Trang 16 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 441

Chủ đề: Gốc ảnh 6D Mark ii

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Do chế độ light optimise trên máy đó bác, ko cần dòng mới đâu... nếu bác tắt đi thì nó sẽ tối như hình 2...
    Hình đấy là họ edit với ACR rồi bác ạ, hình thẳng JPG gần như ko bao giờ có saturation cao như thế. Hinh JPG thẳng từ máy là cái này:

"Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

"Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".

Quote Được gửi bởi Pumbaa View Post
    Bác ko quan tâm đến DR thì cũng ko sao bác ạ nhưng DR là khoảng sáng mà cái máy nó thu được. DR càng cao chuyển sáng càng mịn và ảnh càng nhiều chi tiết. Nếu xử lý đúng cách, máy có DR cao sẽ luôn ít bị cháy và chuyển sáng bớt gắt hơn các máy DR thấp. Bác ko tin cứ thử so sánh ngay trên các máy Canon mới và cũ (tầm 5D1 về trước) chắc chắn sẽ thấy nó khác biệt thế nào (đối với những cảnh cần DR cao).

Về chuyển vùng sáng tối thì Nikon Sony chụp mẫu chắc chắn ko thua gì Canon, có chăng khác biệt lớn nhất là skin tones và bảng màu khiến đậm nhạt bệt v.vv thôi. VD Bác xem bác Linh chụp bằng Nikon có cái gì gọi là gắt ko?
    https://www.flickr.com/photos/98906140@N04/

Nói chuyện về ảnh chuyển sáng gắt hay DR ko quan trong thì chủ yếu là do người dùng chưa có đủ thiết bị để nhìn ra nó lợi ở điểm nào thôi bác ạ. Màn hình của bác mà DR thấp thì xem ảnh DR cao sẽ gắt, engine decode cái ảnh mà ko tốt thì cũng gắt. Rất nhiều yếu tố ảnh hưởng tới quyết định nhận định của bản thân. Nhưng nói DR ko quan trong thì khác nào nói xem phim HDR trên màn 4k HDR ko khác gì xem trên màn 1080p?

https://www.tomshardware.com/reviews...or,5130-3.html

Nếu có màn hình có độ contrast đủ cao, bác sẽ thấy ánh sáng lên đẹp và chi tiết / noise vùng tối thấy rất rõ (những màn dùng tấm nền IPS như apple ipad, apple cinema có mơ cũng ko thấy bác ạ)

Tóm lại là cái máy nó chỉ là thứ thu gom thông tin, gom được càng nhiều càng tốt. Còn có miếng thịt tươi chưa chắc đã nấu ra món ngon.
    Mình nói là là có cơ sở ở chỗ hầu như mọi ng thấy dòng máy canon chụp mẫu dễ dàng hơn. Khi đi chụp mẫu cùng nhau và xem lại kết quả đều cho thấy ảnh ra từ canon dễ nhìn hơn. Kể cả những ảnh bạn gửi từ cái link flick phía trên mình đã xem thì hầu hết qua hậu kỳ và với cách nhìn của mình thì mình thấy nó chuyển vẫn chưa đc mượt và đều như mình sd máy canon mặc dù ảnh của họ rất đẹp mình ko dám chê. Ảnh phang phát ra ngay cứ vào 2 box ca và ni là thấy ko cần phải tranh cãi. Nếu bạn có khả năng hậu kỳ tốt bạn hoàn toàn có thể chụp hơi thiếu sáng 1 chút và về chỉnh sau. Còn vs canon bạn có thể chỉnh đủ sáng và ăn ngay đc ko cần tới hậu kỳ nếu mẫu có nc da sáng hoặc makeup sơ qua. Mình đã từng dùng nikon đầu tiên và chụp những ng quen thuộc những địa điểm giống nhau mình có thể đánh giá đc dòng mày nào chụp ng dễ nhìn hơn, ra ảnh sd đc luôn chẳng cần tốn công hậu kỳ nếu những bức ảnh ko quá quan trong và với những ng có khả năng hậu kỳ hạn chế. Chụp cây cỏ hoa lá thì mình thấy nikon cho ra ảnh mình thích hơn canon nhiều. Còn Sony, về độ nét mình ko nói nhưng trong rất nhiều trường hợp Canon cho ra hình mẫu lung linh thì nó ra ảnh tệ lắm, hậu kỳ cũng khó khăn. mình đã thử qua A7 và A6300, Có thể là do mình chưa biết sd nên chưa setup đc nó nhưng tóm lại là trên canon chẳng phải setup quái gì cả và ko bao giờ mình bị những ảnh khó coi như thế. Trên máy ca chụp kém thế nào cũng ko bị cái kiểu da vàng như quét ve vàng và nhiều trg hợp xám xịt, tái ngoét phát ớn. Về thông số mình chỉ đọc để biết thôi còn thực tế mình phải sử dụng mình mới tin. Mình nói ở đây là xét trong nhiều đk chụp và với chụp mẫu thì ca nó hoàn thành đc tốt hơn. Ni và sony có thể trong 1 số đk nó không xử lý tốt bằng. Nếu bạn có khả năng hậu kỳ tốt, làm chủ đc thiết bị rồi thì bạn chụp kiểu gì cũng ra ảnh đẹp. Mình đứng trên phương diện người nghiệp dư, khả năng hạn chế, phải phụ thuộc nhiều vào thiết bị để bù cho khả năng hạn chế của bản thân. Cái điều mà khiến mình chuyển từ ni sang ca là vụ chuyển vùng sáng tối trên da mẫu. Mỗi dòng có 1 ưu nhược điểm nhưng những ưu điểm trên canon là sở thích của mình.

Vd 1 tấm chụp dưới ánh đèn tuýp trong phòng của máy canon 6d ảnh gốc jpg. iso 3200

Bà xã mình da lúc mới sinh xong cực đẹp nhưng vs nikon chụp lên nó thế này. Đây là ảnh lúc mình mới chơi nhưng trên canon ko bao giờ tệ đến thế. Cháy gắt và ko chuyển đc vùng.

Tấm này từ 7d. Nếu từ nikon thì nó sẽ thành vệt chứ ko chuyển đc đều thế này mặc dù vùng sáng rất sáng nhưng ko hề cho cảm giác cháy vì nó chuyển đều
    [/url]

Màu da nikon ảnh gốc, rất xấu. bt nó phải đẹp lên đây tái nhợt đi nếu ko hậu kỳ thì ko nhìn đc.

Màu da canon chụp bà xã mình đây.Da lên đẹp mà lại tự nhiên ko phải mất công can thiệp gì cả, mẫu ko hề trang điểm. Chụp từ 1ds3 hiện tại đang dùng. Riêng màu ntn nikon vs sony ko thể làm đc và cho dù hậu kỳ.

Nhưng thực sự thích flash cóc của Nikon. Ảnh mình đã hậu kỳ.
    Được sửa bởi nikonianhd lúc 03:59 PM ngày 19-05-2018

Nói nữa tự ái đó a ơi, ai chơi ảnh cũng vậy, vì thích dòng đó mới mua... có thể a ko hài lòng nhưng người khác thấy vừa mắt

mình dành thời gian cho sáng tác + edit nhiều đc rồi...

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Nói nữa tự ái đó a ơi, ai chơi ảnh cũng vậy, vì thích dòng đó mới mua... có thể a ko hài lòng nhưng người khác thấy vừa mắt

mình dành thời gian cho sáng tác + edit nhiều đc rồi...
    Ừ, a cũng chỉ phân tích về chuyện bạn ấy bảo DR của Ni và Sony nó rộng hơn nên Ni vs sony chuyển vùng sáng tối tốt hơn, đều hơn trên da mẫu là ko phải. Nhiều trường hợp vẫn chuyển rất tốt nhưng tỷ lệ cháy cháy khi chênh sáng nhiều là cao hơn. Nhất là chụp vs lens góc rộng tại tiêu cự ngắn nhất. Zoom lên hay chụp vs fix thì ổn hơn.

Quote Được gửi bởi nikonianhd View Post
    Mình nói là là có cơ sở ở chỗ hầu như mọi ng thấy dòng máy canon chụp mẫu dễ dàng hơn. Khi đi chụp mẫu cùng nhau và xem lại kết quả đều cho thấy ảnh ra từ canon dễ nhìn hơn. Kể cả những ảnh bạn gửi từ cái link flick phía trên mình đã xem thì hầu hết qua hậu kỳ và với cách nhìn của mình thì mình thấy nó chuyển vẫn chưa đc mượt và đều như mình sd máy canon mặc dù ảnh của họ rất đẹp mình ko dám chê. Ảnh phang phát ra ngay cứ vào 2 box ca và ni là thấy ko cần phải tranh cãi. Nếu bạn có khả năng hậu kỳ tốt bạn hoàn toàn có thể chụp hơi thiếu sáng 1 chút và về chỉnh sau. Còn vs canon bạn có thể chỉnh đủ sáng và ăn ngay đc ko cần tới hậu kỳ nếu mẫu có nc da sáng hoặc makeup sơ qua. Mình đã từng dùng nikon đầu tiên và chụp những ng quen thuộc những địa điểm giống nhau mình có thể đánh giá đc dòng mày nào chụp ng dễ nhìn hơn, ra ảnh sd đc luôn chẳng cần tốn công hậu kỳ nếu những bức ảnh ko quá quan trong và với những ng có khả năng hậu kỳ hạn chế. Chụp cây cỏ hoa lá thì mình thấy nikon cho ra ảnh mình thích hơn canon nhiều. Còn Sony, về độ nét mình ko nói nhưng trong rất nhiều trường hợp Canon cho ra hình mẫu lung linh thì nó ra ảnh tệ lắm, hậu kỳ cũng khó khăn. mình đã thử qua A7 và A6300, Có thể là do mình chưa biết sd nên chưa setup đc nó nhưng tóm lại là trên canon chẳng phải setup quái gì cả và ko bao giờ mình bị những ảnh khó coi như thế. Trên máy ca chụp kém thế nào cũng ko bị cái kiểu da vàng như quét ve vàng và nhiều trg hợp xám xịt, tái ngoét phát ớn. Về thông số mình chỉ đọc để biết thôi còn thực tế mình phải sử dụng mình mới tin. Mình nói ở đây là xét trong nhiều đk chụp và với chụp mẫu thì ca nó hoàn thành đc tốt hơn. Ni và sony có thể trong 1 số đk nó không xử lý tốt bằng. Nếu bạn có khả năng hậu kỳ tốt, làm chủ đc thiết bị rồi thì bạn chụp kiểu gì cũng ra ảnh đẹp. Mình đứng trên phương diện người nghiệp dư, khả năng hạn chế, phải phụ thuộc nhiều vào thiết bị để bù cho khả năng hạn chế của bản thân. Cái điều mà khiến mình chuyển từ ni sang ca là vụ chuyển vùng sáng tối trên da mẫu. Mỗi dòng có 1 ưu nhược điểm nhưng những ưu điểm trên canon là sở thích của mình.
    Bác đã mất công tìm ảnh để minh họa thì mình cũng xin phép trả lời cho hết ý:

1 - Các hình của bác đưa ra nó ko thể hiện được gì nhiều.
    + Tấm 1 mình chụp Nikon cũng cho ra được ảnh y hệt, chỉ khác màu sắc và contrast
    + Tấm 2 Chụp vào thời điểm trời chắc là có tí mây hoặc ánh sáng phản xạ vào các bức tường bê tông nên ánh sáng nó gắt hơn, góc chụp cũng tôn thêm hiện tượng này. Đo sáng lại đo cho đủ sáng cái áo đen thì nhìn chung ảnh thẳng JPG ra nó hơi gắt là bình thường. Chụp với máy DR thấp hơn thì ko những gắt mà còn cháy sáng một số chỗ.
    + Tấm 3, 5 chụp môi trường ánh sáng tự nhiên hơn, không gian quanh mẫu rộng hơn. Lens có vẻ cũng tốt hơn nên bokeh với ánh sáng nó nhìn lung linh hơn cũng ko có gì là lạ. Hai tấm này cũng chả cần DR cao, ko có giá trị so sánh DR. Bác thử đem máy Canon đi chụp mẫu áo cưới áo dài trắng ngoài trời nắng (thêm cả cảnh chứ không phải chỉ nữa người) như của bác trong link flickr sẽ thấy DR cao nó khác thế nào.
    + Tấm 5 (flash) flash cóc canon 400D với tí diffuser bằng bìa giấy cũng chụp được như vậy, ko có gì đặc biệt.

2 - Các so sánh ko phải trong trường hợp ánh sáng được kiểm soát và với các ống kính tương đương thì hoàn toàn vô nghĩa. Bác đang đi theo lối mòn ngộ nhận dựa trên những gì bác dùng qua nhưng những thứ bác dùng qua nó ko đồng nhất.

3 - Ai cũng có quyền đưa ra nhận định của riêng mình, chủ yếu dựa trên những gì bản thân có và được dùng qua nhưng chính vì thế nó ko có giá trị đánh giá khách quan. Ý kiến của 1 cá nhận với số thiết bị ít ỏi chắc chắn ko thể bằng được các site uy tín test và đánh giá theo quy trình khoa học.

4 - DR là một khái niệm khoa học và nó được chứng minh qua các test thực tế rõ ràng. Nói DR cao mà chuyển sáng găt hơn là hoàn toàn sai, đi ngược lại lý thuyết cơ bản. DR cũng như nhiều thứ khác chỉ là 1 phần của cái ảnh cuối, biết để tận dụng DR cho ảnh đẹp hay ko thì là do kinh nghiệm và khả năng của người cầm máy.

Nếu bác đọc lại tất cả những gì mình viết liên quan tới DR trong 1 2 page gần đây sẽ thấy ý chính của mình là ko thể nói DR ko quan trọng. Nó quan trong với ai hiểu, cần và biết xử lý nó. Nhận xét phải khách quan. Chỉ vậy thôi. Còn người dùng thì đủ các thành phần và trình độ khác nhau, có người cầm máy rẻ tiền chụp vẫn ra ảnh nhìn ổn, có người cầm máy đỉnh nhất chụp cũng ra những thứ rất chán.

không biết mấy dòng kia sao chứ D7100 skin tone khá đẹp (coi trên imac), từ camera qua fone up thẳng lên flickr...

Em chọn 5D3 thay vì D810 vì thấy file raw edit ra cũng na ná lolz mà bên canon có nhiều len L giá rẽ hơn nikon nên em stay với canon lolz

Phải công nhận lần đầu mua 5D3 chụp xong... da ra rất mọng :3...
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 06:15 AM ngày 20-05-2018

Kéo thớt lên thôi ạ, buổi thứ hai em chụp với 6D2, F1 của em ạ
    Sigma 24-35Art

IMG_5686 by Duong ba Thong, trên Flickr

Trang 16 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516171826 ... Cuối cùngCuối cùng