Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Xin giúp đỡ canon 700D bắt nét chậm

Xin giúp đỡ canon 700D bắt nét chậm

Em có con máy Canon 700D mới mua lại của bà chị. Máy của em bị tình trạng bắt nét rất kém khi dùng màn hình hiển thị để chụp, lúc nét lúc ko, có lúc nó cứ xoay tròn mãi ko bắt nét được. Trong khi chụp qua ống kính ngắm thì lại bắt nét ngay và rất nhanh. Bác nào cho em hỏi máy như vậy thì bị làm sao và nếu phải sửa thì sửa ở đâu tốt ạ? Em dùng ống 18-55 IS ạ. Với cả ống kính hơi bị rêu 1 chút khoảng 1.5 cm, chụp ko thấy ảnh hưởng gì đến ảnh cả thì có phải đi lau ko ạ? Em cảm ơn nhiều!

Chuyện này bình thường mà bác chủ, tất cả các máy ảnh đều làm việc như vậy

Khi dùng màn hình hiển thị để chụp, máy ảnh lấy nét theo tuơng phản nên tốc độ lấy nét chậm, ống kính phải xoay tròn để tìm vị trí để cho ảnh có độ tuơng phản cao nhất. Khi dùng ống ngắm để chụp, lúc đó máy lấy nét theo pha nên tốc độ lấy nét tốt hơn nhiều.

Quote Được gửi bởi xiaotram View Post
    Em có con máy Canon 700D mới mua lại của bà chị. Máy của em bị tình trạng bắt nét rất kém khi dùng màn hình hiển thị để chụp, lúc nét lúc ko, có lúc nó cứ xoay tròn mãi ko bắt nét được. Trong khi chụp qua ống kính ngắm thì lại bắt nét ngay và rất nhanh. Bác nào cho em hỏi máy như vậy thì bị làm sao và nếu phải sửa thì sửa ở đâu tốt ạ? Em dùng ống 18-55 IS ạ. Với cả ống kính hơi bị rêu 1 chút khoảng 1.5 cm, chụp ko thấy ảnh hưởng gì đến ảnh cả thì có phải đi lau ko ạ? Em cảm ơn nhiều!
    Canon 1Ds mark III + 24-70mm F2.8L USM

Bác không thể đòi hỏi máy bắt nét nhanh khi dùng ống kit giá còn thua 1 cái filter tốt, nhất là gắn trên 700D nữa.
    6D+24-70II+50A+70-200II+300f2.8L
    Cân lens Sigma Art cho Canon dạo

Chắc bác chủ mua lại máy của con gái, ko sử dụng tủ chống ẩm nên mốc tè le hết rồi, nếu ko đi lau nó sẽ lan rộng ra đó bác