Hiển thị kết quả từ 1 đến 4 / 4

Chủ đề: Nên mua Samyang 14f2.8 AF hay Voigtlander 15 f4.5 III ?

Nên mua Samyang 14f2.8 AF hay Voigtlander 15 f4.5 III ?

Em đang dùng a7ii và đủ tiền mua 1 trong 2 con đó ngàm e mouth, vậy nên mua con nào hơn ạ.

Nhờ các bác phân tích ưu nhược điểm của 2 con này giúp em. Em thấy con samyang hay hơn vì có khẩu f2.8 khá hay lại có AF.

Em cảm ơn trước ạ

Voigtlander thì mình khg rành và nếu như mình thì sẽ chọn mua Samyang 14f2.8 vì cùng giá tiền mình đc thêm khẩu độ và AF.
    Ở trong forum cũng đã có một bài viết về Voigtlander 10mm trong mục thử nghiệm thiết bị. Bạn cũng có thể xem thử so sánh.

Còn đây là 1 video youtube mình đc dịp xem, về sử dụng Samyang 14 với chân dung lúc hoàng hôn, do NAG nổi tiếng Jason Lanier chụp. Bạn thử xem so sánh nha.
    hm...

Quote Được gửi bởi caithung View Post
    Em đang dùng a7ii và đủ tiền mua 1 trong 2 con đó ngàm e mouth, vậy nên mua con nào hơn ạ.

Nhờ các bác phân tích ưu nhược điểm của 2 con này giúp em. Em thấy con samyang hay hơn vì có khẩu f2.8 khá hay lại có AF.

Em cảm ơn trước ạ
    Chụp góc rộng thì đâu cần AF, lấy con 15 E-mount đi, chất lượng đã được khẳng định, lại nhỏ gọn

Samyang thì .... chất lượng chả biết đâu mà lần, ví dụ về sau thanh lý cũng khó mà thanh lý nổi

Sử dụng góc rộng thường để chụp phong cảnh thì filter rất quan trọng. Khuyết điểm lớn nhất của Samyang là ko xài được filter tròn hoặc vuông size 100. Chính xác hơn Samyang chỉ xài được filter vuông size 150 trở lên qua holder đặc chế riêng. Một miếng 150 giá trung bình bằng 1/2 giá con Samyang AF (6-8tr) trong khi size 100 thì nhẹ tiền hơn gấp đôi (3-4tr). Không phủ nhận Samyang 14 rẻ khẩu lớn nhưng gương cầu rất khó bảo quản. Cá nhân em xài cả 2 con Voigt + Samyang 14 ( bản MF giá 1/2 AF ) và thường chỉ lấy chụp đêm, milkyway. Còn lại Voigt vượt trội hơn nhiều mặt như nhỏ gọn, chụp ngược sáng tốt, độ méo thấp chỉ thua mỗi khẩu