Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 58

Chủ đề: Góc ảnh Nikon AF-P DX NIKKOR 10-20mm f/4.5-5.6G VR

Quote Được gửi bởi isashida View Post
    Vâng, ngày xưa em thích Tele lắm, nhưng sau khoảng thời gian chụp chọe, rồi gặp phải cảnh tele mà đem vô nhà chụp thì ôi thôi chẳng lấy được gì cả, nên lại phải kiếm wide hay ultra wide, nếu em nó về sớm chắc em cũng sẽ lăn tăn em nó. Mà sao khẩu nó to thế bác, em nghĩ chắc cũng 2.8 hay gì đó nếu tiêu cự 10mm
    Khẩu to là sao hả bác? f2.8 cả dải như con Tokina khẩu to hơn con này từ 4/3 đến 2 stop ấy chứ

Em chụp toàn ở f7.1-f8 nên cũng chẳng quan tâm khẩu mở lớn lắm, chụp ultra wide chủ yếu là phong cảnh thì chụp mở khẩu làm gì, càng nhiều chi tiết nét thì càng tốt chứ bác. Trừ khi bác chụp cầm tay mà buổi tối thôi. Em mà nhá nhem tối là cho lên tripod luôn lên cũng không quan trọng nốt

Quote Được gửi bởi Quangtpham View Post
    Khẩu to là sao hả bác? f2.8 cả dải như con Tokina khẩu to hơn con này từ 4/3 đến 2 stop ấy chứ

Em chụp toàn ở f7.1-f8 nên cũng chẳng quan tâm khẩu mở lớn lắm, chụp ultra wide chủ yếu là phong cảnh thì chụp mở khẩu làm gì, càng nhiều chi tiết nét thì càng tốt chứ bác. Trừ khi bác chụp cầm tay mà buổi tối thôi. Em mà nhá nhem tối là cho lên tripod luôn lên cũng không quan trọng nốt
    Vâng em cầm tay là chủ yếu, vì đôi lúc ra đường đem theo tripop cồng kềnh quá hơi bất tiện. Ảnh bác chụp ra đẹp quá. Sạch sẽ, nước trong xanh, mà có gì đó thấy bình yên lắm
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

Và đứng nguyên 1 chỗ, cùng 1 setting, ở 10mm

DSC_3679_LR by Quang Pham
    ảnh lên màu đẹp quá bác. Con này chụp phong cảnh vậy là ổn. Từ tc 20 xuống tc 10 góc ảnh thay đổi lớn nhỉ. Mấy con AF-P mới ra khá ok mà chỉ có điều kén máy quá

Quote Được gửi bởi tribpc View Post
    ảnh lên màu đẹp quá bác. Con này chụp phong cảnh vậy là ổn. Từ tc 20 xuống tc 10 góc ảnh thay đổi lớn nhỉ. Mấy con AF-P mới ra khá ok mà chỉ có điều kén máy quá
    Em thấy lens AF-P tuơng thích với body từ khoảng 2013 trở lại, thế là hợp lí rồi. Giờ đã là nửa sau năm 2017, body nào trước năm 2013 tức là đã 4-5 năm tuổi thì cũng chẳng mấy mà phải nâng cấp, nên thôi mua luôn body mới gắn lens AF-P rồi chụp là sung sướng rồi. Em chụp bằng con 10-20 này vài tuần xong quen tay, quay lại mấy lens cũ thấy cái sự lấy nét không thể yêu thuơng nổi nữa :D

Còn cảnh đẹp là do nước Đức nó đẹp chứ em cũng đâu có sắp xếp được gì đâu :D

Nhưng cũng phải nói con ultra wide này là 12-24 thì đẹp hơn 10-20. Ở 20 mm (tuơng đuơng khoảng 30 mm trên máy phim) vẫn cảm thấy nó hơi rộng hơn mắt mình nhìn thấy, kiểu đưa máy lên ngắm xong vẫn phải bước lại gần mấy bước, hoặc có thể là em chưa quen :D Lên tầm 24mm là coi như nhìn gì chụp đấy, cảm giác thích hơn nhiều

Em dùng lens 17-50 cũng toàn chụp khoảng 24-28 nên nếu con ultrawide này mà kéo được lên đến 24 em sẽ đi chơi bằng 1 máy 1 lens với 1 cái prime tầm f1.4-f1.8 đề phòng thiếu sáng luôn chứ không cần mang thêm gì nữa, gọn nhẹ mà lại đầy đủ nhu cầu

Em thấy lens AF-P tuơng thích với body từ khoảng 2013 trở lại, thế là hợp lí rồi. Giờ đã là nửa sau năm 2017, body nào trước năm 2013 tức là đã 4-5 năm tuổi thì cũng chẳng mấy mà phải nâng cấp, nên thôi mua luôn body mới gắn lens AF-P rồi chụp là sung sướng rồi. Em chụp bằng con 10-20 này vài tuần xong quen tay, quay lại mấy lens cũ thấy cái sự lấy nét không thể yêu thuơng nổi nữa :D

Còn cảnh đẹp là do nước Đức nó đẹp chứ em cũng đâu có sắp xếp được gì đâu :D

Nhưng cũng phải nói con ultra wide này là 12-24 thì đẹp hơn 10-20. Ở 20 mm (tuơng đuơng khoảng 30 mm trên máy phim) vẫn cảm thấy nó hơi rộng hơn mắt mình nhìn thấy, kiểu đưa máy lên ngắm xong vẫn phải bước lại gần mấy bước, hoặc có thể là em chưa quen :D Lên tầm 24mm là coi như nhìn gì chụp đấy, cảm giác thích hơn nhiều

Em dùng lens 17-50 cũng toàn chụp khoảng 24-28 nên nếu con ultrawide này mà kéo được lên đến 24 em sẽ đi chơi bằng 1 máy 1 lens với 1 cái prime tầm f1.4-f1.8 đề phòng thiếu sáng luôn chứ không cần mang thêm gì nữa, gọn nhẹ mà lại đầy đủ nhu cầu
    Bác giống mình. Plan mình cũng chỉ thêm 1 con tele và 1 con prime nữa là đủ rồi. Mà thôi lens góc ảnh thì nhường lại phần ảnh. Mình bớt lan man lại cho bác post ảnh hehe

Bác nhắc đến ảnh em mới nhớ ra là có ảnh để post hehe

DSC_3452_LR by Quang Pham

Cathédrale Notre-Dame de Strasbourg, buổi tối

DSC_3517_LR by Quang Pham

Thấy bác chụp mà thích quá. chắc dành tiền rước 1 em về nữa..

con này ít người xài quá nhỉ. Không thấy ai khác post thêm ảnh. Nhà thờ đẹp quá :D

Bác nhắc đến ảnh em mới nhớ ra là có ảnh để post hehe

DSC_3452_LR by Quang Pham
    Dạo này em vẫn đang hóng ảnh của bác,

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng