Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Ảnh hoa lá cành với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Ảnh hoa lá cành với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Xin chào ACE. Em xin được lập thớt mới với chủ đề:

Ảnh hoa lá cành với lời dẫn

Tương tự như "Phong cảnh với lời dẫn", mong các bạn cùng thưởng lãm và rất mong mọi người cùng đóng góp.

Điều kiện:

- phải có tựa đề & phần giới thiệu hay lời dẫn cho tấm hình của mình. Lời dẫn khg cần quá dài nhưng đừng quá ngắn có 1, 2 câu. Các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm vì sao có tấm hình đó, cảm xúc, suy tư, một câu chuyện ngắn, một bài thơ, vv.

- xin cho biết thêm thông tin máy + lens sử dụng. Khẩu & tốc độ, ISO khg bắt buộc nhưng có cũng hay.

- phải là ảnh hoa lá cành hoặc close up.

Mời các bạn đóng góp :-)
    hm...

Em xin bắt đầu trước.

Nhìn lên
    Sony a58 + Zeiss 50mm f/1.4 @ f/1.4; 1/1250s; ISO 100

Nếu nhắc đến lễ hội hoa anh đào thì có lẽ thủ đô Washinton là nơi có nhiều anh đào nở nhất ở ngoài nước Nhật. Nhưng có một điều du khách ít biết là vào thời điểm đó Washington còn có 2 loại cây nở rất đẹp là cây Dogwood (sơn thù du?) và Magnolia (mộc lan).
    Sau 1 buổi sáng đi bộ khắp TP ngắm hoa, em ngồi xuống ghế đá công viên với khoảng chục cây mộc lan dọc hai bên. Vừa thấy mát rượi và còn hương thơm dịu của hoa tỏa ra. Lúc ấy đang thả hồn theo hương thơm gió mát thì ngước lên bỗng bắt gặp đóa hoa mộc lan này. Không ngờ đây lại là 1 trong những tấm em thích nhất trong chuyến đi. Nhẹ nhàng, mộc mạc.
    Có lẽ đôi lúc thay vì ta nhìn ngang hay nhìn xuống để tìm một góc ảnh đẹp sao không thử ngước lên? Biết đâu lại gặp những điều bình thường, giản dị đến bất ngờ.

hm...

Xuân về

Vừa bước chân ra khỏi xe ở trước cửa Lee Sandwich đối diện thương xá Phước Lộc Thọ là em bắt gặp cả một bụi cây nở hoa tím ngắt trồng ngay góc ngã tư. Hoa không hương thơm cũng không nở cầu kì. Nhưng càng bình thường em thấy lại càng tôn lên màu tím của hoa. Màu tím bỗng dưng làm em nhớ về một bài thơ mà em rất thích ngày xưa. Tưởng đã quên ai ngờ hôm nay hoa lại nhắc. Bài thơ "Áo tím ngày xưa" của Đào Tiến Luyện:
    ... Nhớ tới người em với nụ cười
    Mỗi lần hoa tím nhuộm nơi nơi,
    Yêu thương anh gọi thầm trong gió:
    - Áo tím ngày xưa, áo tím ơi!

Xe vẫn chạy, khách bộ hành vẫn cứ bước qua đường. Dường như không ai để ý đến bụi cây tím góc đường cả. Không biết trong cuộc hành trình của họ, có bụi hoa nào bất chợt làm chậm bước và đưa họ về với ngày xưa?

a7 + Zeiss 55f1.8 @ f/1.8, 1/640s, ISO 100

hm...