Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Hỏi về máy Olympus E-M5

Hỏi về máy Olympus E-M5

Chào các bác Box Mirrorless & Rangefinder !

Số là mấy hôm trước, em có dịp vọc thử máy Olympus E-M5 của một anh bạn, lúc đó em chọn lưu cả file raw và jpeg cùng lúc. Sau khi về nhà, copy những file đó vào máy tính và mở bằng PS CC thì em mới thấy những file raw luôn có khuôn hình rộng hơn file jpeg khá nhiều. Và khuôn hình này là hoàn toàn không giống như khuôn hình trên LCD của máy khi chụp, còn file jpeg thì hoàn toàn đúng với những gì mà em nhìn thấy trên màn hình LCD hay EVF của máy.

Mời các bác xem qua vài hình ảnh chụp lại màn hình máy tính của em cho dễ hình dung.

Đây là hình từ file jpeg.
    [IMG]20170803_193934 by buidinhthu, on Flickr[/IMG]

Còn đây là hình từ file raw.
    [IMG]20170803_193944 by buidinhthu, on Flickr[/IMG]

Cận cảnh để xem định dạng của 2 file raw & jpeg.
    [IMG]20170803_193824 by buidinhthu, on Flickr[/IMG]

Đây là lần đầu tiên em gặp hiện tượng này nên không hiểu tại sao lại như vậy? Nhờ các bác thông não giúp em với. Cám ơn các bác.

Do máy EM5 có chức năng x2 quang học, khi nhấn chọn lúc chụp thì phía trên màn hình ở chính giữa máy EM5 có ký hiệu kính lúp và dấu x kế bên. Do đó khi chụp với chế độ x2 này thì Jpeg sẽ apply x2, file RAW là gốc nên vẫn giữ nguyên khung hình với tiêu cự đúng của lens.
    Ps: tụi Panasonic nó x4 nữa á

Quote Được gửi bởi Xiaopi View Post
    Do máy EM5 có chức năng x2 quang học, khi nhấn chọn lúc chụp thì phía trên màn hình ở chính giữa máy EM5 có ký hiệu kính lúp và dấu x kế bên. Do đó khi chụp với chế độ x2 này thì Jpeg sẽ apply x2, file RAW là gốc nên vẫn giữ nguyên khung hình với tiêu cự đúng của lens.
    Ps: tụi Panasonic nó x4 nữa á
    Hóa ra là như thế. Cám ơn bác Xiaopi đã giúp em giải ngố.