Trang 16 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Đang suy nghỉ có nên mời Bác KevinLe vào treo vài tấm body-scape để các Bác trong đây chill out :-)

.........

Một diễn đàn (forum) cũng như một xã hội thu nhỏ. Sẽ có những cái mình thích và ko thích (that's life). Và đương nhiên, ai cũng có quyền phát biểu những quan điểm riêng của mình. Bác longcock ko sai với những câu nhận xét trên. Tuy nhiên, em có một vài chia sẻ ngoài lề với tất cả các Bác trong đây.

Forum này ko có chức năng like/thank (đây là một thiếu sót rất lớn) nên các mem (member) ko thể tương tác với nhau. Thấy một tấm hình đẹp, đọc một bài hay, ko biết cách nào để cho feedback. Trồi lên gỏ một câu cảm ơn chăng? Nếu 100 mem trồi lên chỉ để thả 2 chử cảm ơn, họ chẳng khác nào đang spam top.

Còn nếu cố gắng gỏ một vài chử để show support, thì thật nhiều lúc cũng ko biết gỏ gì. Ko phải ai cũng có tài gỏ văn vẻ, hoặc có thời gian để gỏ, hoặc đủ chử để gỏ. Chức năng like/thank tạo thuận tiện để các mem cho feedback lẫn nhau, lại ko có.

Vì thế có những top các mem vào xem hình, đọc bài rồi lặng lẻ đi ra. Top rất lạnh lẽo, nhàm chán. Dần dần các mem ko có hứng thú treo hình, gỏ bài. Treo hình lên ko biết có ai xem, hoặc mất thời gian gỏ một bài hoành tráng nhưng có ai đọc ?(vì ko có like/thank, người gỏ ko biết được hinh ảnh, bài gỏ của mình có bao nhiêu người xem, bao nhiêu người đọc và thích nó).

Dần dần các mem sẽ nản lòng, ko muốn treo hình, ko có hứng thú vào gỏ bài. Và thế là give up/bỏ cuộc, ko muốn vào forum nữa. (Nhận xét này em dựa trên trải ngịm của bản thân đã từng gỏ bài trong đây và bây giờ ko cảm thấy hứng thú gỏ).

Một forum ko người gỏ bài/treo hình, eventually sẽ là môt forum chết. Hay chưa chết thì cũng trong trạng thái ngáp ngáp. Sẽ rất tiếc nếu một ngày nào đó forum này trở thành như vậy.

Thế forum có die đi nữa thì mắc gì đến ông mày? Vâng, forum die là problem của Admin/Mod, ko mắc gì đến các mem. Chỉ là, lấy đâu ra chổ cho các Bác thi thoảng vào càm ràm: Móa, thằng dog kia treo tấm hình ở Châu Úc, nhưng gỏ lời dẫn qua Châu Âu. Ông chỉ muốn sút một phát mày bay qua Châu Phi ông đở ngứa mắt!

Hehe, lan man hơi xa, quay lại vấn đề chính.

Forum là sân chơi cho tất cả mọi người. Để có một forum lớn mạnh, sinh động, cần sự đóng góp của tất cả các mem. Các Bác Admin/Mod có ba đầu sáu tay cũng ko thể nào kham nổi mọi thứ.

Các mem đóng góp như thế nảo?

Ai có khả năng văn vẻ thì gỏ bài đóng góp. Ai có hình góp hình, ko hình thì góp chử. Vào gỏ vài câu support, hay thậm chí vào tán dóc vớ vẩn cũng OK. Làm cho top thêm sinh động. Để các mem có tinh thần muốn chia sẽ, có thêm động lực hứng thú treo hình, gỏ bài. Sẽ thu hút nhiều mem mới vào giao lưu, học hỏi. Forum sẽ nhộn nhip, đông, vui.

Cuộc sống bên ngoài đầy những lo toan, bề bộn. Ai cũng bận bịu ko nhiều thời gian online. Mọi sự đóng góp lớn/nhỏ, significant/insignificant từ các mem đều là tốt.

Mong các Bác có cái nhìn uyển chuyển và cởi mở hơn với tất cả các mem.

P/S: Sẵn đây em xin góp ý các Bác Admin/Mod nên nghiên cứu gắn lại chức năng like/thank. Đừng để đến lúc các mem bỏ đi hết, forum vắng như chùa bà đanh rồi mới làm e rằng quá trể. Đừng underestimate chức năng like/thank. Chức năng này xem ra vớ vẩn, nhưng nó có thể quyết định sự sống còn của một forum.

Em có thể gỏ một bài phân tích đầy đủ vì sao em nói như vậy, nhưng nói thật là gỏ ko nổi, cũng ko thời gian, nên chỉ góp ý ngắn gọn. Em có đọc trong mục góp ý và biết vì sao các Bác đã quyết định gở bỏ chức năng này. Nếu vì conflict với luật share trên facebook (?) các Bác quyết định gở bỏ thì chẳng khác nào các Bác đã chọn làm giàu dùm cho thằng hãm Zuckerberg và bỏ qua sự sống còn đứa con tình thần của mình.

Act now before it's too late.

.............................

@petertruong: Chưa từng đi qua Bondi Beach nhưng đã đi qua Manly Beach mấy năm trước. Bondi là khu du lịch thường đông nghẹt tourists mà Bác chụp thấy vắng te chắc là Bác đi sớm lắm phải ko. Đi Bondi mà ko tăm tỉa được quả Bikini nào quá uổng. Mạnh dạn vào đây treo hình đi Bác, đừng ngại xấu đẹp gì.

@Bác Zorro: vậy đầm Cầu Hai là Phá Tam Giang hả Bác. Hai Tấm trên đẹp quá.

@tinle: Bác lần đầu tiên vào đây? Tháp Chăm đẹp chứ. Treo thêm đi Bác.

Hear, hear ... Nhân dịp chủ top vắng nhà (Bác ấy đang bận phiêu diêu nơi miền đất Santa Fe), mọi người hãy tranh thủ vào đây quậy một bữa đê, bằng cách treo bất cứ hình nào các bác thích. Nhanh tay lên nào. Em mở đầu phong trào quậy bằng một loạt hình Art-scape (có chữ scape trong đó nhóe).

The Bitch - Bà Chằng Lửa

888 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

Study until you drop - Học quài mệt quớ

883 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

The Dreamer - Kẻ Mộng Mơ

616 - Street Art in Plovdiv (Bulgaria) by Romeo (TM), on Flickr

Cuối tuần vui vẻ các Bác.
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 06:21 AM ngày 03-07-2021

Snowscape

Hình chụp hồi tháng 2. Nhờ tuyết xuống nhiều nên làm 2 chuyến cắm trại tại Yosemite

Chapel tại Yosemite. Phải lội tuyết trên đầu gối từ chỗ đậu xe vô trước nhà thờ

Thác Bridalveil chụp từ cửa thung lũng. Tuyết xuống liên tục, che hết mặt trời làm nhiều khi chụp thành hình trắng đen.

Cửa thung lũng. Trời tuyết xuống nên rất ít người lái ra đây. Đa số là xe tour đổ khách xuống. Còn không thì vắng hoe.

Cầu "lắc" Swinging Bridge. Tớ lội bộ ra đây mất hơn 30 phút từ chỗ dựng lều.

Một tuần sau đó lại mò lên cắm trại. Tuyết vẫn còn nhiều, nhưng trời quang đãng hơn.

Cửa thung lũng

Thác Yosemite đóng đá rất nhiều. Đường đi lên đó bị tuyết, băng lấp hết.

Cảnh chụp từ Tunnel View. Bên trái là núi đá El Capitan. Chính giữa là Half Dome. Bên phải-dưới là thác Bridalveil. phía trên là núi đá Cathedral

Thác Bridalveil. Băng đóng đầy trên vách đá.

Mục đích chính là để chụp thác đuôi ngựa lúc mặt trời xuống. Tớ không quay phim, nhưng kết những tấm chụp thành video cho các bác xem chơi.

Trang 16 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 61415161718 ... Cuối cùngCuối cùng