Trang 16 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516
Hiển thị kết quả từ 151 đến 160 / 160

Chủ đề: US Open of Surfing-2017-Huntington Beach

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    ... và update EHD hàng tháng nếu có event mới.
    Ah ha, đây là điểm em muốn hỏi. Bác làm cách nào, hay dùng software nào để update external HD của bác?

Đề bác có thể hiểu rõ hơn, em giải thích tình huống của em:

Em archive hình ảnh và files của em gần giống như cách bác làm, và em có 2 copies của computer HD ra 2 External HD khác nhau. Thỉnh thoảng em lôi hình cũ trong computer HD ra edit, hoặc có thêm files mới hay ảnh mới trên computer HD, và cũng như bác, em thường back up computer HD hàng tuần ra External HD.

Lâu nay em dùng SyncToy (của Microsoft) để làm công việc back up này, và dùng option Echo (của SyncToy) cho việc này. Gần đây em thấy rằng: Nếu em lỡ (accidentally) delete một file/picture trong computer HD, rồi em cũng run SyncToy trước khi phát hiện ra mình đã lỡ delete file/picture kia, thì không còn cách gì kiếm lại. Lý do là cái copy mà SyncToy tạo ra trong external HD thì giống i chang như computer HD, nghĩa là cái file/picture kia cũng đã bị deleted.

Bác có biết cách nào để tránh tình trạng này không?

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Ah ha, đây là điểm em muốn hỏi. Bác làm cách nào, hay dùng software nào để update external HD của bác?

Đề bác có thể hiểu rõ hơn, em giải thích tình huống của em:

Em archive hình ảnh và files của em gần giống như cách bác làm, và em có 2 copies của computer HD ra 2 External HD khác nhau. Thỉnh thoảng em lôi hình cũ trong computer HD ra edit, hoặc có thêm files mới hay ảnh mới trên computer HD, và cũng như bác, em thường back up computer HD hàng tuần ra External HD.

Lâu nay em dùng SyncToy (của Microsoft) để làm công việc back up này, và dùng option Echo (của SyncToy) cho việc này. Gần đây em thấy rằng: Nếu em lỡ (accidentally) delete một file/picture trong computer HD, rồi em cũng run SyncToy trước khi phát hiện ra mình đã lỡ delete file/picture kia, thì không còn cách gì kiếm lại. Lý do là cái copy mà SyncToy tạo ra trong external HD thì giống i chang như computer HD, nghĩa là cái file/picture kia cũng đã bị deleted.

Bác có biết cách nào để tránh tình trạng này không?
    Anh thử tìm trong option software nó có cho sync một chiều từ PC/laptop ra EHD không.
    Ô Mai Gát

Em cũng đang sử dụng 2 EHD để back up. 1 cái cắm vô computer, và 1 cái travel dùng với labtop khi đi xa. Nhưng em khg sử dụng software để back up.
    Em bỏ tất cả hình vào 1 folder "My Pictures" chính và chia ra các sub folder theo năm/tháng. Lúc update thì em chỉ kéo hết 1 cái "My Pictures" vào 2 cái EHD. Khi copy như vậy computer sẽ hỏi muốn replace các file kia đã có sẵn hay khg thì em chỉ việc chọn NO thôi, vì vậy chỉ update file mới và các file cũ thì vẫn như nguyên khg thay đổi.
    Em cũng làm tương tự như vậy cho folder Video của em :-)
    hm...

Cám ơn hai bác blurrist joseph.luong góp ý kiến.

Bác joseph.luong:

(1) Em vừa tạo một folder nhỏ chứa vài files nhỏ và copy nó ra EHD. Sau đó em modify một trong các files trong folder đó trên computer, rồi thử copy nó sang EHD lần thứ hai. Em trả lời như bác nói (no replacement) thì thấy sau khi copy lần thứ hai, folder trên EHD giữ nguyên cái file cũ, và cũng không copy cái file (tên cũ) nhưng đã được modified. Như thế nó không đáp ứng yêu cầu của em, nghĩa là phải update những modifications.

(2) Giả thiết là việc copy làm đúng theo ý bác, vậy mỗi lần nó mất bao lâu để copy? Em không chỉ muốn back up hình ảnh thôi, mà còn cả tất cả các files trong computer sang EHD (khoảng 2-3 TB), lỡ khi computer "tắt quạt". Em nghĩ nó sẽ mất khá lâu.

Bác blurrist:

Điều bác hỏi thì CÓ.
    SyncToy là free software của Microsoft. Bác có thể download về xài, hoặc xài thử.
    SyncToy có option copy một chiều như bác nói. Trong ngôn từ của SyncToy thì nó gọi là From Left to Right của option Echo. Nhưng như em nói lần trước, Echo copies hoàn toàn, và mình không thể kiếm lại được files đã lỡ bị xóa (accidentally deleted).

SyncToy cũng có option "Contribute", nghĩa là copy From Left to Right như Echo, nhưng Contribute không delete files nào bên Right cả. Nhưng (bao giờ cũng có chữ Nhưng) đó chỉ là lý thuyết. Em đã thử, và mỗi lần run Contribute thì SyncToy crashed hoặc không completed.

Quote Được gửi bởi ASAV View Post
    Ah ha, đây là điểm em muốn hỏi. Bác làm cách nào, hay dùng software nào để update external HD của bác?...
    Em thường xóa ảnh cũ (hơn 3, 4 tháng trở về trước) trong computer HD (CHD) để cho gọn. Hầu như ít khi nào trở lại ảnh cũ, trừ khi nào cần. Khi đó thì copy ảnh từ EHD trở lại CHD để edit. Ấn bản mới em đặt tên khác có thể là DCSC123(a), để cho biết nó khác DSC123. Sau đó copy trở lại EHD. The old-fashioned way!

Chỉ cần dùng lệnh Xcopy của Windows là đủ.

Windows có lệnh Xcopy với nhiều parameters trong đó có cho copy overide những files nào mới hơn files của destination.

Chỉ cần một Batch file ngắn vài hàng là có thể backup cả một server lớn
    Một ông già 67, một body 1DX, một ống 28-300
    Hõi Ngả Bất Phân

Vấn đề của bác ASAV là accidentally delete a file trong CHD mà nó đã được backed up trong EHD và khi back up lần nữa thì previously packed up version sẽ bị overwritten. Do đó mất luôn trong EHD mà bác ASAV không biết.

Em nghĩ nếu không biết thì nó chưa từng xảy ra. Haha

Quote Được gửi bởi The Old Man View Post
    Chỉ cần dùng lệnh Xcopy của Windows là đủ.

Windows có lệnh Xcopy với nhiều parameters trong đó có cho copy overide những files nào mới hơn files của destination.

Chỉ cần một Batch file ngắn vài hàng là có thể backup cả một server lớn
    Cám ơn bác TOM góp ý kiến. Em thuộc loại computer illiterate nên nói chuyện dùng commands như thuở trước khi có Windows thì sợ ... sai một ly đi một dặm. Nhưng em cũng kiếm đọc về Xcopy như bác nói, rồi lại thấy thêm "Robocopy", rồi lại thấy có GUI dành cho Robocopy cho những người chỉ biết "point-and-click" như em. Em có download rồi, nhưng phải đến giờ đi làm nên chưa thử được. Tối nay em sẽ thử và sẽ tường trình lại đây kết quả thử nghiệm của em.

Quote Được gửi bởi Văn Khoa View Post
    Vấn đề của bác ASAV là accidentally delete a file trong CHD mà nó đã được backed up trong EHD và khi back up lần nữa thì previously packed up version sẽ bị overwritten. Do đó mất luôn trong EHD mà bác ASAV không biết.

Em nghĩ nếu không biết thì nó chưa từng xảy ra. Haha
    Bác nói đúng, nếu mình không biết thì đâu có lo lắng. Ha ha. Cũng như ngày xưa người ta bị "trúng gió" chết, mà trúng gió thì làm sao mà "phòng bệnh" được.

Trở lại chuyện back up. Nó đã xảy ra cho em một lần cách đây vài tháng, trong một vấn đề khác, và làm em liên tưởng đến việc back up hình ảnh.

Số là em xài Quicken (một software để organize số sách kế toán) từ hồi Windows 95 chào đời. Function backup của Quicken rất hay. Thí dụ tuần trước khi em backup, Quicken sẽ lưu trữ tất cả mọi thứ trong đó từ ngày em backup trở về cho đến khời đầu khi em bắt đầu xài (1995). Nếu hôm nay em backup, Quicken cũng lưu trữ tất cả từ hôm nay trở ngươc lại cho đến 1995, và vẫn giữ nguyên và tách biệt cái backup tuần trước, hai cái hoàn toàn riêng biệt. Và hơn 20 năm nay, em backup thường xuyên, và mới chỉ cần quay lại trong backup files một lần để tìm hiểu tại sao có sai số. Và em rất mừng là backup files đã giúp em tìm ra được nguyên do. Từ kinh nghiệm đó, em mới nghĩ đến chuyện mất ảnh do accidental deletion, như em đã trình bày.

Như em đã hứa sẽ trở lại đây tường trình kết quả thừ nghiệm Robocopy.

Em không rành cách xài commands của computer nên em kiếm được một Graphic User Interface (GUI) cho Robocopy, có tên là RichCopy. Bác nào muốn download thì vào đây

https://technet.microsoft.com/en-us/...spotlight.aspx

Em thấy dùng RichCopy để copy đơn thuần thì nhanh hơn là dùng lệnh copy của computer. Tuy nhiên vì em không rành các advanced options của RichCopy nên em chưa dùng hết khả năng của nó. Vì thế em cũng chưa biết cách nào để đạt được mục đích của em đề ra (không bị mất files do lỡ delete sau khi run back up).

Trang 16 / 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 6141516