Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Bán hết Canon 5D mk 2 - 24-70 f2.8 - 50 f1.4 - flash 580 II qua Sony nào hợp lý ạ?

Bán hết Canon 5D mk 2 - 24-70 f2.8 - 50 f1.4 - flash 580 II qua Sony nào hợp lý ạ?

Xin chào cả nhà!
    Lâu lắm rồi em mới vào lại diễn đàn.
    Sau một thời gian dài không dùng DSLR vì sự nặng nề và rườm rà mỗi khi đi du lịch vác cái balo hơn 5kg, làm em sợ lắm rồi. Em chỉ dùng mỗi cái điện thoại và cái go pro là chính.
    Nhưng nay em thấy nhơ nhớ sự sắc nét, hình ảnh lung linh chất lượng cao. Nên quyết định lao vào lại con đường sung sướng mà vô cùng " đau khổ ".
    Do đó em rất cần sự tư vấn nhiệt tình của các bác theo "chánh đạo" Sony. Các tiền bối Canon và Nikon tha cho em
    Em thấy Sony rất gọn nhẹ, nhưng đọc các bài review từ sáng giờ vẫn không biết đầu tư dòng nào là hợp lý. Nhu cầu của em là : chụp du lịch là chính, em hay đi bụi, đi câu và rất hay đi. Cần gọn nhẹ nhất có thể, đặc biệt có thể quay HD 1080 hoặc 4K càng tốt ( thời gian này em quay phim nhiều hơn chụp ). Ưu tiên 1 boby và 1 len cơ động.
    Từ Canon qua tìm hiểu Sony em như mù chữ, các thuật ngữ Len vẫn còn lấn cấn chưa thông, mong các bác giúp đỡ.

Bộ Canon em đang dùng là 5D mk 2 - 24-70 f2.8 - 50 f1.4 - flash 580 II. Nếu bán hết thì cùng tầm giá bán được em đổi qua dòng nào và len nào của Sony là hợp lý theo nhu cầu trên của em vậy các bác?

Em xin cảm ơn các bác đã đọc và giúp đỡ.
    Được sửa bởi timon3355 lúc 12:04 PM ngày 02-08-2017

Theo ý em thấy bác có thể chuyển qua Sony A6300 + SEL35 1.8 (+FE55 1.8) là ok.
    Nhỏ gọn, chênh lệch về combo trên chắc cũng không nhiều.

Về phần lens thì bác có thể cân đối tùy theo ngân sách:
    Sigma 30 1.4, SEL 24 1.8, SEL35 1.8, (FE55 1.8).
    Được sửa bởi canguyenvn lúc 02:07 PM ngày 02-08-2017

Chào bạn timon3355. Xin chia sẻ vài điểm về Sony để bạn có thể hiểu hơn. Các vấn đề dưới chưa bàn đến giá $ nha bạn ;-)

- Sony hiện có 2 ngàm: A & E. Ngàm A thiết kế như DSLR, crop có a77 mk2, FF có a99 mk2.
    - Ngàm E là dòng mirrorless với các máy crop a6000 a6300 a6500. FF có a7, a7r, a7s, a7mk2, a7R mk2, a7S mk2 và mới nhất a9.
    Mình nghĩ bạn đang nhắm vào dòng mirrorless này vì rất nhẹ, gọn và tiện lợi.

Tuy nhiên vài điều bạn cần cân nhắc khi chuyển sang Sony mirrorless:

- ống kính tuy đầy đủ tiêu cự & khẩu độ, chụp rất chất lượng cho mọi nhu cầu nhưng giá thường đắt hơn so với các lens DSLR, vd 24-70 f2.8 ngàm E chỉ có 1 lựa chọn mà thôi (50 triệu). Nhưng tương lai sẽ có các hãng khác như Sigma sản xuất thêm thì sẽ có lựa chọn hơn.
    - ống kính cho crop cũng có những ống khá tốt, nhưng sự lựa chọn lens cũng bị hạn chế vì hiện giờ Sony đang nhắm đẩy thêm nhiều lens cho dòng FF hơn là thiết kế riêng cho crop.
    - ống kính nào có ghi OSS là có chống rung. Các ống kính mới ra thì khg có vì thân máy Sony sau này có tích hợp chống rung 5 trục vào máy.

Bạn đang chụp FF, vậy có tính sẽ chụp crop hay giữ luôn FF?

Về thân máy crop thì nhìn bên ngoài a6000 (năm 2014) giống như a6300 (năm 2016). a6300 mới hơn, lấy nét nhanh hơn (đây là điểm nhấn khi Sony ra chiếc máy này), quay được 4K, có cổng mic nhưng khg có cổng tai nghe.
    a6500 là máy mới nhất (2016) gồm những gì a6300 và cộng thêm chống rung 5 trục trong thân máy. Quay phim hay chụp ảnh sẽ tốt hơn khi có chống rung.

FF body:
    A7 là body khởi đầu. A7R cao cấp hơn. A7S "vua của low-light" rất thích hợp cho quay phim nhưng lấy nét chậm hơn nhiều. Mk1 là đời đầu, khg có gì đặc sắc cả, chỉ gọn nhẹ, nhưng khg có chống rung, lấy nét chậm, tiếng màn trập lớn. Có thể khg phù hợp cho bạn.
    mk2 thì tất cả 3 dòng đều tích hợp chống rung trong thân máy. Chỗ cầm máy nhô ra thêm nên cầm máy thoải mái hơn đời đầu. A7ii lấy nét nhanh hơn 30% so với a7mk1. Tuy nhiên, khg có quay 4K.
    A7Rii thì cảm biến khủng 42.2mp. Quay 4K. Lấy nét nhanh nhất trong các a7, và có hỗ trợ tự lấy nét mắt nên chụp chân dung rất tốt. A7ii cũng có lấy nét mắt nhưng độ nhạy, chính xác thì em khg chắc.
    A7Sii cảm biến 12.2mp. Chụp hay quay ban đêm thì là vua, nhưng khg có hỗ trợ lấy nét theo pha như a7ii và a7Rii

Pin thì chỉ mua thêm vài ba cục vì pin nhỏ nên mau hết, nhất là dùng quay phim.

Còn lens thì sau khi bạn xài 24-70 và 50mm thì bạn chuộng tiêu cự nào, sau đó mình có thể bàn tiếp về lens :-)
    Được sửa bởi joseph.luong lúc 09:03 PM ngày 02-08-2017
    hm...

Em rất nể bác comment ở trên.
    Tư vấn rất có tâm và rõ ràng ạ.

a7II+50 1.8
    vac thêm e 1635f4 cũng hop lí.1 lens chân dung và 1 lens phong cảnh.....
    chỉ sợ bán hết đồ nghề ko đủ tiền vác.body thì e khuyênn nên lên hắn ff
    leica MP240+ 35F1.4

Nếu bác thớt có tiền + thích chân dung thì cứ A7ii ( đc thì A7r2) và 24-70 GM. 1 lens 1 body thì ko cách nào đa dụng = dải tiêu cự 24-70, sau này muốn 1 lens thuần chân dung thì săn 3rd + ngàm AF, vì cơ bản chân dung cũng ko đòi hỏi AF quá nhanh, tiết kiệm hơn thì chơi MF với 1 dàn lens rẻ nhưng chất.
    Sony - Leica - Minolta - Meyer - Manfrotto - Benro

Em cũng đang tìm hiểu về ML Sony vì có ý định mua A6000 cầm du lịch cho tiện. Vì giá lens khá mắc nên e dự định mua lens dùng chung cho crop và FF luôn, sau nếu muốn lên A7 không phải đầu tư lại. Các bác cho hỏi ống 16-70 có gắn lên FF được không?

Quote Được gửi bởi toulouse View Post
    Em cũng đang tìm hiểu về ML Sony vì có ý định mua A6000 cầm du lịch cho tiện. Vì giá lens khá mắc nên e dự định mua lens dùng chung cho crop và FF luôn, sau nếu muốn lên A7 không phải đầu tư lại. Các bác cho hỏi ống 16-70 có gắn lên FF được không?
    o toulouse thì tới gặp mình về sony nhé
    leica MP240+ 35F1.4

Quote Được gửi bởi timon3355 View Post
    Xin chào cả nhà!
    Lâu lắm rồi em mới vào lại diễn đàn.
    Sau một thời gian dài không dùng DSLR vì sự nặng nề và rườm rà mỗi khi đi du lịch vác cái balo hơn 5kg, làm em sợ lắm rồi. Em chỉ dùng mỗi cái điện thoại và cái go pro là chính.
    Nhưng nay em thấy nhơ nhớ sự sắc nét, hình ảnh lung linh chất lượng cao. Nên quyết định lao vào lại con đường sung sướng mà vô cùng " đau khổ ".
    Do đó em rất cần sự tư vấn nhiệt tình của các bác theo "chánh đạo" Sony. Các tiền bối Canon và Nikon tha cho em
    Em thấy Sony rất gọn nhẹ, nhưng đọc các bài review từ sáng giờ vẫn không biết đầu tư dòng nào là hợp lý. Nhu cầu của em là : chụp du lịch là chính, em hay đi bụi, đi câu và rất hay đi. Cần gọn nhẹ nhất có thể, đặc biệt có thể quay HD 1080 hoặc 4K càng tốt ( thời gian này em quay phim nhiều hơn chụp ). Ưu tiên 1 boby và 1 len cơ động.
    Từ Canon qua tìm hiểu Sony em như mù chữ, các thuật ngữ Len vẫn còn lấn cấn chưa thông, mong các bác giúp đỡ.

Bộ Canon em đang dùng là 5D mk 2 - 24-70 f2.8 - 50 f1.4 - flash 580 II. Nếu bán hết thì cùng tầm giá bán được em đổi qua dòng nào và len nào của Sony là hợp lý theo nhu cầu trên của em vậy các bác?

Em xin cảm ơn các bác đã đọc và giúp đỡ.
    Sony 6500 + cz 16 -70mm : quay flim hd + 4k + slog ; 1 lens + 1 ong kinh di du lich thoai mai

hoac bạn có thể nghiên cứu combo: 6500 + sony lens 18-105mm fe oss có zoom dien tu. Lens nay thiên ve quay phim, chup hình tam dc

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng