Trang 12 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 196

Chủ đề: Ảnh phong cảnh với lời dẫn - [Mời các bạn đóng góp]

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    Bác LN2017 chuyên leo núi lên rừng còn em chắc là có máu của 50 đứa con đã theo cha Lạc xuống biển năm xưa nên em mê biển hơn.
    Và biển Cali có lẽ là biển em chụp nhiều nhất. Đây là một tấm pano (khg nhớ bao nhiêu tấm) em chụp lúc hoàng hôn. Lúc đó kẹt xe nên đến trễ, cũng may vẫn còn chút thời gian ngắm golden hour cuối tuần hôm ấy.

Tớ cũng ra biển chụp, nhưng thích chụp người hơn

Đùa chơi thôi. Vùng biển phía bắc Cali hay bị mây mù nên phải chờ ngày quang đãng mới chụp đẹp được (theo ý riêng của tớ). Khu Santa Cruz mà tớ chụp hình trên là nới quen thuộc của dân VN trong vùng vịnh. Bà con lên đó đi picnic, câu cá, và chơi tại khu Broadwalk.

Em thấy bác LN2017 xuống biển rồi cũng chụp "đồi núi" không chứ có thấy biển đâu :-)

Lâu quá khg đi chụp nên buồn ngồi nhà lục ảnh cũ ra xem. Đa số là cảnh sunset với biển Cali.
    Tấm này em chụp lúc ngồi trên cao ngắm cảnh sunset ở Heisler Park, Laguna Beach. Park này rất đẹp. Lúc trước em hay ra chơi nhưng gần đây khg còn thích lắm, vì giờ rất rất nhiều khách du lịch ghé đến. Dù là ngày thường ra đến nơi tìm chỗ đậu xe cũng mệt nghỉ. Cuối tuần thì coi như forget it.

Best friend by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Vài lần ra biển không mang theo ND Filter, hoặc có mang nhưng vì chụp ngay giữa trưa nên ND filter của em chưa đủ tối để dùng chụp long-exposure. Em học được 1 cách chụp long-exposure khác là chụp 1 loạt ảnh và sau đó về blend lại bằng photoshop để cho ra 1 tấm như long-exposure với ND filter.
    Chụp cũng giống như time-lapse, chỉ khác là time-lapse thì phải dùng nhiều ảnh hơn thôi.

Tấm dưới em ghép 20 tấm, dùng stack mode trong photoshop ghép thành 1, và chuyển sang đen trắng với Silver Efex Pro trong Lightroom.
    Silver Efex Pro là 1 trong những sản phẩm thuộc Nik Collection. Rất dễ dùng. Nếu em nhớ không lầm thì Nik Collection khi mới ra được bán khoảng $100, sau đó Google mua lại và cho download miễn phí. Giờ Google đã bán cho DxO và bác nào muốn mua phải trả $69. Tuy nhiên, em nhớ có đọc đâu đó hình như link google để download miễn phí Nik Collection phiên bản cũ từ Google vẫn còn hoạt động thì phải.

Em upload thử qua google photo. Bác nào không xem được xin cho em biết.

Sony a7 + zeiss 55mm @ f/22, 1/30s ISO125

hm...

Xin chào tái ngộ anh em, lần gần đây nhất em login chắc cũng vài năm rồi, he he...
    Sẵn thấy topic có ý nghĩa quá, em mạnh dạn nhào vô luôn :D

Calgary là thành phố thuộc tỉnh Alberta, Canada. Nằm cạnh chân dãy núi Rocky (Canadian Rockies) nên Calgary tiếp nhận được nhiều sông suối do băng tan, cũng đồng thời là đầu nguồn của các dòng sông lớn ở Tây Canada.
    Đây là hồ nước ngọt dự trữ Glenmore Reservoir, ngay trong thành phố. Hồ này cũng cho phép các hoạt động giải trí dưới nước như thuyền bè, kayak này nọ...

Hình chụp vào một ngày cuối thu, buổi sáng sớm khi những cơn gió chưa kịp đánh thức mặt hồ vừa ngủ yên qua một đêm.

Quote Được gửi bởi PMC View Post
    Xin chào tái ngộ anh em, lần gần đây nhất em login chắc cũng vài năm rồi, he he...
    Sẵn thấy topic có ý nghĩa quá, em mạnh dạn nhào vô luôn :D

Calgary là thành phố thuộc tỉnh Alberta, Canada. Nằm cạnh chân dãy núi Rocky (Canadian Rockies) nên Calgary tiếp nhận được nhiều sông suối do băng tan, cũng đồng thời là đầu nguồn của các dòng sông lớn ở Tây Canada.
    Đây là hồ nước ngọt dự trữ Glenmore Reservoir, ngay trong thành phố. Hồ này cũng cho phép các hoạt động giải trí dưới nước như thuyền bè, kayak này nọ...

Hình chụp vào một ngày cuối thu, buổi sáng sớm khi những cơn gió chưa kịp đánh thức mặt hồ vừa ngủ yên qua một đêm.
    Cảnh rất yên bình bác PMC. Mong bác rảnh rỗi góp thêm hình....mỗi năm nha bác

Lâu rồi cũng không có hình, hôm cuối tuần rảnh lục lại vài tấm em chụp ở Toronto. Đây là cảnh nhìn từ trên cao với các condo được xây nghẹt khắp dọc bờ hồ Toronto. Khi xưa dưới đây rất quang đãng, các building không quá cao. Nhưng khoảng gần 20 năm trở lại thì các nhà developers bắt đầu xây những căn condo cao cả chục tầng như thế này dọc khắp bờ hồ. Giá cả thì thôi...$$$$
    Xưa em thích chạy xe dọc xa lộ Gardiner (nằm ở dưới khung hình) chạy song song bờ hồ vừa ngắm cảnh. Lần vừa rồi chạy ngang đây vừa kẹt xe lại không thấy được nhiều cảnh đẹp bờ hồ nữa.
    Downtown Toronto by Joseph luong, on Flickr

Hình kế là cảnh nhà ga Union ở trung tâm thành phố. Đối diện là khu phố tài chính (financial district).
    Union Station from above by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Lâu quá không đi đâu nên khg có hình mới up. Hôm nay em post tấm hình "nóng hổi vừa thổi vừa ăn". Đầu năm nay em có về VN khoảng hơn 1 tuần. Em thì thích biển nên đến Vũng Tàu nghỉ ngơi. Vì là cách biệt 12h nên em vừa được thức sớm ngắm bình minh và chiều về ngắm cả hoàng hôn.
    Hôm đó em leo núi Lớn tại Đền Đức Mẹ Bãi Dâu. Mang theo 55mm, không đủ rộng để chụp hết góc nên em làm một tấm panorama.

a7iii + zeiss 55mm @ f/1.8, 1/800s ISO100
    Sunrise Vung Tau by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Buổi sáng hôm ấy trời có thêm mây trắng làm cảnh bầu trời đẹp hơn. Đây là tấm em chụp cùng khoảng thời điểm. Với view của tháp chuông và mái nhà thờ tại Đền Đức Mẹ Bãi Dâu. Sáng sớm lên đây ngắm bình minh cảm giác thật tuyệt.

a7iii + zeiss 55mm
    Sunrise Vung Tau by Joseph luong, on Flickr
    hm...

Hôm nay đọc được một câu hỏi của một thành viên mới bên box Sony. Cái combo của anh bạn này làm em nhớ lại thời gian lúc đầu khi mới cầm máy chụp chơi. Lúc đó mới mua máy Sony a58 + kit lens. Và khi bắt đầu chụp thì vẫn chưa biết hậu kỳ, nên toàn chụp với jpeg, và chẳng biết RAW là gì. Giờ lục lại các tấm ảnh chụp ban đầu và chỉ chỉnh sơ sơ lại vài thứ up lên đây xem như là kỷ niệm bắt đầu bước vào con đường đau thương.....

Tất cả đều chụp bằng Sony a58 và kit lens DT 18-55mm F3.5-5.6 SAM II

Xuân

@45mm, f/5.6, ISO 160

@55mm f/14, 1/6s, ISO 100
    hm...

Giờ mới thấy top này của Bác Joseph. Thường em chỉ vào 2 top là những chuyến đi chơi ngắn và góc ảnh Sony chứ ít khi dòm lung tung. Ngán gỏ dài thòng với vài chục tấm hình lắm rồi. Chắc vào đây tị nạn. Để trước vài dòng làm dấu. Từ từ treo hình sau.

Một tối đi dạo trên sông Vltava với vài người bạn ở Prague trong chuyến đi Đông Âu Tháng 7 năm ngoái. Charles Bridge là world famous landmark của Prague - Czech.

117 - Vltava River (Prague) by Romeo (TM), on Flickr

Trang 12 / 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng