Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 79

Chủ đề: Carl Zeiss 135mm f/2 Apo và Nikon 70-200mm f/2.8 VRI Tại 135mm

Carl Zeiss 135mm f/2 Apo và Nikon 70-200mm f/2.8 VRI Tại 135mm

Em bắt đầu để ý đến ống kính CZ 135mm Apo này khi gặp nhiếp ảnh gia David Brookover trong phòng triển lãm của ông ở thành phố Jackson Hole, Wyoming. Ông ta có treo một tấm trắng đen cảnh mùa đông mà nét đến độ làm em ngạc nhiên và em được chính tác giả giải thích về tấm ảnh đó. Ông ta dùng Nikon D800E và CZ 135mm f2 Apo. Nhưng ông ta còn nói thêm là máy móc chỉ là một phần của tấm ảnh, cách in ảnh cũng rất quan trọng.

Từ đó em tìm hiểu trên mạng rất nhiều và ai cũng khen ống kính này. Nhân tiện BH đang bớt $700 vì CZ ra sê ri Milvus mới hơn với giá $2,200. Em định mua Milvus nhưng thấy phiên bản mới này chỉ khác ở điểm lớp tráng được cải thiện và có weather seal, ngoài ra về quang học thì không khác gì. Do đó em mua ngay phiên bản cũ kẻo hết!

Em đã có Nikon 70-200mm f/2.8 VR đời trước và trong giải này có tiêu cự 135mm. Em đã tự hỏi mua thêm CZ 135mm để làm gì. Cũng như mọi người, em cũng nghĩ là ống kính fixed bao giờ cũng cho chất lượng ảnh tốt hơn ống kính zoom. Nhưng tốt hơn bao nhiêu và có bõ mua không? Trên mạng chỉ có nhiếp ảnh gia Matt Granger so sánh CZ 135mm f/2 Apo với Nikon 70-200mm VRII, nhưng review của ông ta hơi hời hợt.

Ống kính đã về vài ngày nhưng hôm qua em mới đụng đến nó. Đúng là chất lượng không thể lầm lẫn về thiết kế máy móc của Đức và phương pháp sản xuất tỉ mỉ của Nhật! Tất cả đều bằng kim loại, kể cả ống chắn nắng. Vòng quay focus không cứng quá và cũng không mềm quá, và không thể thay đổi dễ dàng nếu không cố tình quay.

Đây là nguồn cảm hứng về CZ 135mm của em.

L1070787 by Dat's Photos, on Flickr

Và đây là thiết bị em dùng để làm review: CZ 135mm, Nikon 70-200, và D800E. Trong ảnh không có dây bấm và càng.

L1080758 by Dat's Photos, on Flickr

L1080759 by Dat's Photos, on Flickr

L1080761 by Dat's Photos, on Flickr

L1080763 by Dat's Photos, on Flickr

Dù sao đây cũng chỉ là một review sơ sài, không chuyên nghiệp nên em chỉ dùng những thứ gì có sẵn trong nhà, khỏi phải mất công. Chủ thể em "lôi" ra để test là một tấm bích chương (poster) em lấy ra từ nguyệt san National Geographic số tháng 3, 2017 nói về Vikings. Tấm poster này có chiều ngang là 75cm và chiều cao là 25mm. Em treo tấm poster này lên tường và để tripod sao cho bề ngang của poster phủ hết chiều ngang của viewfinder. Tiếc là em không có poster nào phủ hết cả chiều cao của viewfinder.

Tấm poster vẽ lại thuyền Gokstad của dân Vikings vào ca 895 với 32 mái chèo. Một tấm ảnh vẽ đầy đủ chi tiết về nhiệm vụ của mọi người trên thuyền và cách kiến trúc của con thuyền. Vì bị ánh sáng phản chiếu nên ảnh hơi bị bóng, làm mất nhiều chi tiết.

NG Poster by Dat's Photos, on Flickr

Và đây là những vùng em test trong bài review này. Em chú ý vùng ở giữa ảnh và các góc: trên-trái (Upper Left, UL), trên-phải (Upper Right, UR), dưới-phải (Lower Right, LR), và dưới-trái (Lower Left, LL).

NG Poster-Test Areas by Dat's Photos, on Flickr

Em chụp nhiều khẩu độ khác nhau, nhưng vì nhiều ảnh quá, em sẽ giới hạn ở những khẩu độ như 2.8, 5.6, 11, và 22. Về focus thì dĩ nhiên, với CZ 135mm thì em phải dùng đèn báo hoặc liveview của D800E. Nhưng đối với Nikon 70-200mm thì em có hai tests, đó là focus bằng tay như khi test CZ và để máy focus tự động qua Aperture Priority.

Sau post này em sẽ đăng tổng cộng 60 tấm ảnh: 5 vùng x 4 khẩu độ x 3 tests (i.e., CZ, Nikon manual, Nikon auto). Các bác đón xem để cùng em phê bình.

Trong khi chờ đợi, mời các bác ghé xem vườn lan của em. Ảnh chụp bằng ống kính này.

DMQ_1241 by Dat's Photos, on Flickr

Em bắt đầu đăng ảnh test và xin các bác cho nhận xét.

VÙNG GIỮA f2.8

Nikon Auto
    Nikon Auto f2.8 M by Dat's Photos, on Flickr

Nikon Manual
    Nikon Manual f2.8 M by Dat's Photos, on Flickr

Zeiss
    Zeiss f2.8 M by Dat's Photos, on Flickr

VÙNG GIỮA f5.6

Nikon Auto
    Nikon Auto f5.6 M by Dat's Photos, on Flickr

Nikon Manual
    Nikon Manual f5.6 M by Dat's Photos, on Flickr

Zeiss
    Zeiss f5.6 M by Dat's Photos, on Flickr

VÙNG GIỮA f11

Nikon Auto
    Nikon Auto f11 M by Dat's Photos, on Flickr

Nikon Manual
    Nikon Manual f11 M by Dat's Photos, on Flickr

Zeiss
    Zeiss f11 M by Dat's Photos, on Flickr

VÙNG GIỮA f22

Nikon Auto
    Nikon Auto f22 M by Dat's Photos, on Flickr

Nikon Manual
    Nikon Manual f22 M by Dat's Photos, on Flickr

Zeiss
    Zeiss f22 M by Dat's Photos, on Flickr
    Được sửa bởi Văn Khoa lúc 11:41 AM ngày 16-08-2017

Em xin nói thêm là ảnh từng vùng là ảnh test được crop 100% và tất cả điều kiện test đều giống nhau giữa các ống kính và VR được tắt đi khi để lên tripod.

Chúc mừng bác
    Vậy là bác có nó rồi, tay bác chịu thua rồi phải nhấn nút BUY, Thursday bác ghé mang theo nếu okie mình đi BolsaChica chơi khoảng 2 hours
    Bác đem 800E + Zeiss & 500 + 200-500mm
    Em mang theo Sony + 70-200mm ( hay Contax 90mm,F2.8 MF rồi crop trên body thành 135mm xoay va75n với bác) & Fuji + 100-400mm
    Mình chụp pelican
    Em coi thời tiết thursday khoảng 76o , không mây
    Good night Bác
    Được sửa bởi dienson lúc 11:43 AM ngày 16-08-2017

Đúng dzị Sơn, ngón tay nặng quá, đè lên nút "Buy Now" lúc nào không hay!

Chụp chim sáng sớm thứ bẩy được không Sơn. Sáng thứ năm ghé Sơn chơi một chút rồi phải đi LA.

Wow, dù tấm poster hơi bóng nhưng nếu nói riêng về độ nét thì Zeiss nét thật.

Xem qua các vùng center với các khẩu độ thì em thấy Zeiss nhìn rõ hơn. Trừ f5.6 thì các khẩu độ khác thấy rõ ràng nét & chi tiết của Zeiss vượt hơn Nikon.
    Cám ơn a Văn Khoa chia sẻ :-)
    Đang đợi xem các corner ra sao.
    hm...

Quote Được gửi bởi alibooboo View Post
    Wow, dù tấm poster hơi bóng nhưng nếu nói riêng về độ nét thì Zeiss nét thật.
    Cám ơn nhận xét của bác, em cũng nhận thấy vậy. Ở vùng giữa ảnh, Nikon 70-200, dù rõ nét nhưng Zeiss còn rõ nét hơn. Nhưng em cũng nhận thấy tại f22, tất cả đều bị soft. Nhưng cái softness của Zeiss @ f22 cũng ngang ngửa với Nikon tại f2.8, 5.6, và 11.

Em tiếc là poster bị bóng nhiều.

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng