Trang 5 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Trời Toronto giờ đã là Thu và dần chuyển sang Đông rồi các bác ạ. Giờ khoảng 4,5 giờ chiều là đã bắt đầu tối, đã vậy sáng thì mây mù âm u che lấp ánh nắng. Thu chỉ đẹp được có vài tuần lễ khi mặt trời vẫn còn chiếu xuống. Đến giờ thì vừa lạnh và buồn chán ảm đạm làm sao. Thiếu nắng làm người cũng thấy uể oải. Thường thì khoảng thời gian này em hay soạn loại kho hình ảnh của mình và lâu lâu lấy vài ba ảnh cũ đem ra edit lại cho đỡ buồn chán.

Em tìm được tấm Goldgen Gate ở San Francisco. Đây là nhân dịp chuyến đi chạy xe xuyên con đường số 1 từ Quận Cam đến San Francisco. Các bác có thể đọc thêm về con đường này ở đây: http://dulich.tuoitre.vn/du-lich/quy...ia-1038889.htm
    Phải nói là quá tuyệt, nhưng hơi mệt và dễ bị say xe khi chạy vòng quanh ven núi.
    Đây là tấm chụp cầu Golden Gate lúc buổi sáng sớm khi khách du lịch chưa đến đây. Sương mù hơi nhiều và ít ánh sáng đẹp nên em chuyển sang B&W.

Sony a7 + Zeiss 55mm f/1.8 @ f/11 - 1/500 - ISO800

hm...

Tấm ở trên là em edit sau khi đi chơi về. Hôm nay đem ra post processed lại nhưng sử dụng phần mềm Aurora HDR 2018. Phần mềm này mới ra và chuyên về HDR edit. Em đang thử dùng trial version xem ra sao và phải nói thấy cũng hay. LR cũng có HDR nhưng không chuyên như các program khác dành riêng cho HDR như photomatix hay aurora hdr này.
    Đây là tấm đã qua aurora hdr và em giữ lại màu sắc thay vì chuyển sang b&w như tấm xưa.

thông số máy các bác xem tấm trên.
    hm...

Một mô hình nhỏ của cầu Golden Gate ở Welcome Center. Em đến nơi này lúc bình minh sáng sớm, nhưng hôm đó sương mù nhiều (chuyện xảy ra hằng ngày với san Fran.) và trời hơi âm u nên khg có cảnh với nắng đẹp.

Sony a7 + Zeiss 55mm f/1.8 @ f/8.0 - 1/500 - ISO1250

Còn đây là cảnh nhìn sang cầu Golden Gate từ Battery Miller, nơi đặt pháo để bảo vệ TP San Francisco khi xưa. Lúc sáng khi chưa có du khách rất yên tĩnh, và nhìn sang cầu thì xe cộ chạy tấp nập trong giờ đi làm buổi sáng.

a7 + Zeiss 55mm f/1.8 @ f/4.0 - 1/500 - ISO160
    hm...

Cây Jacaranda

Em đã ghé nam Cali nhiều lần và thích nhất là đến vào khoảng tháng 5. Lúc này khí hậu tương đối khg quá lạnh cũng khg quá nóng, và vào tháng này thì có nhiều loại cây ra hoa rất đẹp. Một trong những cây đó chính là cây jacaranda - phượng tím. Hôm qua em đọc được đâu đó trên mạng về cây phượng tím đang nở tại Úc, nên nhớ lại em cũng có lần chạy loanh quanh các ngõ đường ở Nam Cali để tìm một vài địa điểm đẹp chụp hình.

Tất cả hình đều chụp bằng a7 + zeiss 55mm F1.8

@ f/4, 1/1600s, ISO100

Nam Cali cũng có trồng nhiều cây phượng tím, nhưng rải rác khắp nơi. Em đang tìm xem nơi nào có khoảng nhiều hàng cây để ngắm và chụp cho đã. Chạy cả nửa buổi sáng thì chỉ mới thấy có con phố này ở Santa Ana. Đường vắng, nắng ấm và rất yên tĩnh.

@ f/1.8, 1/3200s, ISO100

@ f/1.8, 1/1500s, ISO100

Theo em đọc được thì lá cây phượng tím khi chưa ra hoa thì nhìn rất giống phượng vĩ, chỉ khi ra hoa thì thấy khác biệt hoàn toàn với phượng vĩ. Hoa hình chuông, dễ bị dập nên chắc là khg thể ép vô sách đc rồi. Và có ép thì nó vẫn hình chuông :-) chứ đâu thành cánh bướm đc.

@ f/1.8, 1/4000s ISO100

@ f/2.8, 1/1600s ISO100

@ f/1.8, 1/2000s ISO100

Hoa rụng...

@ f/1.8, 1/5000s ISO100

@ f/1.8, 1/2000s ISO100

Có bác nào ở Cali biết địa điểm hàng phượng tím ở đâu thêm xin chỉ cho em. Em muốn tìm nơi ở công viên, hay nơi nào khg có xe cộ. Có một chỗ rất đẹp khi em chạy xe ngang với hai hàng phượng tím hai bên, một con đường nhỏ, và cỏ xanh, nằm ở góc Bolsa & Beach, nhưng khg tiện chụp hình. Nếu có cơ hội ghé Cali vào tháng 5 nữa thì em chắc cũng sẽ bỏ thêm thời gian tìm kiếm thêm.
    hm...

American Dream

Hôm nay xem lại các tấm hình xưa, em tìm lại được 1 tấm hình em chụp tại Laguna Beach. Hôm đó lúc hoàng hôn và cũng là lần đầu tiên em mua & sử dụng Variable ND filter. Sau khi chụp, về PP lại và kết quả là một photo "mơ màng" với một tông màu pastel. Vì vậy em mới đặt tên là American Dream.

a7 + zeiss 55mm F1.8 @ F22, 3.2s, ISO100

hm...

Huntington beach

Biển Huntington là nơi mà em ghé nhiều nhất mỗi khi đến Cali. Các bác có lẽ cũng đã nghe đến Huntington beach qua bài viết "US Open of Surfing 2017" và "Chụp Ảnh Airshow: Thiết Bị và Chia Sẻ Kinh Nghiệm" do các bác Văn Khoa, ASAV và dienson post.
    Biển Huntington không phải là biển đẹp nhất nhưng là bãi biển gần nhất từ nơi em ở. Vì vậy em hay thường xuyên chạy xuống Huntington mỗi ngày thưởng thức không khí biển mà Toronto không thể có. Gần biển em lúc nào cũng cảm thấy dễ chịu hơn.

Hôm đó đi vào buổi sáng sớm và trời còn rất u ám nhiều mây. Xuyên qua tầng mây có vài tia nắng chiếu xuống. Em chụp đc 2 tấm hôm đó và về pp lại thành 2 style khác nhau.

a7 + 55mm Zeiss @ F4.0, 1/1600s, ISO100

Và ảnh B&W

hm...

Em còn lại 2 tấm Golden Gate ở San Francisco chụp nhân chuyến đi từ Nam ra Bắc Cali. 2 tấm này cũng sử dụng Aurora HDR 2018 (trial version) để thử xem phần mềm này như thế nào. Nói chung em cũng rất vừa ý với cách xử lý ảnh HDR của Aurora. Mình chỉ việc load các hình HDR và Aurora sẽ ghép các ảnh lại và đưa ra một số preset để mình chọn. Và đương nhiên với các bác pro thì sẽ có nhiều các slider chỉnh theo ý mình muốn. Em chỉ thử chọn preset thôi và thấy cũng rất hay. Nếu các bác nào thích HDR thì cũng nên thử dùng xem.

cả 2 tấm đều sử dụng a7 + zeiss 55mm @ f/11

@the Golden Gate

Road to San Fran
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 12:29 AM ngày 26-01-2018
    hm...

Thác Niagara Falls cách TP Toronto khoảng hơn 1t lái xe, nên đây cũng là một trong những nơi em đến chơi thường xuyên. Mỗi mùa đều có 1 đặc sắc riêng. Lần vừa rồi em đến thác chơi là vào mùa thu nhân ngày lễ Labour day. Em cũng có tính đi đến đây tháng 12 để chụp mùa đông với nước đóng băng nhưng rồi bận công việc nên đành phải gác lại. Hôm đó em lên tháp Skylon chơi và ngắm thác về đêm. Em đã có post 3 tấm pano ở post #40. Hôm nay em xin post thêm vài tấm nữa.

Em thử chụp long exposure để thấy dòng nước chảy và hướng đi của 2 con thuyền dưới thác.

a7 + 55mm zeiss @ f/4.0, 10s, ISO200

tấm này em muốn thêm dòng xe chạy, nhưng hôm đó đang sắp bắn firework nên họ đậu ngay bên đường nên chưa được như ý lắm.
    @f/4.0, 30s, ISO100

Và cuối cùng là màn firework mừng lễ Labour day.
    @f/9.0, 7s, ISO100
    hm...

Đây là tấm HDR đầu tiên em chụp với chiếc máy sony a58 + kit lens. Lúc đó nhân dịp đi chơi trốn mùa đông tại bãi biển Cancun, Mexico. Thấy thiên hạ chụp nhiều thể loại HDR đẹp quá nên mình cũng tập tành chụp thử xem sao. Em về process lại với Lightroom.

Sony a58 + kit @ 18mm, f/13, ISO200
    hm...

Mùa đông năm ngoái em có dịp đi chơi biển Varadero ở Cuba. Varadero là một trong những nơi nghỉ mát nổi tiếng và đông du khách của vùng carribean. Em thích biển Varadero vì biển êm, trong và không quá dốc. Có khúc lội bộ ra đến cả chục mét mà mực nước chỉ đến ngực. Lần đi này em đem theo zeiss 55mm và một MF lens từ thời minolta md: magnicon 28mm F2.8 macro và dùng chuyển ngàm MD-NEX để gắn lên a7. Và vì lens xưa nên khg có mạch điện kết nối với camera nên khi về xem thì khg còn nhớ mình đã dùng f-stop nào.

Vừa ngồi vừa ngắm biển, hít thở không khí biển rất dễ chịu.
    a7 + magnicon 28mm @ 1/500s, ISO 200

1/1250s ISO100

(còn tiếp...)
    hm...

Trang 5 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456715 ... Cuối cùngCuối cùng