Trang 14 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 131 đến 140 / 441

Chủ đề: Gốc ảnh 6D Mark ii

Quote Được gửi bởi KT-SmilePhoto View Post
    Hình này mà nhòe gì pác ạ

Bác chủ thớt cho em xin lổi nhé... hôm qua em xem hình trên phone mạng chập chờn hình load không hết nên thấy nó mờ mờ... hôm nay xem lại thấy hình nét căn. 👍🏻👍🏻😋
    Bác muốn hình chụp ra nét gai. Hay bác thử vào picture style rồi tăng nét lên xem có giúp ít không.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Quote Được gửi bởi mrjunmoc86 View Post
    [/SIZE]
    Em nghe giang hồ đồn Sony A7III đã chuyển màu ám vàng trên da thành màu hồng rồi, không biết thực tế thế nào, nhưng công nhận sony tiến bộ nhanh
    file raw xử lý được hết vụ màu da bác ạ lolz nhưng vấn đề liên quan đến kinh tế nên e chưa muốn qua...

với e quen cầm body canon ... nên qua đó cầm nhỏ quá không quen ... cái thứ 2 là e thích sài len prime... mà len prime ở đó... nhiều len mắc quá ... size của file cũng lớn hơn canon ... mà với em 20mb 1 file là đủ xử lý rồi...

Có mấy đứa bạn từ canon 5d3 sang sony a7ii khuyên qua hoài lolz

để kinh tế khá khá làm 1 cái sony với ngàm chuyển sigma... chứ sài chủ yếu vấn canon
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 03:48 PM ngày 09-05-2018

e đã sài các body sau 6d, 5d3, 5div... và sony a73 với các dân bờ rồ ăn raw trừ bữa thì thôi e không ý kiến.
    Những với những ông bố trẻ vui chụp gia đình là chính yêu jpeg như e thì nên ở lại canon, e đã mua a73 và cho đi sau 1 ngày sử dụng, 1 vài nhận xét:

Ưu:
    * Chụp ánh sáng trong nhà tốt (as không phức tạp hoặc vàng hoặc trắng hoặc xen kẽ nhưng vừa phải) khá tốt, màu sắc da dẻ ok; ISO cực ngon, nét kinh hoàng, cắm lens canon qua mc11 nét kinh dị điều đừng bao giờ mơ ở Canon, quên đi lỗi lo cân net trên body chỉ việc cắm là nét (điều e thích nhất).
    * AF single shot cực chuẩn, Eye AF ngon (ngon kiểu chụp mẫu đi bộ thôi nhé).
    Nhược:
    * Chụp ngoài trời trời nắng công viên bãi cỏ màu da khô lạnh, gặp khung cảnh có các vật thể màu sắc xám xịt thì ôi thôi màu da như xác chết. Nghĩ cảnh chụp con vài trăm tấm về lọc dùng được vài chục tấm và giờ ngồi edit mấy chục tấm đó để up face, flick khoe làng xóm thì thôi nghĩ đã kinh.
    * AFC phò phạch (afc = af servo), chụp liên tiếp độ chính xác giảm thê thảm.
    * Màn con a73 ám cam nặng không thể nhìn vào màn mà chỉnh shift WB nổi nên chuyên jpeg là chết.

P/S: em xài cả lens native lẫn qua ngàm, có ông bạn chơi sony 2 năm nay chỉ bảo (để tránh ai bảo mới dùng k biết chức năng).

Nói chung cái món ảnh ọt này không tự dùng tự thẩm thì không tin được vì mắt mỗi người mỗi khác, mục đích sử dụng, thói quen sử dụng khác.
    Được sửa bởi linhsb lúc 05:07 PM ngày 09-05-2018
    5D4 + 35 1.8 VC + 85 1.4 L IS + 70-200L II + 580exII

Quote Được gửi bởi nikonianhd View Post
    Mình ko bao giờ quan tâm đến DR nhưng mà nói đến chuyển vùng sáng tối thì khi chụp mẫu thì Nikon vs Sony cứ gọi canon bằng cụ. Ni vs sony ko phải chuyển gắt mà quá gắt, ko cẩn thận cháy tè le luôn. Mình nhận xét là từ người chuyển từ Nikon sang Canon. Nhưng phải công nhận một điều nếu đánh flash thì nikon hay hơn hẳn. Kể cả cái flash cóc của Ni cũng quá hữu dụng, ra ảnh rất đẹp. Lúc còn chụp crop nikon xong sang canon đánh đèn cóc thực sự là thất vọng. Bây giờ chụp đèn rời cũng ko thích bằng Ni. Chụp hoa lá cành, hay phong cảnh, kiến trúc nhìn ảnh nikon vẫn hay hơn, nó mịn hơn. Canon gai gai. Chỉ thích mỗi canon chụp người, ps nó nhàn nhã hơn mà kể cả ko ps nhìn vẫn đã hơn ko cầu kì thì ko cần chỉnh gì. Canon chụp mẫu làm mẫu đẹp lên con Nikon ko cẩn thận là xấu đi tệ hại so với thực tế, phải ps mới ngon đc.
    Bác ko quan tâm đến DR thì cũng ko sao bác ạ nhưng DR là khoảng sáng mà cái máy nó thu được. DR càng cao chuyển sáng càng mịn và ảnh càng nhiều chi tiết. Nếu xử lý đúng cách, máy có DR cao sẽ luôn ít bị cháy và chuyển sáng bớt gắt hơn các máy DR thấp. Bác ko tin cứ thử so sánh ngay trên các máy Canon mới và cũ (tầm 5D1 về trước) chắc chắn sẽ thấy nó khác biệt thế nào (đối với những cảnh cần DR cao).

Về chuyển vùng sáng tối thì Nikon Sony chụp mẫu chắc chắn ko thua gì Canon, có chăng khác biệt lớn nhất là skin tones và bảng màu khiến đậm nhạt bệt v.vv thôi. VD Bác xem bác Linh chụp bằng Nikon có cái gì gọi là gắt ko?
    https://www.flickr.com/photos/98906140@N04/

Nói chuyện về ảnh chuyển sáng gắt hay DR ko quan trong thì chủ yếu là do người dùng chưa có đủ thiết bị để nhìn ra nó lợi ở điểm nào thôi bác ạ. Màn hình của bác mà DR thấp thì xem ảnh DR cao sẽ gắt, engine decode cái ảnh mà ko tốt thì cũng gắt. Rất nhiều yếu tố ảnh hưởng tới quyết định nhận định của bản thân. Nhưng nói DR ko quan trong thì khác nào nói xem phim HDR trên màn 4k HDR ko khác gì xem trên màn 1080p?

https://www.tomshardware.com/reviews...or,5130-3.html

Nếu có màn hình có độ contrast đủ cao, bác sẽ thấy ánh sáng lên đẹp và chi tiết / noise vùng tối thấy rất rõ (những màn dùng tấm nền IPS như apple ipad, apple cinema có mơ cũng ko thấy bác ạ)

Tóm lại là cái máy nó chỉ là thứ thu gom thông tin, gom được càng nhiều càng tốt. Còn có miếng thịt tươi chưa chắc đã nấu ra món ngon.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

Quote Được gửi bởi Pumbaa View Post
    Bác ko quan tâm đến DR thì cũng ko sao bác ạ nhưng DR là khoảng sáng mà cái máy nó thu được. DR càng cao chuyển sáng càng mịn và ảnh càng nhiều chi tiết. Nếu xử lý đúng cách, máy có DR cao sẽ luôn ít bị cháy và chuyển sáng bớt gắt hơn các máy DR thấp. Bác ko tin cứ thử so sánh ngay trên các máy Canon mới và cũ (tầm 5D1 về trước) chắc chắn sẽ thấy nó khác biệt thế nào (đối với những cảnh cần DR cao).

Về chuyển vùng sáng tối thì Nikon Sony chụp mẫu chắc chắn ko thua gì Canon, có chăng khác biệt lớn nhất là skin tones và bảng màu khiến đậm nhạt bệt v.vv thôi. VD Bác xem bác Linh chụp bằng Nikon có cái gì gọi là gắt ko?
    https://www.flickr.com/photos/98906140@N04/

Nói chuyện về ảnh chuyển sáng gắt hay DR ko quan trong thì chủ yếu là do người dùng chưa có đủ thiết bị để nhìn ra nó lợi ở điểm nào thôi bác ạ. Màn hình của bác mà DR thấp thì xem ảnh DR cao sẽ gắt, engine decode cái ảnh mà ko tốt thì cũng gắt. Rất nhiều yếu tố ảnh hưởng tới quyết định nhận định của bản thân. Nhưng nói DR ko quan trong thì khác nào nói xem phim HDR trên màn 4k HDR ko khác gì xem trên màn 1080p?

https://www.tomshardware.com/reviews...or,5130-3.html

Nếu có màn hình có độ contrast đủ cao, bác sẽ thấy ánh sáng lên đẹp và chi tiết / noise vùng tối thấy rất rõ (những màn dùng tấm nền IPS như apple ipad, apple cinema có mơ cũng ko thấy bác ạ)

Tóm lại là cái máy nó chỉ là thứ thu gom thông tin, gom được càng nhiều càng tốt. Còn có miếng thịt tươi chưa chắc đã nấu ra món ngon.

Bác nói hay quá xá 👏👏👏👍🏻👍🏻👍🏻... nhiều bố phán như thánh vậy ! Đại loại kiểu như “Éo quang tâm đến DR” hay “Không bao giờ để ý đến DR”...v.v... Vậy lên đời body mới làm éo gì ??!! Cứ ôm mấy ông cụ 5D1 hay 10,20,30D mà chụp... shitttt... nó dóc không.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Họ nói cũng có phần đúng bác ạ
    10 người cầm máy không biết được mấy người hiểu và biết coi DR !!! Cứ hình đẹp là thích rồi, nhiều anh mới mua những 5d4 1dx2 mà kêu như cha chết ngay trên vnpt này cũng có nhiều !!! Lại có những anh vẫn chén tì tì máy đời ơ kìa như 5d hay 1ds2 mà khiến những anh đọc thông số DR vanh vách, lý thuyết 1 đống, rv này nọ. Về SS công nghệ mới, phải ngậm ngùi!!!! Haiz những người này rất đông và họ không biết gì về DR ạ !!! Hoặc có nghe quảng cáo nhưng quên luôn. Họ cũng có thể mua máy mới vì họ biết nó có nhiều công nghệ, công dụng mới thôi, còn soi kỹ từng px để bởi ra này nọ họ không quan tâm
    Hic sự thật nó vậy. Và làm cho những anh hiểu biết tí chút rất ngứa ngáy hichic
    Sự thật là sự thật !!!!!

Quote Được gửi bởi natasa9x View Post
    Họ nói cũng có phần đúng bác ạ
    10 người cầm máy không biết được mấy người hiểu và biết coi DR !!! Cứ hình đẹp là thích rồi, nhiều anh mới mua những 5d4 1dx2 mà kêu như cha chết ngay trên vnpt này cũng có nhiều !!! Lại có những anh vẫn chén tì tì máy đời ơ kìa như 5d hay 1ds2 mà khiến những anh đọc thông số DR vanh vách, lý thuyết 1 đống, rv này nọ. Về SS công nghệ mới, phải ngậm ngùi!!!! Haiz những người này rất đông và họ không biết gì về DR ạ !!! Hoặc có nghe quảng cáo nhưng quên luôn. Họ cũng có thể mua máy mới vì họ biết nó có nhiều công nghệ, công dụng mới thôi, còn soi kỹ từng px để bởi ra này nọ họ không quan tâm
    Hic sự thật nó vậy. Và làm cho những anh hiểu biết tí chút rất ngứa ngáy hichic
    Sự thật là sự thật !!!!!
    Có sự thật rõ ràng nhất là các kỹ sư chế tạo ra cái máy cho các bác cầm họ dựa vào lý thuyết và công thức chế tạo máy móc. Họ ko có thước đo chuẩn thì làm sao có sự tiến bộ về công nghệ cho các bác dùng?

Còn cứ lý sự là "đầy người chụp đẹp với máy cũ" v.v.. thì chả nên bàn luận kỹ thuật thêm làm gì. Cứ mãi làm chân lon ton cầm máy và mãi chả thêm được tí kiến thức nào và tốt nhất là nên vào các mục "chân dung", "phong cảnh" mà ngắm ảnh chứ ko nên tham gia cái mục "thiết bị và máy móc" này làm gì cả. Các bác đấy cũng chỉ nên dùng máy P&S thôi vì đầy người chụp máy đấy cũng đẹp lắm rồi.

Thôi lại quay về ảnh của thread:

"Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".

Hình dưới là cân cho màn IPS nhìn được vùng tối rõ như xem ảnh trên trên màn VA

Được sửa bởi Pumbaa lúc 08:41 AM ngày 10-05-2018

Quote Được gửi bởi linhsb View Post
    e đã sài các body sau 6d, 5d3, 5div... và sony a73 với các dân bờ rồ ăn raw trừ bữa thì thôi e không ý kiến.
    Những với những ông bố trẻ vui chụp gia đình là chính yêu jpeg như e thì nên ở lại canon, e đã mua a73 và cho đi sau 1 ngày sử dụng, 1 vài nhận xét:

Ưu:
    * Chụp ánh sáng trong nhà tốt (as không phức tạp hoặc vàng hoặc trắng hoặc xen kẽ nhưng vừa phải) khá tốt, màu sắc da dẻ ok; ISO cực ngon, nét kinh hoàng, cắm lens canon qua mc11 nét kinh dị điều đừng bao giờ mơ ở Canon, quên đi lỗi lo cân net trên body chỉ việc cắm là nét (điều e thích nhất).
    * AF single shot cực chuẩn, Eye AF ngon (ngon kiểu chụp mẫu đi bộ thôi nhé).
    Nhược:
    * Chụp ngoài trời trời nắng công viên bãi cỏ màu da khô lạnh, gặp khung cảnh có các vật thể màu sắc xám xịt thì ôi thôi màu da như xác chết. Nghĩ cảnh chụp con vài trăm tấm về lọc dùng được vài chục tấm và giờ ngồi edit mấy chục tấm đó để up face, flick khoe làng xóm thì thôi nghĩ đã kinh.
    * AFC phò phạch (afc = af servo), chụp liên tiếp độ chính xác giảm thê thảm.
    * Màn con a73 ám cam nặng không thể nhìn vào màn mà chỉnh shift WB nổi nên chuyên jpeg là chết.

P/S: em xài cả lens native lẫn qua ngàm, có ông bạn chơi sony 2 năm nay chỉ bảo (để tránh ai bảo mới dùng k biết chức năng).

Nói chung cái món ảnh ọt này không tự dùng tự thẩm thì không tin được vì mắt mỗi người mỗi khác, mục đích sử dụng, thói quen sử dụng khác.
    dùng 1 ngày đã bán thì ít quá, nếu cố 1 tháng có khi bác lại ưng

Quote Được gửi bởi tntc View Post
    dùng 1 ngày đã bán thì ít quá, nếu cố 1 tháng có khi bác lại ưng
    mấy cái nhước mà e nói ở trên thì dùng là 1 ngày là thấy rồi bác ạ, trước đó e cũng xài các máy canon khác đủ lâu để biết trong tình huóng đó thì màu canon sẽ lên thế nào :D.
    Tối về e sẽ up hình lên cho các bác coi.

---------------
    Bổ sung:

Đây màu sony khi bị ám đây ạ, con gái em mà jpeg sony chụp lên như này thì e chịu không xài được, trời đẹp nhé các bác nắng sáng có mây nhẹ vậy mà cũng ra màu này được thì em vái ông sony cả nón, nét mà làm gì.
    Ai rảnh thì hậu kì từng tấm không nói chứ chụp vui như e ngồi làm ảnh từng tấm thì quá tội.

DSC00436 by lklinh87, on Flickr
    Được sửa bởi linhsb lúc 08:08 PM ngày 10-05-2018
    5D4 + 35 1.8 VC + 85 1.4 L IS + 70-200L II + 580exII

Trang 14 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 4121314151624 ... Cuối cùngCuối cùng