Trang 20 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920
Hiển thị kết quả từ 191 đến 196 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Hôm nay em treo hình thác Iguazú trên bờ Argentina.

Tấm Pano này được ghép bởi 16 tấm hình chụp bằng Leica Q2 in vertical orientation, stitch với nhau bằng ICE. (phải dzậy chớ ! Tối ngày băm chả wài đâu có được :-)

L1060902 - Pano View Of Iguazú Falls At Brazillian Side by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 08:51 PM ngày 26-04-2020

Tuyệt vời bác BonVoyage. Hôm nay mới có thời giờ rảnh vào forum xem ảnh. Vậy giờ góc rộng cỡ nào cũng sẽ không thành vấn đề với bác rồi
    Em cũng có tấm mới làm xong. 11 tấm vertical.
    Cảnh này là buối sáng bình minh ở trên sân thượng của một hotel của Công Giáo Hy Lạp trong thành Jerusalem nhìn về núi Oliu.

Jerusalem in the morning by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    .... Em cũng có tấm mới làm xong. 11 tấm vertical.
    Cảnh này là buối sáng bình minh ở trên sân thượng của một hotel của Công Giáo Hy Lạp trong thành Jerusalem nhìn về núi Oliu.

Jerusalem in the morning by Joseph luong, on Flickr
    Đẹp!
    Bác cũng xài ICE vá mấy ẻm lại hả? Hay xài thứ gì khác?

Thánh Joseph đi chơi ngay mùa Covid-19 có gì lạ ko hè. :-)

Cây Ficus Gomero này em chụp trong park đối diện nhà hát Opera Teatro Colon ở thủ đô Buenos Aires, Argentina. Cây này trước đây tourists trèo lên chụp hình thoải mái. Sau này người ta quay hàng rào lại ko cho đứng gần chụp. Em thò máy qua fence chụp, rồi crop lại. Cây này mùa thu rụng lá đẹp phải biết.

Ficus Gomero tree in the park at Plaza Lavalle.

L1060143 - Ficus Gomero tree in the park at Plaza Lavalle in Buenos Aires, Argentina by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 11:38 PM ngày 07-03-2020

Thường thì ghép pano em dùng Lightroom. Nhưng em thấy LR stitch quá chậm. Máy em lại yếu nên tốn thời gian. ICE em vẫn lưu trên máy và dùng khi cần ghép nhanh, hoặc khi LR không ghép như ý.

Em có tấm này up lên flickr cũng lâu, nhưng không nhớ là có up vào forum này chưa.
    Đây là tấm ở Bãi Dâu Vũng Tàu về chiều khi thủy triều dâng. Em không nhớ là bao nhiêu tấm.
    Sunset panorama of Mulberry beach by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Đang bị quarantine Covid-19 chắc nhiều Bác thấy cuồng chân tay. Thời gian này em khá là bận, thậm chí bận hơn lúc chưa có Covid-19. Hai cái project đã lên schedule từ năm ngoái, năm nay thay vì bắt tay vào làm cùng với các team, giờ phải hì hục ngồi reschedule lại mấy cái deadlines.

Trong khi nhiều người có thể work from home thì em vẫn phải vào office mỗi ngày vì cần xài video conference cho meetings. Mà công việc của em thì ngày nào cũng có meeting. Phone ở nhà dial in cho tele conference meeting thì OK, chứ video conference thì thua.

Building em làm việc ngày thường mấy trăm staff ra vô nhộn nhịp, giờ lác đác vài người mỗi floor, chập chờn như những bóng ma. Mọi người vẫy nhau hello và keep social distancing, chứ ko vui vẻ chitchating như trước đây. Năm nay 2 worktrips tháng tư (NZ), tháng 8 (UK) của em đều bị cancel. Công việc mọi thứ đều bị delay.

Tình hình này, chắc hết năm nay mọi thứ cũng chưa back to normal được. Bô lão/Bà lão nhà em 2 giờ sáng facetime qua dựng đầu dậy căn dặn ko được đi đâu mùa Covid, vì biết em có cặp chân hay đi lung tung. Wải wá trời.

Treo vài tấm hình giải trí đỡ chán đời mùa dịch vật.

Iguazú Falls National Park (Argentina Side)

DSC01579 - Iguazú Falls National Park (Argentina Side) by Romeo (TM), on Flickr

L1060713 - Iguazú Falls National Park (Argentina Side) by Romeo (TM), on Flickr

Iguazu Falls - Devil's Throat (Argentina Side)

DSC01591 - Devil's Throat of Iguazu Falls (Argentina Side) by Romeo (TM), on Flickr

L1060845 - Devil's Throat of Iguazu Falls (Argentina Side) by Romeo (TM), on Flickr

Thác Iguazú trải dài trên bờ biên giới giữa hai nước Brazil & Argentina. Em đã xem thác cả hai phía trong chuyến vacation 5 tuần đi South America đầu năm nay. Mỗi nơi Thác có cái đẹp khác nhau. Nhưng phân đoạn đẹp nhất của thác Iguazú là Devil's Throat. Ko biết dịch chử này ra tiếng việt thế nào cho đúng. Google translate thì Devil's throat là Cổ họng Quỷ (?).

Mời các Bác xem hai video em quay bằng iPhone8 phân đoạn thác Devil's Throat (bấm vào hình để xem Video trong Flickr). Chỗ em đang đứng quay là cái lookout nhỏ nhưng rất đông tourists. Mọi người cố gắng chen lấn để lấy được cái góc video cho tương đối vì thác quá rộng lớn. Khó khăn lắm em mới quay được Devil's Throat ở hai góc quay khác nhau. Ko có nhạc đệm nên video hơi khô khan (tính google kiếm cái software chèn music cho video nhưng hơi lười).

Ko photo nào có thể diễn tả được cái đẹp của Devil's throat. Hy vọng xem qua hai video này, các bác hiểu được vì sao người ta đặt tên phân đoạn này của thác là Devil's Throat.

Devil’s Throat - Video 1

Devil's Throat of Iguazú Falls - Video1 by Romeo (TM), on Flickr

Devil’s Throat - Video 2

Devil's Throat of Iguazú Falls - Video2 by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 08:07 PM ngày 26-04-2020

Loạt ảnh Iguazu Fall quá đẹp. Nhìn sông nước lại muốn đi chơi. Thông thường có lẽ tháng này hay tháng tới em đã ở Cali mà hưởng thụ nắng ấm biển đẹp rồi.
    Em góp một tấm cũ từ năm ngoái. Tấm này chụp với kit lens Sony @ f/11 để lấy sunstars.
    Sunset by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Trang 20 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 10181920