Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Xin trợ giúp. Lightroom làm sao chỉnh màu một khu vực riêng.

Xin trợ giúp. Lightroom làm sao chỉnh màu một khu vực riêng.

Tôi mới tập chỉnh sửa ảnh bằng Lightroom, có một vấn đề thắc mắc mong các bạn giúp đở:

[IMG][/IMG]

Như trong ảnh, tôi muốn cho màu da em bé bớt vàng, thêm tí đỏ cho hồng hào, tôi thường kéo trong HSL nhưng như vậy sẻ ảnh hưởng màu chung cho toàn bức ảnh, cụ thể màu của bông hoa kế bên cũng biến đổi theo.
    Nếu dùng Adjustment Brush thì cũng chỉ chỉnh được Sturation,Temp hay Tilt thôi chứ không dùng HSL để kéo riêng từng màu được.
    Vậy có cách nào để chỉ chỉnh riêng phần da thôi mà không làm ảnh hưởng màu đến các vùng khác.
    Thành thật cảm ơn các bạn.

Theo mình biết, LR có 2 phần chỉnh gọi là global adjustment (chỉnh sửa tổng thể) & local adjustment (chỉnh sửa theo vùng). HSL là chỉnh sửa tổng thể, toàn bộ tấm hình nên khi bạn nâng màu thì toàn bộ màu của hình bị thay đổi theo. Vì vậy bạn khg thể chỉ sửa màu da riêng khi sử dụng HSL.
    Adjustment Brush là chỉnh sửa theo vùng. Nhưng dùng chỉnh màu da thì có chút giới hạn. Ở trong Adjustment Brush có phần chọn COLOR với cái khung có X gạch chéo bên phải. Bạn bấm vào khung X sẽ hiển thị các màu sắc mà bạn có thể chọn để đánh thật nhẹ lên da em bé. Vì vậy nên set flow của brush thấp và cứ đánh thêm lên nếu thấy chưa đủ.
    hm...

Vào Youtube tìm "Lightroom tutors" sẽ có clip chĩ cách dùng Adjustment brush.
    Mặc dù nó nói tiếng Anh nhưng chỉ cần coi clip là có thể tìm hiếu được câu trả lời cho thắc mắc của bạn.
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Cảm ơn các bạn rất nhiều. Đã làm được rồi.