Trang 9 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Mấy hôm nay chưa có lịch trình đi đâu vacation nên em nghịch với extension tubes & close-up filters chụp macro hoa sau vườn. Em đã post vài tấm trong mục Sony nếu bác nào chưa xem qua có thể vào xem chơi và góp ý kiến.
    Lâu quá chưa ra biển nên nhớ biển quá. Kẹt cái ở Toronto chẳng có cái biển nào, phải chi ở Little Saigon thì đã biết mấy. Hôm nay lục lại post lên các tấm cảnh biển cho đỡ nhớ vậy.
    Đây là nơi em thích nhất trong các góc biển ở Nam Cali. Tên nơi này là Treasure Island Park/Beach ở TP Laguna Beach. Cảnh quá đẹp và nhất là không quá đông người. Tha hồ chụp cảnh biển. Các tấm chụp lúc Tết vừa rồi.

taking a stroll along the shore by Joseph luong, on Flickr

Wedding photo at the beach by Joseph luong, on Flickr

phải chi mình cũng có 1 căn....
    A day at the beach by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Người ta nói bụt nhà không thiêng, quá đúng! Bác JL lặn lội từ Canada qua và lúc nào cũng tìm dịp ra biển, trong khi đó thì mình ở sát nách mà còn không biết nhiều bằng bác! Shame on me!

Ảnh cảnh biển rất đẹp mà ... lạnh quá bác ơi!

3 tấm tấm nào cũng đẹp.
    Nikon ... Nikkor ... Nikkor ...

Cám ơn bác Văn Khoa và bác VPT ghé xem ảnh.
    Biển Caribbean ấm, bơi lội thỏa thích. Cali thì lạnh quá, hình như vì dòng chảy từ Alaska xuống nên nhiệt độ biển luôn lạnh hơn vùng Caribbean & Florida.
    Em đi Cali phần vì gia đình vợ ở, và phần cũng vì các món ăn Việt đầy đủ không thiếu món gì, vừa ngon vừa sạch. Phải chi có thể mang nước biển Florida sang Cali là perfect các bác nhỉ :-)

Đây là tấm hình em ở Huntington Beach tháng 3. Buổi chiều gió lạnh lồng lộng, hải âu vỗ cánh bay mà cứ như đứng lại giữa không trung, nhưng vì thích biển quá nên vc em kệ, khoác lên áo lạnh winter Canada ra dạo biển luôn.

A walk with nature by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Em xin tiếp series ảnh Treasure Island Park/Beach. Nơi đây là nơi em thích nhất trong số các khu biển em từng qua ở khu Nam Cali. Lý do là biển vắng, sạch, đẹp. Có nơi thì bờ cát dài thích hợp dạo biển hoặc tắm (nói tắm nhưng em cũng chỉ mới ra có đến đầu gối) dạo về hướng Nam thì sẽ gặp các gềnh đá làm một khung cảnh đẹp để chụp hình. Chụp hoàng hôn nơi đây cũng rất đẹp.
    Lúc này em đến đây là khi đang lúc Tết. Hôm ấy nắng ấm hơn ngày thường. Trời xanh mây trắng nắng ấm khiến con người cũng thấy dễ chịu thoải mái. Cứ đưa máy lên bấm là có tấm ảnh đẹp ngay.

Nhìn về hướng Bắc, cát mịn có thể dạo hoặc tắm biển.
    Biển Cali by Joseph luong, on Flickr

Quay lưng lại thì có thể leo gềnh đá hoặc làm nền chụp chân dung (lần nào đi cũng bắt gặp ít nhất 1 cặp chụp wedding hay couple ở đây, nhất là lúc hoàng hôn.

Len lỏi và lội qua góc đá này sẽ đưa ta đến một góc biển hoang vắng. Sau lưng là vách núi và muốn đến chỉ có thể lội qua một khúc biển này.
    hm...

Hôm nay Toronto sắp sửa đón đợt heat wave đầu hè. Đến Thứ 7 & CN nghe nói dự báo thời tiết nóng lên hơn 30C cộng với độ ẩm cao sẽ cảm giác như gần 40C. Đối với Canada thì nóng quá.....
    Cali còn đỡ, tuy nóng nhưng khô, không có ẩm. Hơn nữa nóng quá thì em lại chạy ra biển. Muốn gió lồng lộng thì ra Huntington, muốn tắm biển (nơi nhiệt độ nước ấm nhất vùng) thì lên Newport, còn thích dạo mát ngắm biển núi non thì lên thêm một đoạn nữa đến Laguna Beach.
    Em nhớ có lần sang Cali mùa hè xuống Laguna Beach, khu biển có tên là Thousand Steps vừa bước xuống cát là nóng cháy bàn chân, nhưng khi chạy vọc biển thì mát rượi.
    Hôm nay xem lại cảnh biển Cali trong nhà máy lạnh cho nó mát. Nhớ biển quá. Kiểu này mai mốt khi về hưu chắc là bán nhà tìm về khu biển mà ở quá.

lang thang dạo biển...
    California beach by Joseph luong, on Flickr

Cali beach by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Biển và em

"Nhớ một buổi chiều trên biển này
    Gió đưa hạt cát nhẹ nhẹ bay
    Vờn trên má em, hay hay đó...
    Em đùa với sóng thật vui say..."
    Xuân Quỳnh

Biển và em by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Bức ảnh ấn tượng quá, lũ hải âu chao liệng bên bờ biển, sóng nước cồn cào và ánh tà dương vàng ruộm... ngắm ảnh mà chỉ ước hàng ngày được đi dạo bên bờ biển thế này bác ạ!

Cám ơn bác diepan ghé xem ảnh.

Hôm nay rảnh làm một tấm cho vui. Cảnh hoàng hôn thì em có nhiều, và mỗi lần chụp hoàng hôn lại là một trải nghiệm khác. Tấm này em chụp lúc mặt trời đã gần lặn và lúc đó trời đã tối, gần vào "blue hour" hơn là "golden hour". Khi pp trong Lightroom thì tấm màu em thấy như thiếu cái gì đó. Có lẽ em quen màu sắc vibrant nổi bật khi sunset nên tấm này thấy vẫn chưa như ý lắm.
    Nên em quyết định chuyển sang B&W xem ra sao và cuối cùng thì nó ra như thế này...

Sunset in b&w by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Đóng góp một tấm với bác JL.

Tuần rồi vùng Yosemite bị cháy rừng. Vì khói quá nhiều nên tớ có cơ hội chụp mặt trời xuống trên hồ Cathedral mà không cần tới ND filter. Mục đích chính bữa đó là chụp đỉnh núi đá Cathedral, nhưng ánh sáng chiều không đỏ lên được. Ít nhất cũng được tấm trên, bõ công mò vô đó.

Trang 9 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng