Trang 13 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 121 đến 130 / 441

Chủ đề: Gốc ảnh 6D Mark ii

Mình có khá nhiều lén sigma nên cũng hiểu ưu nhược điểm của sigma, dàn lens sigma mình bao gồm 85A 18-35A 24-35A và 150-600C, chỉ là cảm giác cùng một lens cùng một thông số nhưng con 6D2 của mình không nét bằng con 7D2, vì sợ các bác đặt vấn đề nó bị lỗi FB focus nên mới chèn con 50STM vào, thậm chí chụp live view cũng cảm giác con 6D2 kém nét hẳn so với 7D2, có thể là do độ tương phản của 6D2 không cao bằng 7D2.
    Cuối tuần này rãnh để mình ra LBM xem sao có vấn đề gì không
    Ah cảm ơn bác chào hàng, mình có luôn cái Sigma dock nhé!

Shot đầu tiên với 6D2 và 85A
    File gốc

IMG_5237 by Duong ba Thong, trên Flickr

Quote Được gửi bởi KT-SmilePhoto View Post
    Mình có khá nhiều lén sigma nên cũng hiểu ưu nhược điểm của sigma, dàn lens sigma mình bao gồm 85A 18-35A 24-35A và 150-600C, chỉ là cảm giác cùng một lens cùng một thông số nhưng con 6D2 của mình không nét bằng con 7D2, vì sợ các bác đặt vấn đề nó bị lỗi FB focus nên mới chèn con 50STM vào, thậm chí chụp live view cũng cảm giác con 6D2 kém nét hẳn so với 7D2, có thể là do độ tương phản của 6D2 không cao bằng 7D2.
    Cuối tuần này rãnh để mình ra LBM xem sao có vấn đề gì không
    Ah cảm ơn bác chào hàng, mình có luôn cái Sigma dock nhé!

Giống như bác chủ thớt. Em đây cũng là 1 tín đồ của dòng Sigma Art. USB dock là phụ kiện nhất định phải có khi chơi Sigma Art. Lens Sigma 1 khi đã cân chỉnh chuẩn với Canon body rồi thì chụp rất sướng. Nhưng theo trải nghiệm của cá nhân em thì 99% hình chụp bị soft hay back/front focus là do lens và lổi của người cầm máy. Muốn so độ nét của 1 lens thì phải cấm lens cùng 1 hệ máy/sensor. Chứ bác cấm lens lên crop rồi bảo hình nhìn sharp hơn full frame thì em thấy có gì đó sai sai.
    Được sửa bởi Trutek2015 lúc 09:30 PM ngày 08-05-2018
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Quote Được gửi bởi KT-SmilePhoto View Post
    Shot đầu tiên với 6D2 và 85A
    File gốc

IMG_5237 by Duong ba Thong, trên Flickr
    Tấm này em ko biết là bác focus vào nhụy hoa hay chiếc lá phía góc trái trên. Nhưng dù focus ở đâu thì hình bị nhòe vì bác run tay. Lens 85mm sigma nặng và to, cái focus ring cũng to. Khi chụp cần lưu ý đừng chạm vào focus ring mọt khi đã khóa nét. Lúc trước có bác bác bảo dùng USB dock tắc đi chức năng “manual focus over ride”. Xin thưa dù tắc hay mở và chụp ở chế độ “One Shot” hoặc “AI servo” thì chạm vào xái focus ring vẫn sẽ bị sai nét.
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Mình cũng nói rõ là mình cảm giac nhận thấy khi chụp cùng một chủ thể và cùng một thông số với một lens. Có thể cái độ nét khác nhau tùy theo body nhất định, cái mình đòi hỏi là nét gai mà cái này mình có được khi chụp bởi 7D2. Cảm giác như 6D2 nó chuyên chân dung hơn nên độ nét của nó cũng có cảm giác mịn hơn

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    Giống như bác chủ thớt. Em đây cũng là 1 tín đồ của dòng Sigma Art. USB dock là phụ kiện nhất định phải có khi chơi Sigma Art. Lens Sigma 1 khi đã cân chỉnh chuẩn với Canon body rồi thì chụp rất sướng. Nhưng theo trải nghiệm của cá nhân em thì 99% hình chụp bị soft hay back/front focus là do lens và lổi của người cầm máy. Muốn so độ nét của 1 lens thì phải cấm lens cùng 1 hệ máy/sensor. Chứ bác cấm lens lên crop rồi bảo hình nhìn sharp hơn full frame thì em thấy có gì đó sai sai.

Hình này mà nhòe gì pác ạ

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    Tấm này em ko biết là bác focus vào nhụy hoa hay chiếc lá phía góc trái trên. Nhưng dù focus ở đâu thì hình bị nhòe vì bác run tay. Lens 85mm sigma nặng và to, cái focus ring cũng to. Khi chụp cần lưu ý đừng chạm vào focus ring mọt khi đã khóa nét. Lúc trước có bác bác bảo dùng USB dock tắc đi chức năng “manual focus over ride”. Xin thưa dù tắc hay mở và chụp ở chế độ “One Shot” hoặc “AI servo” thì chạm vào xái focus ring vẫn sẽ bị sai nét.

Quote Được gửi bởi Pumbaa View Post
    Cái gì hơn thì vẫn là hơn chứ các bác. DR hơn thì ảnh chụp sẽ ít bị gắt ở khoản chuyển sáng, đánh đèn studio lại càng thể hiện rõ. Nói chung là nhìn ảnh từ sony với nikon chụp ở base ISO vừa ít noise vừa chuyển sáng tốt hơn hẳn Canon mà.

Công bằng mà nói thì mỗi hãng một điểm mạnh, ai thấy cần cái gì hơn thì bỏ tiền cho cái đấy. Còn để có ảnh 'đẹp' thì DR mới chỉ là một trong nhiều yếu tố cần có.
    Mình ko bao giờ quan tâm đến DR nhưng mà nói đến chuyển vùng sáng tối thì khi chụp mẫu thì Nikon vs Sony cứ gọi canon bằng cụ. Ni vs sony ko phải chuyển gắt mà quá gắt, ko cẩn thận cháy tè le luôn. Mình nhận xét là từ người chuyển từ Nikon sang Canon. Nhưng phải công nhận một điều nếu đánh flash thì nikon hay hơn hẳn. Kể cả cái flash cóc của Ni cũng quá hữu dụng, ra ảnh rất đẹp. Lúc còn chụp crop nikon xong sang canon đánh đèn cóc thực sự là thất vọng. Bây giờ chụp đèn rời cũng ko thích bằng Ni. Chụp hoa lá cành, hay phong cảnh, kiến trúc nhìn ảnh nikon vẫn hay hơn, nó mịn hơn. Canon gai gai. Chỉ thích mỗi canon chụp người, ps nó nhàn nhã hơn mà kể cả ko ps nhìn vẫn đã hơn ko cầu kì thì ko cần chỉnh gì. Canon chụp mẫu làm mẫu đẹp lên con Nikon ko cẩn thận là xấu đi tệ hại so với thực tế, phải ps mới ngon đc.
    Được sửa bởi nikonianhd lúc 08:57 AM ngày 09-05-2018

Quote Được gửi bởi nikonianhd View Post
    Mình ko bao giờ quan tâm đến DR nhưng mà nói đến chuyển vùng sáng tối thì khi chụp mẫu thì Nikon vs Sony cứ gọi canon bằng cụ. Ni vs sony ko phải chuyển gắt mà quá gắt, ko cẩn thận cháy tè le luôn. Mình nhận xét là từ người chuyển từ Nikon sang Canon. Nhưng phải công nhận một điều nếu đánh flash thì nikon hay hơn hẳn. Kể cả cái flash cóc của Ni cũng quá hữu dụng, ra ảnh rất đẹp. Lúc còn chụp crop nikon xong sang canon đánh đèn cóc thực sự là thất vọng. Bây giờ chụp đèn rời cũng ko thích bằng Ni. Chụp hoa lá cành, hay phong cảnh, kiến trúc nhìn ảnh nikon vẫn hay hơn, nó mịn hơn. Canon gai gai. Chỉ thích mỗi canon chụp người, ps nó nhàn nhã hơn mà kể cả ko ps nhìn vẫn đã hơn ko cầu kì thì ko cần chỉnh gì. Canon chụp mẫu làm mẫu đẹp lên con Nikon ko cẩn thận là xấu đi tệ hại so với thực tế, phải ps mới ngon đc.
    Mấy ca ám đèn sân khấu của nik hơi khó fix anh ạ ...

Với mấy dòng mới màu rực quá ... em thích nik của dòng cũ hơn...

Flash cóc của nik công nhận ngon...
    ~~~~~~~~
    Còn portrait thì tùy cách người chụp và xử lý, anh Luật bên nik kỳ rồi chụp ảnh đoạt giải áo dài gì đấy anh ạ lolz
    ~~~~~~~~
    Tụi trên youtube / mạng fb thì rất thần thánh canon lolz... mua sony nhưng vẫn phải có 1 em canon(làm vợ lẽ) vì iu màu da mịn mịn lolz
    Được sửa bởi petertruong83 lúc 09:58 AM ngày 09-05-2018

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Mấy ca ám đèn sân khấu của nik hơi khó fix anh ạ ...

Với mấy dòng mới màu rực quá ... em thích nik của dòng cũ hơn...

Flash cóc của nik công nhận ngon...
    ~~~~~~~~
    Còn portrait thì tùy cách người chụp và xử lý, anh Luật bên nik kỳ rồi chụp ảnh đoạt giải áo dài gì đấy anh ạ lolz
    ~~~~~~~~
    Tụi trên youtube / mạng fb thì rất thần thánh canon lolz... mua sony nhưng vẫn phải có 1 em canon(làm vợ lẽ) vì iu màu da mịn mịn lolz

Em nghe giang hồ đồn Sony A7III đã chuyển màu ám vàng trên da thành màu hồng rồi, không biết thực tế thế nào, nhưng công nhận sony tiến bộ nhanh

Mình zoom lên cũng thấy nét mà. Bạn Trutek2015 chia sẻ thêm xem.

Trang 13 / 45 Đầu tiênĐầu tiên ... 3111213141523 ... Cuối cùngCuối cùng