Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 58

Chủ đề: Góc ảnh Nikon AF-P DX NIKKOR 10-20mm f/4.5-5.6G VR

Góc ảnh Nikon AF-P DX NIKKOR 10-20mm f/4.5-5.6G VR

Vì có bác hỏi ảnh nên mạnh dạn mở thớt khoe ảnh :D

Lens này mới, chỉ tuơng thích với body khoảng 2013 trở lại (AF-P), là lens ultra wide rẻ nhất cho Nikon DX body nếu tính theo giá retail thì phải :D Em cũng mới rước về cách đây 2 tuần, vừa mới đi chơi chuyến đầu tiên với em nó

Nhận xét nhanh là lens không có gì nổi bật về chất lượng quang học, nhưng cực nhỏ và nhẹ (cảm giác như lens kit 18-55 có front element phồng ra 1 tí), focus nhanh và không ồn vì là lens AF-P, còn màu sắc độ nét độ méo thì để các bác nhận xét vậy. Phần lớn ảnh đã chụp đều là ở f7.1 hoặc f8, em chưa thử wide open vì thực tế lens ultra wide mà chậm thì chắc em không mở khẩu bao giờ

Tóm lại là đi du lịch cầm em này cực sướng, vì ở 20mm nếu chịu distort 1 tí thì cũng được tiêu cự tuơng đuơng 30mm, chụp đường phố với chân dung toàn thân để lấy cả background rất ok

Các bác có thể vào Flickr em xem ảnh nếu muốn, ảnh phong cảnh có kha khá, ở đây em chỉ post vài tấm đại diện :D

Tấm này chụp ở 11mm

DSC_3640_LR by Quang Pham
    Được sửa bởi Quangtpham lúc 08:37 PM ngày 24-08-2017

Chụp ở 20mm, góc nhìn như camera smartphone :D

DSC_3447_LR by Quang Pham
    Được sửa bởi Quangtpham lúc 08:18 PM ngày 24-08-2017

10mm, focus gần (hình như chưa phải gần nhất nhưng cũng rất sát cái lá cây rồi)

DSC_3487_LR by Quang Pham
    Được sửa bởi Quangtpham lúc 08:19 PM ngày 24-08-2017

10mm, lấy nét ở xa

DSC_3485_LR by Quang Pham

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Chụp ở 20mm, góc nhìn như camera smartphone :D

DSC_3447_LR by Quang Pham
    Cảnh đẹp quá bác, chỗ này ở Châu Âu à. ống này của Nikon hình như em ít thấy ở VN
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

Vì có bác hỏi ảnh nên mạnh dạn mở thớt khoe ảnh :D

Lens này mới, chỉ tuơng thích với body khoảng 2013 trở lại (AF-P), là lens ultra wide rẻ nhất cho Nikon DX body nếu tính theo giá retail thì phải :D Em cũng mới rước về cách đây 2 tuần, vừa mới đi chơi chuyến đầu tiên với em nó

Nhận xét nhanh là lens không có gì nổi bật về chất lượng quang học, nhưng cực nhỏ và nhẹ (cảm giác như lens kit 18-55 có front element phồng ra 1 tí), focus nhanh và không ồn vì là lens AF-P, còn màu sắc độ nét độ méo thì để các bác nhận xét vậy. Phần lớn ảnh đã chụp đều là ở f7.1 hoặc f8, em chưa thử wide open vì thực tế lens ultra wide mà chậm thì chắc em không mở khẩu bao giờ

Tóm lại là đi du lịch cầm em này cực sướng, vì ở 20mm nếu chịu distort 1 tí thì cũng được tiêu cự tuơng đuơng 30mm, chụp đường phố với chân dung toàn thân để lấy cả background rất ok

Các bác có thể vào Flickr em xem ảnh nếu muốn, ảnh phong cảnh có kha khá, ở đây em chỉ post vài tấm đại diện :D

Tấm này chụp ở 11mm

DSC_3640_LR by Quang Pham
    hehe bác chu đáo quá. Em yêu cầu bên post Sigma hôm qua là mở thread này luôn hả. Bác thử cùng 1 góc chụp thì tiêu cự giữa 10 và 18 trên drop cho góc ảnh khác nhau ntn đi. Tiếp đi bác :D
    Được sửa bởi tribpc lúc 01:39 PM ngày 25-08-2017

Quote Được gửi bởi isashida View Post
    Cảnh đẹp quá bác, chỗ này ở Châu Âu à. ống này của Nikon hình như em ít thấy ở VN
    Ở Đức bác ạ. Ống này ra mắt đầu tháng 6 vừa rồi nên chắc từ từ mới đến mấy thị trường nhỏ hơn được :D

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    hehe bác chu đáo quá. Em yêu cầu bên post Sigma hôm qua là mở thread này luôn hả. Bác thử cùng 1 góc chụp thì tiêu cự giữa 10 và 18 trên drop cho góc ảnh khác nhau ntn đi. Tiếp đi bác :D
    Sáng mai bác check thớt nhé, chắc em chụp ảnh trong phòng thôi vì cuối tuần này lại không đi đâu :D

Ở Đức bác ạ. Ống này ra mắt đầu tháng 6 vừa rồi nên chắc từ từ mới đến mấy thị trường nhỏ hơn được :D
    Vâng, ngày xưa em thích Tele lắm, nhưng sau khoảng thời gian chụp chọe, rồi gặp phải cảnh tele mà đem vô nhà chụp thì ôi thôi chẳng lấy được gì cả, nên lại phải kiếm wide hay ultra wide, nếu em nó về sớm chắc em cũng sẽ lăn tăn em nó. Mà sao khẩu nó to thế bác, em nghĩ chắc cũng 2.8 hay gì đó nếu tiêu cự 10mm
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

Ở 20mm

DSC_3680_LR by Quang Pham

Và đứng nguyên 1 chỗ, cùng 1 setting, ở 10mm

DSC_3679_LR by Quang Pham

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng