www.4kshooters.net/2016/02/23...ii-and-a7s-ii/
    :-)

lolz mượn bác nào ở đây vài cái file về edit thử ... nếu ưng cái file thì cưới thôi bác ạ ...

Em cũng thích sony mà mua con này em phải nâng cấp luôn cấu hình máy tính lolz thấy chi nhiều quá nên em tạch luôn

Sony A7R II quay video chất lượng tốt ko hả các bác ?

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    lolz mượn bác nào ở đây vài cái file về edit thử ... nếu ưng cái file thì cưới thôi bác ạ ...

Em cũng thích sony mà mua con này em phải nâng cấp luôn cấu hình máy tính lolz thấy chi nhiều quá nên em tạch luôn
    Vậy bác nào có file RAW của ẽm thì cho em xin ạ.
    tiện xem máy tính em chiu nổi ko và mắt e chịu nổi ko :D

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post

Yes, em giống bác, năm ngoái order A7R2 về chụp xong load vào comp chậm, LR làm hình máy mình yếu nên chậm đến chán, thấy thật ra chụp chơi đâu cần 42MP, ( nếu thích landscape thì 42MP tốt), nên em return, chụp chơi linh tinh thì 24MP vừa

Bác vào : https://www.dpreview.com/reviews/sony-alpha-7r-ii/16
    open gallery xem có hình nào file raw thi download về
    Được sửa bởi dienson lúc 09:56 PM ngày 13-09-2017