Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 49

Chủ đề: Leo Núi Đá Tại Bishop

Quote Được gửi bởi pterpm View Post
    Cám ơn bác đã cho xem và du ngoạn những thắng cảnh tuyệt đẹp. Thấy bác hiking nhiều, cho em hỏi một chút được không ạ. Khi bác backpacking thì bác pack khoảng bao nhiêu pounds trên lưng vậy bác. Khi mình backpack thì quan trọng nhất là thứ gì cần phải pack, khi thiếu nguồn nước bác dùng thuốc, inline filter , hay pump vô cái filter rồi từ từ lọc ra vậy bác. Khi bác hiking , có khi nào gặp phải rattlesnake, copperhead hay cotton mouth không, nếu gặp , mình phải làm gì vậy bác, nếu gặp gấu hay mountain lion thì thế nào.

Khi hiking vậy bác có carry không ( National Park) thì hình như là không cho thì phải.

Cám ơn bác nhiều.
    Cám ơn bác vào xem.

Tuỳ chuyến đi bác ạ. Càng đi lâu thì càng nặng. Nhất là vác theo máy và ống kính. Chuyến đi Yosemite Falls Trail vừa rồi là khoảng chừng 37 lbs (vì tớ đeo túi lớn). Có chuyến tớ dùng túi nhỏ nên đeo dưới 35 lb.

Quan trọng là lều, túi ngủ, nệm, bếp, nồi, đồ ăn và nước. Và hộp đồ cứu thương.

Nước thì tớ dùng đồ lọc. Đi đông người thì tớ dùng loại bơm. Đi một mình thì tớ dùng loại nhỏ / nhẹ của Sawyer. Tớ không dùng thuốc lọc vì phải chờ 4 tiếng mới uống được (loại viên). Tớ mua nhưng nó nằm trong hộp đựng đồ mưu sinh thoát hiểm.

Đa số các động vật đều sợ người. Rắn cũng vậy, đừng lại gần nó thì không có chuyện gì hết.

Bác phải tìm hiểu thêm về lối sống của mấy động vật mà biết đường tránh nó.

Thí dụ: Trời lạnh thì rắn hay mò ra chỗ nắng để sưởi ấm. Tức là mấy tảng đá lớn, đường đi (không bóng cây). Trời nóng thì nó tìm chỗ mát mà nằm. Tức là dưới mấy tảng đá, trong mấy bọng cây bị mục. Vì vậy trước khi đặt đít ngồi hay bước qua mấy cây đổ giữa rừng thì lấy gậy đập vài cái, nó có đó thì bác sẽ có thể sẽ thấy nó bò ra.

Gấu vùng tớ đi tương đối hiền hơn mấy giống khác. Nó tân công thì móc dao ra chơi liền. Quay lưng chạy là mau chết hơn.

Mountain Lion hay tấn công từ sau lưng tới. Những vùng vắng vẻ thì lúc ngồi ăn, hay lum khum lọc nước uống thì nên để ý. Gặp nó thì giơ tay, giang chân ra làm cho hình bóng mình lớn hơn cho nó sợ.

NP nằm dưới chính quyền liên bang vì vậy bác có quyền đeo súng vô. Tớ không đeo theo vì một con gấu bác phải có như 44 magnum mới bắn gục nó được. Đạn 9mm chắc không nhằm nhòi gì hết.
    Được sửa bởi LN2017 lúc 08:10 AM ngày 10-09-2017

Quay lưng lại chỗ đứng chụp hình thì nó như thế này. Khô, nhưng lạnh vì gió rất lớn. Bữa đó mặc quần cụt, cát thổi vào chân đến nỗi đau luôn. Lần đầu tiên tớ bị như vậy.

Mấy hòn đá này là chỗ leo đó. Lối leo này thì được kêu là "bouldering" (từ chữ boulder = tảng đá lớn). Loại này không dùng dây, đinh hay móc sắt gì hết. Dứoi chân thì lót miếng nệm để đỡ khi té hay nhẩy xuống.

Mấy tảng đá đó có tên hết (đa số). Có vài cuốn sách chỉ rõ hòn đá tên gì, độ khó là bao nhiêu.

Bữa đó là bão kéo đến từ Thái Bình Dương.

Nhìn bàn tay thấy có nhiều thẹo. Bác này chắc leo lâu năm rồi.

Trang 3 / 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 Cuối cùngCuối cùng