Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 58

Chủ đề: Sequoia National Park, California.

Sequoia National Park, California.

Sequoia National Park

Được hai bác Văn Khoa và KGP thôi thúc, em làm một chuyến đi vào Sequoia National Park, và thử chụp vài ảnh phong cảnh. Phải nói trước là em chưa bao giờ chụp thể loại này, và chưa nghiên cứu tìm hiểu cách chụp phong cảnh, cũng như không có gears cần thiết để chụp cho đẹp. Em không dám treo mấy ảnh này vào thể loại phong cảnh, và cũng không biết nên treo vào đâu cho hợp.

Em sẽ treo ảnh theo lộ trình chuyến đi. Các bác tự nhiên cho em ý kiến phê bình, để biết đâu em sẽ đổi qua chụp thể loại này!! Mời các bác theo dõi.

#1 Trên đường vào

Sequoia National Park (SNP) nằm trong vùng Central California, trên mạn tây nam của rặng núi Sierra Neveda. SNP được thiết lập ngày 25/9/1890, là công viên quốc gia lâu đời thứ hai của nước Mỹ, rộng 635 squared miles (1635 km vuông), và bao gồm đỉnh núi Mount Whitney (4421 mét, cao nhất trong toàn 48 tiểu bang lục địa [CONUS]).

#2 SNP nằm sát phía nam của Kings Canyon National Park, cà hai công viên này được National Park Service điều hành chung như một công viên.

(Bản đồ của National Park Service)

#3 Cây sequoia

SNP lấy tên và nổi tiếng do cây sequoia, là một loại cây giống cây thông, nhưng có khối lượng rất lớn và sống rất lâu (trên 3 ngàn năm tuổi). Trên toàn thế giới, từ sau khi bị Ice Age {kỷ nguyên băng hà (?)} làm chết khắp nơi, cây sequoia chỉ mọc lại trong tự nhiên trên sườn phía Tây của rặng Sierra Nevada mà thôi, ở cao độ 5000 feet đến 7000 feet.

#4 Bản đồ công viên (của National Park Service)

Có hai ngã để vào công viên, hoặc theo đường 198 từ phía nam, hoặc theo đường 180 từ phía tây, và hai đường này cũng gặp nhau trong công viên. Em dùng đường 180 đi và về. Ngày xưa em đi vào bằng 180 rồi về qua ngã 198, ngã này rất quanh co khó lái, mấy đứa con ngồi sau xe bị carsick (say xe).

#5 Các tuyến xe buýt

Để bớt ô nhiễm do xe cộ, trong park có 4 tuyến xe shuttle miễn phí (có màu khác nhau trên bản đồ), và mỗi tuyến có nhiều xe hoạt động, nên cứ 15 phút thì có một chuyến tại mỗi trạm. Đa số khách tham quan đều dùng shuttle. Em lái xe vào ngay trung tâm của công viên, và cũng dùng shuttles di chuyển từ nơi này qua nơi khác, chứ không thì kiếm chỗ đậu xe cũng hết giờ, vì rất đông người. Cũng nên nói thêm là có shuttles chở khách ngay từ Visalia vào công viên và chiều chở về lại Visalia (màu xanh dương), chỉ 15 USD cả hai chiều. Thế mới thấy chính phủ tư bản bóc lột nhân dân để bảo vệ mấy cái cây vô tri!

(Bản đồ của National Park Service)
    Được sửa bởi ASAV lúc 10:33 AM ngày 05-09-2017

Good morning Bác ASAV
    Lâu không thấy bác té ra bác đi du lịch,
    Nhân đây cám ơn bác về chức năng Back AF button, em set trên Sony A9,theo bài viết của bác, chụp thử mấy ngày nay thấy rất là phù hợp cho moving subject
    Đang mong thêm hình chuyến đi SNP của bác cùng lời dẩn rất hay và chi tiết

Cám ơn bác ASAV cho đi du lịch.

Sắp được đọc phiêu lưu ký và xem nhiều ảnh về Sequoia NP của bác ASAV rồi. Bác ở gần quá mà không đi thì rất uổng.

Ngoài cái 600mm (để chụp gấu, nai từ xa), bác đã có 24-70mm thì đâu cần có gì thêm để chụp phong cảnh. Em đang mong được xem ảnh tiếp.

Cám ơn hai bác dienson Văn Khoa đã ghé thăm.

Bác dienson: Chẳng là "du lịch" gì cả bác ạ. Sequoia xem như "vườn sau" của nhà em, ha ha. Em sáng oánh xe đi, chiều oánh xe về, round trip chỉ 180 miles.
    BBF: Em viết bài đó và có bác đọc rồi áp dụng thì đủ làm cho em vui rồi. Trong nghề em có câu "See one, do one, and teach one", thì xem như mình đã "biết" về vấn đề đó. Bác giúp em hoàn tất việc thứ ba.

Bác Văn Khoa: "...bác đã có 24-70mm thì đâu cần có gì thêm để chụp phong cảnh." Còn cần con mắt và skills nữa chứ bác, mà em chưa có hai thứ này. Bác cứ cho em phê bình, em muốn nghe negative comments để tiến.

Dự trù mất khoảng 2 tiếng lái xe, nên em ra đi khi trời còn tối, vì muốn đến nơi khi hừng sáng, và vì sợ dịp nghỉ lễ Labor Day nên chắc có đông khách tham quan và kẹt xe. Tuy nhiên dọc đường em chẳng thấy ai vì còn sớm, khi gần đến công viên muốn chụp cảnh từ trên nhìn xuống thung lũng nhưng chưa đủ sáng.

#6: Sau em chẳng có xe nào

#7: Trước em cũng không có ai

#8: Lúc này mới khoảng 6:30 sáng nên rất vắng xe.

#9: Ảnh hưởng của hạn hán. Trong thời gian 5 năm từ 2011 đến 2016, California có 102 triệu cây (mọi loai) chết vì thiếu nước.
    Em cũng muốn vào SNP để tránh nóng, vì cả tháng nay vùng em ở ngày nào cũng 108-110 F (42-43 C), mà ở SNP chỉ khoảng 65 F (18.5 C), nhờ Sequoia ở cao độ 7000 ft (2135 m) so với quê em ở cao độ 360 ft (110 m) so với mặt nước biển.

#10: Một vòng cua hơi nguy hiểm

#11: Trời vẫn chưa sáng, mới chỉ vài ánh sáng từ bên kia rặng Sierra Nevada làm hừng lớp mây trên cao. Dưới kia là thung lũng quê em Sequoia Valley, đa số dân sống bằng nghề nông. Nếu em nhớ không lầm thì vùng Central Valley cung cấp 1/3 hoa màu cho toàn nước Mỹ (Em nở lỗ mũi!). Trời không trong một phần vì bị khói của một đám cháy gần Yosemite mấy tuần nay.

#12: Bây giờ ở cao độ 4000 ft. Chỉ còn 6 miles thì đến Kings Canyon NP. đường 180 sẽ chạy tiếp vào trong Kings Canyon. Muốn đi Sequoia thì rẽ qua 198 khi vào đến Kings Canyon. Chương trình ban đầu của em là tham qua Sequoia đến trưa, rồi trên đường về sẽ ghé Kings Canyon. Nhưng cuối ngày em mệt nên về thẳng. Lần tới sẽ ghé Kings Canyon.

#13 Hai hình này chụp qua kiếng xe.

#14 Vắng xe nên em chạy chậm, một tay lái, tay kia cầm máy chụp. Bad! Bad!

Được sửa bởi ASAV lúc 10:32 AM ngày 05-09-2017

Con mắt và skills của bác ASAV thì dư xài rồi đó chứ bác, bác nói mới lạ lanscape mà bác lên hình mê luôn
    Em set hai máy Fujifilm X-T2 & Sony A9 theo cách BBF, thấy quá tiện cho moving subject, đang tập cho quen, nhất là lúc bấm shuttle nó đã lắm không lo nữa nhịp focus, thank bác lần nữa nghe hihihhi

Cám ơn bác dienson tiếp tục ghé thăm nha.

Em mang Canon 6D + EF 24-70 mm f/2.8 L II để chụp, nhưng em cũng kèm theo Canon 7D2 + EF 70-300 mm f/4-5.6 L để lỡ có gặp ... chim. Ha ha.

Dọc đường có nhiều turn-out đủ chỗ cho 2-3 chiếc xe để du khách có thể dừng xe ngắm cảnh, hay tránh vào cho xe sau muốn chạy nhanh hơn qua mặt. Turn-out này ở cao độ 6000 ft và chứa được khoảng 10 xe. Từ đây có thể nhìn xuống rừng sequoia.

Đây là một trong những rừng sequoia lớn nhất thế giới, có tên là Redwood Mountain Grove. Rừng này có hơn 2100 cây cổ thụ sequoia với đường kinh thân cây lớn hơn 10 feet ( 3 mét).

Khi còn trẻ thì cây sequoia có sức phóng thẳng lên trời, nên ngọn cây nhọn như hình lưởi đao (spire); già hơn thì ngọn tròn ra; và rốt cuộc thì cái ngọn cũng chết mà cây còn sống, nên những cây già này còn được gọi là snagtops.

#16. Cây ở giữa hình dưới đây là cây trẻ. Xích qua bên trái (của ta) một chút thì có cây ngọn đã tròn.

#17. Mặt trời đã lên khá cao.

#19. Cảnh của khu turn-out này, chẳng có gì đặc biệt, nhưng nó là kỷ niệm của em, vì lần trước em cũng ghé vào đây cho mấy đứa nhỏ chơi tuyết và leo lên mấy mỏm đá đó. Thế mà nay hai đứa đã đi học xa nhà. Bóng câu qua cửa!

Các thùng rác trong công viên này làm theo kiểu bear-proof (chống gấu). Nó làm bằng sắt và được gắn chặt vào bệ xi măng, nắp có chốt bên trong một khe hở chỉ vừa lọt ngón tay. Phải luồn ngón tay vào đẩy chốt rồi mới mở nắp ra được. Gấu thích đồ ăn của người ta vì có nhiều calories. Khi ăn quen, gấu sẽ trở lại thường xuyên để kiếm, và có thể tấn công người. Thế nên họ không muốn gấu nhiễm thói quen này. Rất tiếc là kỳ này em không thấy con gấu nào cả, có lẽ tại vì ban ngày.

#22. Một mình trên mõm đá

#23. Nắng lên cao rồi, phải đi kẻo hết giờ

Được sửa bởi ASAV lúc 10:26 AM ngày 06-09-2017

Điểm dừng chân kến đến là Kings Canyon Lookout. Từ đây có thể nhìn qua Kings Canyon National Park. Tháng 4 thì nơi này vẫn còn đầy tuyết.

#24. Nhìn qua thung lũng Kings Canyon

#25. Lần trước em đi thì chỗ này cây không bị chết nhiều như vầy.

Vài ảnh trong khu này. Rừng cây thì có cây đang non trẻ, có cây đã trưởng thành, và cũng có cây già đã nằm xuống trở về với lòng đất. Thế giới con người cũng không khác. Vì Thiên Chúa đã tạo dựng như thế cho cả vũ trụ.

#26.

#27.

#28. Cận cảnh một thân cây sequoia trưởng thành.

Hai tấm sau đây em chụp bằng 7D2 và 70-300.

#29. Thung lũng Kings Canyon

#30. Thung lũng Kings Canyon

Tiếp tục con đường cắt qua những tảng đá granite. Những tảng đá này vẫn còn di động (em sẽ nói sau).

#31.

#32.

Ngày mai em sẽ nói về vài cây có tên có tuổi trong Sequoia National Park.
    Được sửa bởi ASAV lúc 11:07 AM ngày 06-09-2017

Em đang xem ảnh và nghe bác ASAV kể chuyện.

Cách đây trên 20 năm, em cũng dắt trẻ con lên đây, nhưng bây giờ hỏi thì chẳng đứa nào nhớ gì.

Bác lên đường sớm nhỉ! Em giờ đó thì còn cà phê cà pháo. Mấy tấm ảnh không được trong vì sương mù, ngoài khói. 24-70mm là ống kính em hay dùng nhất khi đi du lịch và 24mm là tiêu cự thông dụng nhất. Nhưng phải chi bác có lens rộng hơn 24mm. Lý do là khu này cây cao lắm, 24mm không đủ để lấy hết cây, phải lùi ra. Ngoài ra, cây cao mọc sát bên đường, chụp tại 24mm thì cây bị cắt nhiều.

Cám ơn bác Văn Khoa. Em muốn thấy những ngọn núi phía xa như trong hai tấm #29 và #30 mà em chụp bằng 7D2 + 70-300 @ f/5.6, nhưng khi em chụp bằng 6D + 24-70 @ f/7.1 thì mấy ngọn núi không rõ. Cần aperture nhỏ hơn chăng? f/10, f/14? Em thấy có nhiều ảnh phong cảnh rất đẹp với DOF dày mà họ chỉ dùng f/4. Nhờ bác giải thích cho em chỗ này. Cám ơn bác trước.

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng