Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 58

Chủ đề: Sequoia National Park, California.

Gấu nó thấy có mùi gì "thơm" là nó bới ra ăn liền. Cái gì dễ kiếm được thì nó làm liền (như rác, xe, lều). Vì thế nên họ khuyên không để bất cứ thứ gì có mùi trong xe, lều, v.v. Mấy thứ mà không ai nghĩ gâu sẽ lấy như kem đánh răng, nước hoa, xà bông, thuốc chống nắng.

Gấu Cali là loại gấu đen và hiền hơn các loại gấu khác. Bác làm ầm lên là nó bỏ đi liền.

Cám ơn bác LN2017 đã ghé thăm. Em cũng muốn thấy một em gấu nào ra cho em chụp ảnh, nhưng cũng không dám đi xa một mình. Em có đọc đâu đó là du khác ở Yosemite phải lấy thùng ra gõ rùm beng và mở nhạc lớn cho gấu sợ mà đi xa.

Tại trung tâm sinh hoạt của Sequoia NP thì có Giant Forest Museum, được xây dựng năm 1928 theo đồ án của kiến trúc sư Gilbert Stanley Underwood. Gọi là museum nhưng thực sự trong đó chỉ có thông tin về loại cây sequoia, một tiệm bán bản đồ hiking và các sách báo về sequoia.

Sequoia và Kings Canyon NP có khoảng mươi lăm đại thụ sequoia được đặt tên và được nghiên cứu. Ngay trước sân của Giant Forest Museum là cây Sentinel.

#33. Giant Forest Museum và Sentinel

Sentinel có 2200 (hai ngàn hai trăm) năm tuổi, nghĩa là trước Thiên Chúa giáng sinh. Mặc dù nhìn như một cây không lồ, nhưng trong hàng ngũ đại thụ sequoia, Sentinel chỉ vào loại trung bình. Trong khu rừng chung quanh đó, có rất nhiều cây lớn gấp đôi Sentinel.

#34 Sentinel

Sáng sớm em trông có một du khách đứng gần cây để có thể cho thấy cây to thế nào, nhưng chẳng có ai. Nhưng chỉ 1 tiếng sau thì họ phải chờ để chụp được một tấm mà không có người lạ trong ảnh, nhưng không dễ.

#35 Sentinel

#36 Sentinel

Khối lượng của Sentinel là 635 metric tons (tấn) (= 635,000 kg), bằng khoảng 2 chiếc Boeing 747 chở đầy khách và hành lý. Gốc có đường kính 28 ft (9 mét), cao 257 ft (78 mét), và có thể tích khoảng 790 mét khối.

#37.

Sequoia không phải là loại cây cao nhất, nhưng nhờ thân cây rất to, nên có khối lượng rất lớn và không có loại cây nào qua mặt. Em sẽ giới thiệu về General Sherman sau, một cây sequoia và là cây lớn nhất trong hết các loại cây trên trái đất này.
    Được sửa bởi ASAV lúc 12:59 AM ngày 07-09-2017

Xin cám ơn a ASAV đã cho em một chuyến du lịch ngắm cảnh tại NP này. Lần trước ghé sang Cali em đã có ý định làm 1 day trip đến đây xem các cây Sequoia lớn này nhưng rồi bận lại khg đi đc. Khg ngờ giờ lại đc xem. Đã quá :-D

Cám ơn bác ASAV kể chuyện và cho đi du lịch ké

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Cám ơn bác Văn Khoa. Em muốn thấy những ngọn núi phía xa như trong hai tấm #29 và #30 mà em chụp bằng 7D2 + 70-300 @ f/5.6, nhưng khi em chụp bằng 6D + 24-70 @ f/7.1 thì mấy ngọn núi không rõ. Cần aperture nhỏ hơn chăng? f/10, f/14? Em thấy có nhiều ảnh phong cảnh rất đẹp với DOF dày mà họ chỉ dùng f/4. Nhờ bác giải thích cho em chỗ này. Cám ơn bác trước.
    Bác để aperture opening như thế đúng rồi, có khép thêm cũng không có ảnh hưởng gì. Người ta nói để f/8 hay nhỏ hơn. Em là người thích khép khẩu khi chụp phong cảnh nhưng đôi khi f/5.6 cũng rõ (quên chứ không phải cố tình). Vấn đề ở đây là núi non xa xa trong ảnh #29, #30 đã rõ nét, nhưng ảnh không trong vì 1) còn nghi ngút khói hương vì cháy rừng gần đó, 2) hơi nước, và 3) ô nhiễm không khí. Dù không cháy rừng nhưng ảnh cũng sẽ bị mờ vì 2) và 3), làm ảnh mất chi tiết. Hơn nữa, ánh sáng không chiếu vào để thấy chi tiết.

Chụp ở NZ và Iceland thì ảnh sẽ trong hơn vì chỉ còn yếu tố hơi nước. Hôm nào gió hoặc nắng lên thì ảnh trong nhiều.

PS. Về kích thước và tuổi tác, đối thủ đáng ngại của Sequoia Kauri mọc ở đảo Bắc của NZ. Gỗ cây Kauri chắc hơn gỗ Sequoia nhiều.

rất thú vì với hình và bài viết rất chi tiết của bác
    Tới đoạn bác không thấy chim... thì em hiểu được vì chổ đó birds thì có chứ chim thì ít lên cao dzị hihihih
    Bác chưa thấy gấu ví có thể trên xe bác có con gấu đáng yêu rồi
    Thank bác nhiều

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Xin cám ơn a ASAV đã cho em một chuyến du lịch ngắm cảnh tại NP này. Lần trước ghé sang Cali em đã có ý định làm 1 day trip đến đây xem các cây Sequoia lớn này nhưng rồi bận lại khg đi đc. Khg ngờ giờ lại đc xem. Đã quá :-D
    Quote Được gửi bởi tnguyen_99 View Post
    Cám ơn bác ASAV kể chuyện và cho đi du lịch ké
    Cám ơn hai bác joseph.luongtnguyen_99 đã ghé thăm và ghi lại comments. Nếu hai bác có dịp ghé qua California và thích ngoại cảnh thì nên tham quan Sequoia và nhất là Yosemite. Hình ảnh của em không đáng gọi là để diễn tả vẻ đẹp của mấy công viên này.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Bác để aperture opening như thế đúng rồi, có khép thêm cũng không có ảnh hưởng gì. Người ta nói để f/8 hay nhỏ hơn. Em là người thích khép khẩu khi chụp phong cảnh nhưng đôi khi f/5.6 cũng rõ (quên chứ không phải cố tình). Vấn đề ở đây là núi non xa xa trong ảnh #29, #30 đã rõ nét, nhưng ảnh không trong vì 1) còn nghi ngút khói hương vì cháy rừng gần đó, 2) hơi nước, và 3) ô nhiễm không khí. Dù không cháy rừng nhưng ảnh cũng sẽ bị mờ vì 2) và 3), làm ảnh mất chi tiết. Hơn nữa, ánh sáng không chiếu vào để thấy chi tiết.

Chụp ở NZ và Iceland thì ảnh sẽ trong hơn vì chỉ còn yếu tố hơi nước. Hôm nào gió hoặc nắng lên thì ảnh trong nhiều.

PS. Về kích thước và tuổi tác, đối thủ đáng ngại của Sequoia Kauri mọc ở đảo Bắc của NZ. Gỗ cây Kauri chắc hơn gỗ Sequoia nhiều.
    Cám ơn bác cho em thêm ý kiến. Em sẽ practice nhiều hơn để hy vọng có ảnh đẹp hơn. Thế nào em cũng phải nhờ bác "chấm bài."

Quote Được gửi bởi dienson View Post
    rất thú vì với hình và bài viết rất chi tiết của bác
    Tới đoạn bác không thấy chim... thì em hiểu được vì chổ đó birds thì có chứ chim thì ít lên cao dzị hihihih
    Bác chưa thấy gấu ví có thể trên xe bác có con gấu đáng yêu rồi
    Thank bác nhiều
    Em chỉ biết chụp chim trong tự nhiên thôi bác ạ. Chụp sai mục tiêu lơ mơ là bị mất "license". LOL.

BX em không thích outdoor activities, nên không thích tháp tùng em. Ban đầu đứa con gái chịu đi theo, nhưng mấy ngày trước đó báo đăng tin dữ nên nó sợ và không đi. Chuyện là hồi cuối tháng 7 có một cặp người Thái lái xe trên đường 180 và lọt đèo văng xuống sông Kings River, xe lật ngữa trên một tảng đá giữa giòng sông. Cả tháng sau, vì gió mạnh và nước cuốn, cảnh sát cũng chưa có thể kéo xe và xác lên được. Khoảng 2 tuần sau tai nạn đầu, một cặp người Tàu cũng bị tai nạn tương tự gần đoạn đường này, và cũng chưa lấy được xác. Không biết đến hôm nay thì họ đã lấy được hay chưa. CalTrans đang nghiên cứu xem có phải đoạn đường đó quá nguy hiểm hay không. Theo em xem hình thì xe tông vào làm gãy guard rail bằng sắt bên đường rồi văng lọt đèo.

Thế nên hôm đó em đơn thân độc mã, mang theo nước và lương khô cho cả ngày, muốn dừng ở đâu bao lâu cũng thoải mái. Chỉ có điều hơi buồn!

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng