Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Giải pháp lens UltraWide nào cho FX Nikon?

Quote Được gửi bởi NBR View Post
    Con người ta bán là AF-D bạn ui,
    công nhận con G hiếm thật chắc do giá khá cao (so với con D) nên k ai nhập về.
    Dạ vâng đúng rồi toàn dòng D thôi ah. Dòng G giá cao hơn chút mà em thấy cải tiến nhiều mà bác, build tốt hơn, đẹp hơn, ảnh nét hơn, AFS,... Em nghĩ có khi do ngon bổ rẻ nên mọi ng mua hết. Cơ mà lạ là ko thấy ai thải hàng 2nd :(

Quote Được gửi bởi aress View Post
    Vote Samyang 14 f2.8
    em cũng để ý Sam14 rồi mà nó là lens MF. Em chơi MF trên sony thì tiện chứ chắc chơi Nikon hơi mệt thì chả biết đâu nét đâu mờ nữa nếu chỉ nhìn qua EVF

Quote Được gửi bởi thaihq View Post
    Dạ vâng đúng rồi toàn dòng D thôi ah. Dòng G giá cao hơn chút mà em thấy cải tiến nhiều mà bác, build tốt hơn, đẹp hơn, ảnh nét hơn, AFS,... Em nghĩ có khi do ngon bổ rẻ nên mọi ng mua hết. Cơ mà lạ là ko thấy ai thải hàng 2nd :(

em cũng để ý Sam14 rồi mà nó là lens MF. Em chơi MF trên sony thì tiện chứ chắc chơi Nikon hơi mệt thì chả biết đâu nét đâu mờ nữa nếu chỉ nhìn qua EVF
    Mấy con wide cỡ này thì 3m trở đi là vô cực rồi bạn. Mà Nikon chỉ cần nhìn dot screen trong view finder là biết nét hay không rồi. Mắt yếu thì còn tiện hơn focus peaking của Sony ấy chứ. Mình cầm con Nikon 85 mf chụp mẫu đang đi thì 10 tấm nét khoản 5-7 tấm rồi. Do nó có chỉ hướng quay luôn.

bạn nào còn con 18-35 giá êm chút thì inbox cho mình nhe

Chủ thớt thích kinh tế thì có thể tham khảo thử con Tamron 17-35 f2.8-4.
    Con này e đang dùng thấy cũng tàm tạm. Ngoài méo hơi dị và khá soft ở góc thì cũng đc. Giá bây giờ chắc khoảng ~5tr.

E cũng muốn góp ý chút là chơi MF tele thì sợ chứ wide thì sợ gì hả bác, ở tiêu cự 14mm mà chụp phong cảnh thì đôi khi chả phải quay gì đâu =))) nhưng có điều chụp phong cảnh thì bác sẽ thích mấy thứ như filter, nên tìm hiểu xem nó lắp đc filter nào, e khuyên là chơi loại nào dùng đc mấy con 100mm thôi, chứ 150mm đắt vãi lọ @@ mà 1 tiêu cự quá rộng như thế nhiều lúc cũng khó chịu lắm bác.

Quote Được gửi bởi aress View Post
    Mấy con wide cỡ này thì 3m trở đi là vô cực rồi bạn. Mà Nikon chỉ cần nhìn dot screen trong view finder là biết nét hay không rồi. Mắt yếu thì còn tiện hơn focus peaking của Sony ấy chứ. Mình cầm con Nikon 85 mf chụp mẫu đang đi thì 10 tấm nét khoản 5-7 tấm rồi. Do nó có chỉ hướng quay luôn.
    ủa giờ em mới biết đấy, bác chỉ rõ cho em được ko. dot sreen vs cả hướng quay là như nào ah???

Bạn nên tìm hiểu cái hyperfocal distance nhé. Cũng như kiểm soát dof bằng dof calculator.
    http://www.dofmaster.com/dofjs.html
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12