Trang 19 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 917181920 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 181 đến 190 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    Một tấm thôi anh. Ống 14-24mm đủ rộng để lấy hết.
    Cảm ơn em đã trả lời. Anh hình dung ra độ lớn của nó rồi.
    Ô Mai Gát

Cám ơn bác KevinLe cho em được thỏa nhãn với Steptoe Butte . Quá đẹp! Em đã save lại trong gg map. Hy vọng nếu khi nào có dịp đến WA nhất định sẽ ghé xem.
    Horshoe Bend & Antelope Canyon thì quá nổi tiếng. 2 nơi này làm em nhớ đến bài viết du lịch của bác Văn Khoa, cũng đã đến nơi đây với các tấm monochrome của bác.
    Toàn là những địa điểm bucket list cho những ai mê chụp ảnh. Em đã lưu lại, "để dành" xem mai mốt khi nào có cơ hội thì đi :-)

Lâu quá em cũng không up lên post này. Lý do là vì cũng không đi nơi nào mới nên cũng ít ảnh. Hôm nay rảnh nên có một tấm em mới chụp trong chuyến đi về VN vài tháng trước. Chủ đề muôn thuở của em vẫn là hoàng hôn trên biển. Nơi em chụp là ở bãi dâu Vũng Tàu. Ở đây vài ngày nên ngày nào cũng ngắm bình minh & hoàng hôn. Và màu sắc khi mặt trời mọc và lặn thì mỗi ngày mỗi khác. Hôm ấy cảnh hoàng hôn thật bình yên. Mặt trời có lẽ đã sắp lặn và bầu trời là một màu đỏ hồng nổi bật từ xa. Xa xa thì con thuyền cá nhỏ đang neo ngoài biển. Em dùng lens zoom đến 300mm để rút kéo khung cảnh lại gần hơn.
    sunset in Vietnam by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Cuối năm ngoái Skylum mới ra phần mềm chỉnh sửa ảnh Luminar 4. Điều mới lạ của phần mềm này là AI giúp chỉnh sửa ảnh tự động và nhanh với chỉ vài nút bấm. Nhưng điều hay và mới nhất là AI Sky Replacement. Với thuật toán AI mới Luminar 4 sẽ tự động thay bầu trời và chỉnh lại ảnh sáng cảnh để phù hợp. Em nghe thấy quảng cáo hay quá nên đã download xuống và xài trial thử chơi.

Đây là 2 tấm pano dùng AI Sky Replacement với phần bầu trời đã có sẵn trong Luminar 4.
    California Coast 1 by Joseph luong, on Flickr

California Coast 2 by Joseph luong, on Flickr

Đây là original.
    The beauty of California by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Còn đây là 4 tấm lẫn lộn thật và giả :-)
    Các bác có thể phân biệt được không?

1.
    Toronto Lakeshore by Joseph luong, on Flickr

2.

3.

4.
    Hase-dera by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Còn đây là tấm em lên thêm cho vui. Trong các bầu trời của Luminar có cả vài bầu trời đêm với dải ngân hà. Em không chụp ban đêm nên không có tấm nào để dùng vì vậy dùng tạm tấm này.

Impossible by Joseph luong, on Flickr

Nhìn chung Luminar 4 với Sky Replacement cũng khá hay và chính xác. Thay vì đổi bầu trời với photoshop mất nhiều thời gian thì Luminar 4 này dùng rất nhanh. Cái này rất hợp với các bác nào chụp dịch vụ.

Em thì theo thể loại đi chơi vacation mới chụp ảnh, nên vẫn thích bầu trời tự nhiên hơn. Nhưng $ của Luminar 4 nhìn chung cũng tương đối ok.
    hm...

Mấy tuần trước em có dịp sang Dallas tham dự hội chợ mấy ngày, cũng ham hố vác máy to đùng theo để chụp chim cò mà cuối cùng trắng tay vì bị lạnh, mưa bão và tuyết. Nên thôi, đành vác máy ra chụp cảnh cho đỡ thèm.

Góc này là 1 góc kinh điển để chụp skyline của Dallas. Đứng trên 1 cây cầu bắc qua freeway, dùng ống tele chụp để compress cái background lại. Đường dẫn là những sắc màu của đèn xe.

Không đem ND filter theo nên tối đa em chụp chỉ được là 15s và F25. Nếu có đủ đồ thì cỡ F8 đến F11 là khẩu em thích nhất.

KA708064-Edit by kevinle4230, on Flickr
    Gear còn đang thiếu vài món.

Mấy tuần trước em có dịp sang Dallas tham dự hội chợ mấy ngày, cũng ham hố vác máy to đùng theo để chụp chim cò mà cuối cùng trắng tay vì bị lạnh, mưa bão và tuyết. Nên thôi, đành vác máy ra chụp cảnh cho đỡ thèm.

Góc này là 1 góc kinh điển để chụp skyline của Dallas. Đứng trên 1 cây cầu bắc qua freeway, dùng ống tele chụp để compress cái background lại. Đường dẫn là những sắc màu của đèn xe.

Không đem ND filter theo nên tối đa em chụp chỉ được là 15s và F25. Nếu có đủ đồ thì cỡ F8 đến F11 là khẩu em thích nhất.

Bác @kevinle4320 chụp đẹp quá. Ngóng thêm hình của bác

Em thường ngó lơ topic của bác joseph.luong vì dốt văn.
    Tết nguyên đán em và gia đình ở Nha Trang, thành phố biển ở miền Trung Việt Nam. Đi chơi loanh quanh, tối cũng quay về Nha Trang thôi.
    Mùa này sóng to, gió lớn nên chỉ có du khách tắm, dân địa phương hầu như không thèm xuống biển.
    Bây giờ em mới hiểu hết tại sao phải làm đê chắn sóng.
    Hình dưới đây em chụp bằng ống Otus 55mm, 5 tấm ngang ghép lại. Cái bờ đá là nhân tạo để chắn sóng đồng thời làm khu nhà ở cho du khách. Ngoài xa cũng có cái đảo tự nhiên góp phần chắn sóng. Các yếu tố này làm cho sóng biển hiền hòa như đoạn bờ cát trắng trong hình.

Cuối ngày, khi sắp nhỏ mải mê với chương trình ẩm thực, em lén lấy máy ra kê lên thành hồ nhân tạo trong resort phơi vài tấm về phía thành phố Nha Trang. Em thích tấm tiêu cự 55mm này nên chọn post vào đây.
    Ô Mai Gát

Phơi đẹp quá bác kevinle. Bầu trời của tấm này làm em nghĩ nếu in ra trên metal chắc sẽ đẹp lắm.

Quote Được gửi bởi blurrist View Post
    Em thường ngó lơ topic của bác joseph.luong vì dốt văn.
    Tết nguyên đán em và gia đình ở Nha Trang, thành phố biển ở miền Trung Việt Nam. Đi chơi loanh quanh, tối cũng quay về Nha Trang thôi.
    Mùa này sóng to, gió lớn nên chỉ có du khách tắm, dân địa phương hầu như không thèm xuống biển.
    Bây giờ em mới hiểu hết tại sao phải làm đê chắn sóng.
    Hình dưới đây em chụp bằng ống Otus 55mm, 5 tấm ngang ghép lại. Cái bờ đá là nhân tạo để chắn sóng đồng thời làm khu nhà ở cho du khách. Ngoài xa cũng có cái đảo tự nhiên góp phần chắn sóng. Các yếu tố này làm cho sóng biển hiền hòa như đoạn bờ cát trắng trong hình.
    Cám ơn bác blurrist cùng góp ảnh. Em đến Nha Trang chỉ được có 2 lần, chắc cũng khoảng 10 năm rồi. Lần đó vẫn còn chụp p&s bỏ túi. Tấm trên của bác làm em nhớ đến chuyến Nha Trang đầu tiên. Khi đó cũng thuê tàu chạy loanh quanh. Có một bãi tắm (mà giờ đã quên tên) rất đẹp mà nhóm em cặp vào nghỉ ngơi. Bãi cũng nhỏ như trong hình của bác. Cát trắng và mịn. Nước trong vắt. Có lẽ chưa vào mùa du lịch hoặc xa bờ nên lúc đó ngoài nhóm em thì chỉ có 2 cặp khác tắm thôi. Rất yên tĩnh. Tắm xong leo lên nằm làm một giấc trưa giữa gió mát với sóng biển. Không thể quên được! (trừ cái tên của bãi tắm :-)
    hm...

Treo bên này cho đúng top.

Iguazú Falls (Argentina) - Thác Iguazu bên bờ Argentina. Tấm này đứng bên Brazil chụp qua. Bửa khác có thời gian sẻ treo Iguazu trên bờ Brazil.

L1060346 - Iguazú Falls (Argentina) by Romeo (TM), on Flickr

Iguazú National Park - Công viên quốc gia Iguazu của Brazil.

L1060330 - Iguazú National Park by Romeo (TM), on Flickr[/IMG]

Trang 19 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 917181920 Cuối cùngCuối cùng