Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234
Hiển thị kết quả từ 31 đến 34 / 34

Chủ đề: có nên đổi kit_18-55 lên 50/1.8 ?

Quote Được gửi bởi darkman79 View Post
    Hi Bác Góc Nhìn.

Bác nghĩ 50 chỉ chụp xoá phông thôi à, haiz, đó là do bác nghĩ thôi mà, 3 cái hình Bác đưa 50 Bác nghĩ 50 ko chụp được hả Bác, kể cả iphone nếu biết vẫn chụp được nhé.
    Quan điểm khư khư 18 -55 làm gì ko hiểu.
    Theo tôi đơn giản đi thỉnh kinh, tại sao cứ phải cưỡi ngựa mới lấy được kinh. Có máy bay giá rẻ, xe máy cái gì đó nhanh hơn, thì đi cho khoẻ, về còn làm chuyện khác.
    100 ông sài máy dsrl chụp 18-55 thì sau một năm có được 1 hai ông muốn cầm máy chụp tiếp. 100 ông chụp 50 ít ra còn trên nửa vẫn máu đam mê các kiểu.
    Để tôi xem Chủ thớt sau 1 năm ôm 18 -55 tiến bộ cỡ nào, hay chỉ chụp nhềnh nhàng thế thôi. Xin lỗi chủ thớt có lỡ lời để chủ thớt mau tiến kịp Anh Em nhé.
    Bạn góc nhìn ơi, Tôi chụp rất nhiều lens, thẩm du các loại, tôi chả nâng bi lens nào dìm lens nào hết, tôi chỉ thấy hiệu quả thì tôi nói thôi, ngay cả bạn cũng giữ vì nhà bạn có điều kiện chứ thật tôi chả thấy ông nhiếp ảnh gia nổi tiếng nào trên thế giới thể hiện đẳng cấp với 18 -55 hết.
    Mà thôi, chắc tôi hiểu vấn đề chung của các bạn rồi. Tôi tạm xin ngưng, nói nhiều thành nói dại thật.
    Chúc vui, Thân Ái.
    Thế thì hình như bạn vẫn chưa hiểu vì sao mọi người khuyên để lại 18-55 rồi. Ngay cả việc nhìn mấy tấm ảnh của mình mà bạn vẫn ko hiểu, lại lan man 50 chụp đc như thế blah blah... thì thật sự khó hiểu.

Bạn có thấy ảnh mình chụp là ở trên NÚI ko? Lúc chụp, ngay sau lưng mình là vài trăm tảng đá lớn nhỏ khác nhau, nhỏ thì bằng cái bàn, to thì cỡ căn nhà, sau đó nữa là núi lớn, 50 bạn định lùi lấy góc kiểu gì? Trong trường hợp bạn chụp bằng 50, ngay lập tức hiệu ứng tiêu cự sẽ cho bạn ôm hận, bởi vì người và núi, tiền cảnh... sẽ bị kéo sát lại với nhau, bạn chỉ lấy được một góc nhỏ núi, ko còn một chút gì vẻ hùng vĩ hay rộng lớn mà bức ảnh muốn thể hiện. Nghe cách bạn nói mình mạnh dạn cho rằng bạn chưa hiểu tại sao người ta dùng các tiêu cự khác nhau để chụp ảnh.

Còn ngoài đời mình thấy 100 người chụp kit thì sau 1 năm đã lên tay, 90 sẽ tự biết khuyết điểm của kit và hiểu cách chụp rồi nên họ tự biết mình cần lens gì để đầu tư, ko như bác chủ bây giờ, hoàn toàn chỉ là cảm tính của người mới cầm máy.

Theo tôi đơn giản đi thỉnh kinh, tại sao cứ phải cưỡi ngựa mới lấy được kinh. Có máy bay giá rẻ, xe máy cái gì đó nhanh hơn, thì đi cho khoẻ, về còn làm chuyện khác.
    Tề thiên cũng có ý này nhưng Đường Tăng cũng phán luôn là đi kiểu này tới nơi chả ai cho lấy nhé. Cũng như 50 chụp thì cũng ra hình nhưng hình ko ra gì nhé. Đố bác dùng ống 50 mà chụp ra được mấy hình trên đấy. Bác mà lấy được hết cảnh thì mẫu cũng bé tí xíu bằng con kiến nhé.

Ống kit được thiết kế để người mới cầm máy có thể chụp hầu hết mọi thứ mà ko phải tốn kém quá nhiều trong quá trình làm quen với body. Và khi họ đã quen rồi họ sẽ biết cần thêm gì đặng mua thêm những ống chuyên dụng để nhấn mạnh phân khúc mình hướng tới. Cứ cho là bác chủ mới cầm máy và giờ muốn chụp chân dung cho đẹp hơn thì mua thêm ống 50 là được. Ống 50 là chuyên chân dung thì chỉ chuyên chân dung thôi. Chụp mấy thể loại khác cũng được đấy nhưng ko hay cho lắm vì đó ko phải mục đích nó được sinh ra. Những khi bác chủ muốn chụp mấy thứ khác thì cứ lắp lại ống 18-55 vào là toẹt vời.

Topic này ko phải để cãi nhau mà để để tranh luận thôi. Những comment trong này là những ý kiến đúc kết cho những người mới cầm máy đến sau thúc đẩy họ đi đến quyết định cho mình. Bác nào đọc comment thấy hạp ý mình thấy có lý thì làm theo thôi.
    Được sửa bởi Bobimbap lúc 09:29 PM ngày 17-08-2017

haizza, mấy bác cãi nhau ghê quá, giờ túm lại là bác chủ thớt giữ len kit rồi sắm thêm 50 1.8 hay 1.4 nữa, để chụp cho đa dạng, em chỉ có 50 1.8 thôi, góp vui với mấy bác cây đàn ca hát cho vui he

6176682208_IMG_2222 by Nghia Dang, on Flickr

e đẫ đọc hết tranh luận và xin cảm ơn các bác cao thủ đã góp ý chỉ dạy.
    e hiện vẫn chưa mua 1.8
    đang nghiên cứu thêm về kit , đã chuyển qua chế độ j đó có thể chỉnh đc khẩu xuống nhỏ nhất 5.6
    mà thấy cũng ko ăn thua j hình vẫn vậy vậy hên xui tấm đc tấm mất.
    kit này nếu zoom vào thì xóa phông rất đã mà thả zoom ra thì xóa nhìn chán lắm.

Được sửa bởi Megadeth lúc 02:41 PM ngày 20-09-2017

Trang 4 / 4 Đầu tiênĐầu tiên ... 234