Trang 13 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Giờ mới thấy top này của Bác Joseph. Thường em chỉ vào 2 top là những chuyến đi chơi ngắn và góc ảnh Sony chứ ít khi dòm lung tung. Ngán gỏ dài thòng với vài chục tấm hình lắm rồi. Chắc vào đây tị nạn. Để trước vài dòng làm dấu. Từ từ treo hình sau.
    Bác BonVoyage rảnh cứ treo hình vào cho vui. Còn lâu lâu thấy siêng hơn chút thì đăng 1 series vào mục day trip
    Em thì khg có cơ hội đi nhiều như bác nên lâu lâu mới có thể làm một series ngắn thôi. Còn lại thì post vào đây các ảnh phong cảnh mình thích, hoặc nhảy vào Sony để post thêm cho vui.

----------------------------

Sau 2 tấm Xuân kỷ niệm với chiếc Sony a58 em xin post 3 tấm mùa Hè.

Blue Mountain resort là một khu resort trượt tuyết ở thành phố nhỏ Collingwood, cách thành Toronto khoảng 2.5h lái xe về hướng Bắc. Đây là khu skiing lớn thứ 3 ở Canada. Sang đông thì cả một vùng tuyết trắng xóa nhưng khi xuân & hè về thì nơi đây biến thành khu vui chơi mùa hè như đạp xe, chèo thuyền, câu cá, bơi lội..vv với phong cảnh bình yên. Còn các đồi núi tuyết bao quanh thì trở thành đường mòn cho du khách có thể dạo chơi leo núi, hoặc đạp xe đạp cross country.

Đây là tấm em chụp lúc mùa hè, khi ở một đồi núi nhìn xuống làng Blue Mountain. Xa xa là vịnh Georgian, thuộc hồ Huron là 1 trong Ngũ Đại hồ nước ngọt ở Canada & Mỹ.

@55mm f/9, 1/60s, ISO100

Kế đến là thác nước nhỏ Hilton Falls cách Toronto 45' lái xe về hướng Tây. Nếu lái xe đi xuống phía Nam một chút thì sẽ vào địa phận Hamilton, một thành phố với tên gọi Thành phố của những thác nước. Em cũng đã đi và post được 2 trong khoảng hơn 100 thác nước trong khu vực Hamilton ở trong mục "Những chuyến đi chơi ngắn".

Hilton Falls mùa hè
    @18mm f/6.3, 1/5s, ISO100

@22mm f/5.6, 1/10s, ISO100
    hm...

Không ngờ em và bác BonVoyage cùng post ảnh vào một thời điểm :-)

Sau khi post mùa Xuân & Hạ thì em xin post tiếp luôn Thu & Đông.

Thu - Đây là cảnh chụp qua kiếng xe trên đường đi ngắm lá mùa thu ở Công viên tỉnh bang Algonquin. Em và bác vanle cũng có một series nhỏ trong post "Những chuyến đi chơi ngắn".

@55mm, f/5.6, 1/100s ISO320

Đông - Cảnh thác nước Niagara Falls vào mùa đông. Nhắc đến Niagara Falls thì phải nói về series không ảnh mới đăng của bác BonVoyage trong post "Những chuyến đi chơi ngắn". Series này còn có thêm đóng góp của bác Văn Khoa, hieuthien và đặc biệt đang tham quan Niagara Falls thì lại được bay đến Hawaii với bác seagull, và bây giờ đang đáp ở New Zealand với bác LN2017. Hay thật! :-)

@18mm, f/16, 1/13s ISO100

@35mm, f/20, 1/8s ISO100

@18mm f/4, 1/4s ISO 2500
    hm...

Cảnh bên Canada tuyệt đẹp, mùa hè hay mùa đông cũng vậy. Duy chỉ có mùa đông quá lạnh, lạnh tàn bạo và kéo dài. Sau 11 năm sống bên đó, em làm chim trốn tuyết, tỵ nạn khí hậu về xứ ấm áp. 😃

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Không ngờ em và bác BonVoyage cùng post ảnh vào một thời điểm :-)

Sau khi post mùa Xuân & Hạ thì em xin post tiếp luôn Thu & Đông.

Tấm hình mùa Thu của Bác màu sắc đẹp. Phải nói là mùa Thu ở Europe và North America nhiều nơi rất đẹp. Nhất là peak period. Em chưa bao giờ có dịp đi lúc peak time. Khi thì đi lúc thu mới chớm, khi thì cuối thu. Never the right time. Đã vậy đôi lúc thời gian ko nhiều, chỉ kịp lia máy chụp để lưu lại nơi mình đã tới rồi đi, nên ít khi có tấm hình mùa Thu nào tương đối được.

Chứ để thưởng thức mùa thu đúng kiểu thì phải là: Đi ngay peak time. Có thời gian thong thả dạo lòng vòng, canh chụp vài tấm hình khi lá vàng/đỏ đang rới. Hoặc nằm dài trên đống là vừa rung, vừa hít thờ mùi thu, vừa ngắm lá lơ lửng rơi xuống. Hoặc gồi dưới góc cây nào đó lắng nghe tiếng thu (âm thanh lá rung khi có gió thổi). Phải "Feel" được mùa thu hình ra mới có chất Thu. Yup, Far out! I am dreaming. :-) Gỏ tới đây chợt nhớ tới mấy tấm hình lá thu của đại gia bán máu KevinLe, quá đep.

Bác vẫn còn hình Niagara Falls? Tưởng đâu Bác đã post hết top bên kia. Coi news thấy Niagara Falls năm nay winter băng cứng khắp nơi, như ở Bắc Cực. Lạnh kỷ lục. Thác bây giờ nhìn lạnh lùng băng giá, ko sôi nổi, ầm ỉ như lúc mùa Thu. Há há, ít ra em đã có một trận tắm mưa đã đời ở Niagara Falls sau 20 năm chưa có dịp tắm mưa. Dù chỉ đến Niagara Falls 1 ngày/1 đêm nhưng cũng well worth it.

Sẵn Bác post Niagara Falls, em cũng còn tấm hình Niagara Falls sót. Ko phải hình thác mà là phong cảnh. Tấm hình này chụp khi trực thăng bay, nhìn xuống thấy view hay hay, có hình tròn hình vuông các thứ, nên lia máy. Lúc về nhìn kỹ lại mới biết chổ này chắc là sewerage treatment establishment nào đó. Tính xóa, nhưng nghỉ đi nghỉ lại thử post lên flickr. Vậy mà cũng có hơn 2K views và 11 faves. Xem ra cũng có người có taste weird như mình :-).

Zeiss 55mm qúa legendary. Chụp khi trực thăng đang bay vù vù, tức ko MF được, chỉ để AF rồi lia máy. Nhưng hình ra vẫn sắt nét như đang chụp still image. Em càng ngày càng grow to love Zeiss 55mm và Batis 18mm.

Zeiss 55mm - Somewhere in Niagara Falls City (Canada)

104 by Romeo (TM), on Flickr
    Được sửa bởi BonVoyage lúc 02:33 AM ngày 15-02-2019

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Cảnh bên Canada tuyệt đẹp, mùa hè hay mùa đông cũng vậy. Duy chỉ có mùa đông quá lạnh, lạnh tàn bạo và kéo dài. Sau 11 năm sống bên đó, em làm chim trốn tuyết, tỵ nạn khí hậu về xứ ấm áp. 😃
    Với biến đổi khí hậu thì các mùa hình như đang thay đổi bác Văn Khoa. Như tuần trước thì cả vùng lãnh một đợt polar vortex lạnh thấu xương. Với gió lạnh nhiệt độ xuống gần -40C. Nhưng điều đáng sợ hơn và thường gặp hơn các năm gần đây là trời đang ấm lại biến lạnh. Trời ấm thì mưa thay vì tuyết, nhưng khi tối xuống nhiệt độ rơi xuống âm làm mọi thứ đóng băng. Lái xe em thấy còn nguy hiểm hơn là trời tuyết dày.

Bởi vậy em tính để dành vacation để trốn tuyết Cali thì tuyệt vời: khí hậu tốt, phong cảnh hùng vĩ, biển đẹp, đồ ăn ngon. Phải chi hãng em xây thêm một chi nhánh nữa ở Cali bác nhỉ

Tấm hình mùa Thu của Bác màu sắc đẹp. Phải nói là mùa Thu ở Europe và North America nhiều nơi rất đẹp. Nhất là peak period. Em chưa bao giờ có dịp đi lúc peak time. Khi thì đi lúc thu mới chớm, khi thì cuối thu. Never the right time. Đã vậy đôi lúc thời gian ko nhiều, chỉ kịp lia máy chụp để lưu lại nơi mình đã tới rồi đi, nên ít khi có tấm hình mùa Thu nào tương đối được...

Zeiss 55mm qúa legendary. Chụp khi trực thăng đang bay vù vù, tức ko MF được, chỉ để AF rồi lia máy. Nhưng hình ra vẫn sắt nét như đang chụp still image. Em càng ngày càng grow to love Zeiss 55mm và Batis 18mm.
    Các cảnh này mình phải ở gần mới có thể bắt được peak time bác BonVoyage. Cũng như nếu muốn gặp mùa hoa anh đào ở Washington hay ở Nhật thì cũng chỉ có thể book trước và hope thôi. Như chuyến hoa anh đào năm ngoái ở Nhật em book nhưng xui bị lỡ peak time.

Bác nhắc đến Zeiss cũng như đã giúp em đăng tấm cuối cùng trong loạt ảnh kỷ niệm về lúc mới chụp crop của em. Lens Zeiss đầu tiên của em là Zeiss 50mm f/1.4 ZA. Phải nói quá đẹp. Đi chơi gắn lên chụp không có gì để chê, mặc dù chỉ sử dụng cái máy entry-level a58. Khi bán đi vẫn thấy tiếc.

Đây là tấm hình em thích nhất khi chụp a58 với Zeiss 50mm. Chụp khi đi chơi ngắm cảnh hoa anh đào ở Washinton DC. Em nhớ hình như đã post tấm này ở đâu đó trong forum rồi thì phải.

Ngắm hoa anh đào nhưng tấm thích nhất lại là hoa mộc lan (magnolia) :-)
    Looking up by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Ngắm hoa anh đào nhưng tấm thích nhất lại là hoa mộc lan (magnolia) :-)
    Traitor! :-) Bác Joseph ko nói chắc em cũng ko nhìn ra magnolia. Ở nhà có cây magnolia màu trắng. Nhưng hình như chưa bao giờ thấy nó nở full bloom.

Sẵn hỏi Bác top này là về phong cảnh + lời dẫn. Phong cảnh là nghĩa sao hả bác ? Là landscape only ? Hay phong cảnh là bao gồm landscape, seascape, cityscape, streetscape ... anything-scape ? Nhiều từ Việt em hiểu lơ mơ nên hỏi cho chắc.

Nếu phong cảnh chỉ là landscape, chắc em ko có nhiều hình góp vui với Bác. Hình phong cảnh em chắc còn nhưng ko thời gian sort để treo.

Tấm này chụp khi đi du thuyền về đêm trên Bosphorus - Istanbul (Thỗ Nhỉ Kỳ) ( tấm này có được gọi phong cảnh ko ?)

55mm - Bosphorus Night Cruise (Istanbul)

1026 - Bosphorus Night Cruises (Istanbul) by Romeo (TM), on Flickr

Traitor! :-) Bác Joseph ko nói chắc em cũng ko nhìn ra magnolia. Ở nhà có cây magnolia màu trắng. Nhưng hình như chưa bao giờ thấy nó nở full bloom.

Sẵn hỏi Bác top này là về phong cảnh + lời dẫn. Phong cảnh là nghĩa sao hả bác ? Là landscape only ? Hay phong cảnh là bao gồm landscape, seascape, cityscape, streetscape ... anything-scape ? Nhiều từ Việt em hiểu lơ mơ nên hỏi cho chắc.

Nếu phong cảnh chỉ là landscape, chắc em ko có nhiều hình góp vui với Bác. Hình phong cảnh em chắc còn nhưng ko thời gian sort để treo.
    có chút "scape" là được rồi bác BonVoyage :-) em không quá đặt nặng thể loại ảnh trong post này. Quan trọng là có thêm lời dẫn liên quan đến tấm hình. Có thể là kinh nghiệm chụp, thông tin về cảnh vật, một câu chuyện dẫn vào ảnh...vv...miễn sao có vài ba câu cho hình thêm phong phú.
    hm...

có chút "scape" là được rồi bác BonVoyage :-) em không quá đặt nặng thể loại ảnh trong post này. Quan trọng là có thêm lời dẫn liên quan đến tấm hình. Có thể là kinh nghiệm chụp, thông tin về cảnh vật, một câu chuyện dẫn vào ảnh...vv...miễn sao có vài ba câu cho hình thêm phong phú.
    Uhm, vậy để coi. Nhiều hình đi chơi từ năm ngoái ở Bulgary & Romany, chụp tương đối nhiều landscape nhưng em chưa rảnh rờ tới. Đầu năm cũng có đi Portugal & Spain nhưng ko biết lúc nào mới có thời gian rờ tới mớ hình này. Năm nay bù đầu công việc. Ko nhiều thời gian nên chỉ sort hình nhỏ giọt để có cái mới treo.

Bác BonvVoyage cứ từ từ. Khi nào rảnh thì vào treo hình. Em thì công việc nói chung cũng không quá bận rộn. Ăn lương theo giờ mà, nên hết giờ làm thì cứ để mai vô làm tiếp.
    Mỗi sáng thường em hay pha ly cà phê, vào forum, flickr, vv xem hình post ảnh đây đó, rồi xem news... rảnh thêm chút nữa thì xem lại/edit hình ảnh mình chụp. Bắt đầu một ngày như vậy cũng thấy hay.

Hôm nay em post tấm pano cảnh bình minh của Vũng Tàu ở Bãi Dâu. Như em có nói lúc trước, vì jet lag 12h nên em dậy rất sớm, gà chưa gáy đã thức rồi. Vì vậy có thời gian để ngắm cảnh bình minh êm đềm của thành phố mỗi ngày. Mà cái đẹp của bình minh, cũng như hoàng hôn, là không có buổi nào giống nhau. Hôm ấy trời nhiều mây và lúc đó tia nắng đầu ngày của mặt trời đã chiếu lên sau rặng núi làm ánh mây vàng rực hơn. Nhưng vì mây nhiều nên lấp ló giữa các đám mây vàng vẫn còn thấy màu xanh của bầu trời như trước khi mặt trời mọc.

Em thấy bầu trời đẹp quá nên chụp 10 tấm ghép lại pano. Về ghép thì thấy lúc đó ngắm trời nhiều quá nên quên chụp phần đất dưới.
    a7iii + kit lens
    Fire in the sky by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Nơi đây là một hồ nước nhỏ trong công viên rộng 1 dặm vuông gần nơi em đang "tá túc".
    Khu quận Cam có trồng nhiều loại cây cọ (Palm). Có loại trông na ná cây dừa, có loại rất cao và trông giống như cây cau của ta vậy.
    Em hay ngồi đây ngắm hoàng hôn và nhớ về vườn dừa và cau quê ngoại tụi nhỏ...

Nikon D3300 Sigma 17-50mm
    17.0 mm ƒ/6.3 1/30s ISO 200

Trang 13 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 31112131415 ... Cuối cùngCuối cùng