Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 58

Chủ đề: Góc ảnh Nikon AF-P DX NIKKOR 10-20mm f/4.5-5.6G VR

DSC_3772_LR by Quang Pham

Công bằng mà nói chuyến đi vừa rồi em không dùng lens này nhiều lắm, phần lớn thời gian gắn con Sigma 17-50 là đủ wide rồi, nên thành ra cũng không nhiều ảnh

Quảng trường trung tâm Krakow, Ba Lan

DSC_3767_LR by Quang Pham

Con lens ngon quá, vô tay bác chụp ra nhiều ảnh đẹp thật..
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

DSC_3817_LR by Quang Pham, on Flickr

Thật sự em thấy bình thường, nhiều khi nghĩ mình sẽ chụp góc siêu rộng nhiều lắm nhưng phần lớn ảnh đẹp là ở khoảng 15-20mm, tức là cũng chỉ trong dải tiêu cự của lens kit hay Sigma 17-50 thôi... Ultra wide tuy đẹp nhưng không dễ ứng dụng tí nào, chắc là tại em chụp còn kém, nhưng thật sự em thấy rất ít cảnh thật sự đẹp khi chụp ở 10mm, quá khó

Ảnh: Khu phố cổ trung tâm Krakow, Ba Lan

DSC_3727_LR by Quang Pham

Hoàng hôn ở Nürnberg, Đức

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Thật sự em thấy bình thường, nhiều khi nghĩ mình sẽ chụp góc siêu rộng nhiều lắm nhưng phần lớn ảnh đẹp là ở khoảng 15-20mm, tức là cũng chỉ trong dải tiêu cự của lens kit hay Sigma 17-50 thôi... Ultra wide tuy đẹp nhưng không dễ ứng dụng tí nào, chắc là tại em chụp còn kém, nhưng thật sự em thấy rất ít cảnh thật sự đẹp khi chụp ở 10mm, quá khó
    Mình chưa dịp chơi em ultra wide nào nên không rõ nhưng với mình thì nhu cầu chụp tới 17 trên crop cũng quá ok cho landscape rồi. Chờ thêm ảnh của bác và những ai sắp chơi em này :D

Strasbourg, Pháp

Đây là một trong số ít những trường hợp em đánh giá lens ultra wide thật sự phát huy hiệu quả. Nếu lens không đủ rộng thì không thể nào tóm được những khoảnh khắc trôi qua nhanh ở cự li gần thế này :D May mắn vì đúng lúc con tàu lướt qua em đang đi bộ với máy và lens 10-20 gắn trên body

DSC_3626_LR by Quang Pham, on Flickr

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    Mình chưa dịp chơi em ultra wide nào nên không rõ nhưng với mình thì nhu cầu chụp tới 17 trên crop cũng quá ok cho landscape rồi. Chờ thêm ảnh của bác và những ai sắp chơi em này :D

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Strasbourg, Pháp

Đây là một trong số ít những trường hợp em đánh giá lens ultra wide thật sự phát huy hiệu quả. Nếu lens không đủ rộng thì không thể nào tóm được những khoảnh khắc trôi qua nhanh ở cự li gần thế này :D May mắn vì đúng lúc con tàu lướt qua em đang đi bộ với máy và lens 10-20 gắn trên body

DSC_3626_LR by Quang Pham, on Flickr
    Bác tribpc nói đúng với landscape chỉ chắc chỉ cần khoảng từ 17 đến tầm 24 thôi chắc cũng đủ lấy được những thứ mình cần. Còn khoảng tiêu cự 8, 10, 11 hay gì đó thì rất hữu ích với những tình huống khó như trong những hội trường nhỏ, phòng hẹp, kiến trúc lớn,... hay đại loại như bác Quangtpham chụp tấm vừa rồi, góc không thật rộng thì không lấy hết được chủ thể. Ngày trước em ngắm mấy em tokina nhiều lắm (11-16..) nhưng chưa mua được bởi phải tậu trước em 16-80 để phục vụ đa mục đích của mình. Nhưng giờ vẫn lăn tăng muốn thêm 1 em UW nữa.. hihi..
    Cảm ơn các ảnh review của bác..
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

Thực ra em nghĩ bác nên mua cái Tokina 12-28, hoặc Nikon 10-24 hay 12-14 gì đó, đi chơi cầm con đó là coi như khỏi phải nghĩ gì luôn, hoặc cùng lắm mang theo 1 tele (em đi chơi thì chả dùng tele bao giờ)

Còn Tokina 11-16 thì em nói thật em nghĩ mua lens đó rất... phí tiền. Vừa to vừa nặng, ứng dụng lại ít. Ultra wide có rất ít tình huống để ứng dụng, nhưng một khi đã gặp chỗ để dùng thì không có cách nào khác thay thế được nó cả, điển hình là tấm hình ở đầu topic với tòa nhà rất lớn mà không thể đi xa hơn được nữa

DSC_3448_LR by Quang Pham, on Flickr

Đây là Konstanz (hay tiếng Anh là Constance), Đức

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng